ไฟนอลแฟนตาซีสิบสองครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย darkraign, 29 พฤษภาคม 2009.

1. darkraign

darkraign New Member

EXP:
    21
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ขอวิธีไปเอาอสูร คาออส อย่างละเอียดด้วยครับ ( ให้เพื่อนยืมแผ่นและหนังสือทั้ง 2 เล่มไป แต่ได้คืนแค่ แผ่นเซ็ง แต่มีเวบนี้จึงช่วยได้เยอะครับ ) และ ขอถามผู้รู้ที่ครับว่าภาคนี้เล่นรอบที่ 2 สามารถเลือกอาชีพที่ 2 ได้มั้นครับ ( ยกตัวอย่างเช่น เล่นรอบแรก วาน เล่นอาชีพ ซามูไร แล้วรอบ 2 เล่นใหม่ วานจะเล่นสเพียร์แมนโดยที่อาชีพและไลเซนบอร์ดของซามูไรยังอยู่จะได้มั้ยครับ ) ขอบคุณคร้าบ
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ZJS เล่นแต่ละรอบอยากจะเลือกอาชีพอะไรก็แล้วแต่เราครับ แต่เลือกแล้วเปลี่ยนอีกไม่ได้ รอบใหม่ที่เล่นก็จะไม่มีไลเซนส์อะไรจากรอบก่อนตามมาเกี่ยวข้อง

วิธีเอาคาออส รอคนอื่นมาพิมพ์หรือขุดกระทู้เก่าให้ละกันครับ ผมขอบาย หลายทีแล้ว
  3. wisut

wisut Member

EXP:
    224
    0
    16
    วิธีเก็บเคออส (ขออธิบายชื่อคนแบบภาษาอังกฤษนะครับ)

ก่อนอื่นไปคุยกับ Ma'kleou บริเวณสะพานขาดในนาเบรอุส(จำจัดคิงบอมที่ซาลิก้าจึงจะผ่านมายังนาเบรอุสได้)

จากนั้นก็ทำตามนี้(จะช่วยใครก่อนก็ได้)

[ช่วย Roh'kenmu]

1) ไปคุยกับ Roh'kenmu ที่ร้านเวทมนตร์เมืองหลวงอาเคดิส แล้วตอบข้อแรก

2) คุยกับชาย-หญิงในร้านเวทมนตร์นั้นจะได้ข่าวบางอย่างเกี่ยวกับชายที่ชื่อ Otto จากนั้นไปคุยกับ Otto
    ที่อาเคดิสเก่าจะได้ Moonsilver Medallion มา

3) กลับไปคุยกับ Roh'kenmu แล้วตอบข้อแรก.....จบส่วนนี้

[ช่วย Roh'kenmou]

1) คุยกับ Roh'kenmou ในบ้านของดาลันในโลวทาวน์ของราบานัสเตอร์

2) หาชิ้นส่วนทั้ง 4 ชิ้นมาให้ Roh'kenmou ซึ่งเขาจะพบแล้ว 1 เหลืออีก 3 ให้เราหา โดยจะหาชิ้นใหนก่อนก็ได้ ได้แก่
    - Blackened Fragment >>> รางวัลจากงานกำจัดม็อบออลโทรส(เยลลี่ยักษ์สีดำในการัมไซต์)
    - Dull Fragment >>> การจะหาชิ้นส่วนนี้ต้องมี Sluice Gate Key ซึ่งได้จากม็อบ White Mousse(เยลลี่สีขาวในการัมไซต์)
    จากนั้นให้ไปเก็บจดหมายบอกลำดับการเปิดไฟในการัมไซต์ในบ้านคนด้านเหนือของโลวทาวน์ ซึ่งมันจะบอกใบ้ไว้ว่าจะต้อง
    เปิดไฟดวงไหนก่อน(บอกเป็นทิศต่างๆ)ซึ่งก็คือหลังจากปิดไฟควบคุมระดับน้ำหมดแล้วก็ให้เปิดไฟตามนี้เลย
    เปิดไฟ No. 11 >>> เปิดไฟ No. 4 >>> ปิดไฟ No. 11 >>> เปิดไฟ No. 3 >>> ปิดไฟ No. 4
    หลังทำตามนี้แล้วจะได้ยินเสียงเหมือนมีอะไรตกพื้น แล้วจะมีจุดแสงปรากฎ(Dull Fragment)บริเวณฝั่งตรงข้ามของไฟควบคุมหมายเลข 3 กับ 4
    - Grimy Fragment >>> คุยกับ Kytes(ด้านบนของโลวทาวน์) หรือ Filo(บริเวณส่วนขวาล่างของโลวทาวน์)
    จากนั้นคุยกับ Curious Woman ที่บรเวณน้ำพุที่ราบานัสเตอร์(สังเกตได้ว่าเธอกำลังมองหาอะไรในบ่อน้ำพุอยู่) แล้วตอบข้อแรก
    จากนั้นคุยกับ Merchant(ที่เป็นเผ่าบังก้าตัวสีน้ำตาลยืนอยู่ใกล้ๆกับร้านแคลน) ที่บาซ่า ตอบข้อแรก
    จากนั้นคุยกับ Sotted Imperial ที่ร้านเวทมนตร์ในราบานัสเตอร์ ตอบข้อแรกตลอด
    จากนั้นกลับไปคุยกับ Filo(บริเวณส่วนขวาล่างของโลวทาวน์) ตอบข้อแรกตลอด
    จากนั้นคุยกับ Sotted Imperial ที่ร้านเวทมนตร์ในราบานัสเตอร์อีกที จะได้ Grimy Fragment

3)กลับไปคุยกับ Roh'kenmou ตอบข้อแรกตลอดเพื่อให้ชิ้นส่วนทั้งหมดแก่เขา

หลังจากช่วย Roh'kenmu และ Roh'kenmou เสร็จแล้ว ให้ไปคุยกับ Ma'kleou ที่นาเบรอุสอีกครั้งจากนั้นไปที่ศาลเจ้าทางซ้ายบนสุดของแผนที่

จะได้รับเหรียญมา 3 อัน ต่อจากนั้นก็เข้าไปในนาบุดิสจะพบว่าเราสามารถเปิดประตูที่ล็อคไว้ 2 ใน 3 บานได้แล้ว(เดินหาเอาเองนะ ไม่ยากหรอก)

ให้เปิดประตูทั้ง 2 บานนั้นไปกำจัด Fury และ Humbana Mistant(กำจัดเจ้านี่จะได้แผนที่นาบุดิสมาด้วย) หลังจากกำจัดทั้ง 2 ตัวแล้วเราจะ

สามารถเปิดประตูอีกบานไปกำจัดเคออส(เอสเปอร์)ได้แล้ว

[เวลาสู้กับเคออสเราจะไม่สามารถใช้คำสั่งโจมตีได้ ดังนั้นก่อนไปสู้กับมันก็เซ็ตแกมบิทให้ใช้คำสั่งอื่นแทนการโจมตีก่อน]
  4. darkraign

darkraign New Member

EXP:
    21
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ ขอต่ออีกหน่อย ไฟนอลแฟนตาซีสิบสองโซดิแอคจ๊อบซิสเตม นั้น มันคือภาคอินเตอร์เนชั่นแนลใช่มั้ยครับ แล้วมีแบบภาษาอังกฤษมั้ยครับ และอีกอย่าง////////////ในภาค12อันเก่านั้นอันที่เป็นญี่ปุ่นอะครับ ในนครแห่งความตายนาบุดิส มีร้านค้าลับอยู่ อยู่ที่ต้อเสาอันนี้ผมเจอแล้ว แต่พอมาภาคนี้ที่ผมเล่นอยู่อะครับ 12อินเตอร์โซดิแอคจ๊อบซิสเตม มันหายไปไหนไม่รู้อะครับ ฮือๆ ใครรู้ช่วยสงเคราะทีครับ ขอบคุณครับ
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ใช่คัรบ มันคือภาค inter แล้วก็ไม่มีภาคนี้แบบภาษาอังกฤษทั้งเกม

ภาค ZJS ร้านขายของย้ายไปอยู่โซนหน้าห้องคาออส ตรงทางเดินยาวๆวางตัวแนวตั้งในแผนที่ เดินไปด้านบนสุด แล้วสำรวจมุมห้องฝั่งซ้ายก่อนประตูเข้าห้องเล็กๆ (มุมที่ว่าจะอยู่ตรงฝั่งซ้ายของทางเดินหากเปิดดูในแผนที่ แต่จะอยู่ด้านขวาของประตูห้องเล็กๆที่ว่า)
  6. JIR

JIR New Member

EXP:
    61
    0
    0
    เล่นภาคอินเตอร์ดีแล้วครับ ไม่เวอร์ดี

Share This Page