FF ที่ใช้ EMU ที่เล่นกะโน๊ตบุ๊ค มีภาคไหนบ้างครับ?

กระทู้จากหมวด 'แลกเปลี่ยน & แจกของ' โดย pomberboy, 29 มิถุนายน 2009.

1. pomberboy

pomberboy New Member

EXP:
    16
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    รบกวนด้วยครับ
    พี่ผมมันคุยนักหนาเลยว่าเกมไรก็ไม่หนุกเท่า FF มันเล่นเกือบทุกภาค
    ผมเลยอยากเล่นมั่ง(ตามตรงไม่เคยเล่นเลยครับ) เห็นตัวมันน่ารัก ๆ ดี
    แต่เครื่องที่พี่ผมเล่นมันเจ๊งไปแล้ว เลยอยากได้แบบที่เล่นกับโน๊ตบุ๊คอ่ะคับ
    ไม่ทราบว่าต้องทำไงบ้างคับ
    อยากได้ของภาคที่เล่นกะโน๊ตบุ๊คได้พร้อม EMU พร้อมเครื่องมืออื่นที่จะเอามาทำให้มันเล่นได้(ไม่รุ้มีไรมั่ง) ^_^
    ขอบพระคุณคร้าบบบ...

ปล. ถ้าไม่ได้เอาลงให้โหลด รบกวนบอกลิ้งค์ให้ผมด้วยคร้าบบบ
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    FF 1 2 แนะนำ บน gameboy advance
    FF 4 5 6 ก็บน super famicom
    FF 3 4 จริงๆ มี remake บน NDS ด้วยนะครับ ถ้าอยากลองเล่นแบบ เจ๋งจริงๆ
    เวลาหาโหลด จะมี 2 ตัวนะครับ คือ ตัวเกม เรียกว่า rom กับตัวเล่น เรียกว่า emulator
    ส่วน จะโหลดที่ไหนนี่ รอผู้รู้ตอบให้หลังไมค์ละกันนะครับ
  3. pomberboy

EXP:
    16
    0
    0
    ตอบไวจัง ^_^ ดีใจ ๆ
    ว่าแต่เป็นแบบที่ไม่ต้องใส่แผ่นกะเครื่องเราได้มั้ยคับ
    เอาแบบที่เป็นไฟล์เกมแล้วเรียกออกมาเล่นน่ะ
    ไม่รู้ว่าจะมีป่าวน้ออออ
    ขอบคุณครับผม
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    emulator เป็นโปรแกรมที่รันบนวินโดว์เลยครับ รันแล้วก็บอกมันว่า เออ ให้อ่าน rom ตัวนี้ๆ มาเล่นนะ
    ทั้งหมดโหลดไว้ในเครื่องได้เลยครับไม่ต้องใส่แผ่นอะไร
  5. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    เข้ามาเสริมนิด ภาค 7 8 9 ก็มีอีมู ps1 ให้เล่นบนคอมนะครับ
    3 4 ndsก็มีอีมู (แต่อีมู เล่นภาค 4 แ่ล้วตัวอักษรจะทับๆกันอ่านยากมากๆ ต้องอดทนสุดๆครับ)(และไม่รุ้ มีอีมูรุ่นใหม่หรือยังนะครับ -*- ผมไม่ได้ติดตาม)

10 10-2 12 ถ้าเครื่องคอมคุณแรง จะลองเล่นอีมู ps2 ก็ได้ครับ แต่ปรับแต่งค่าวุ่นวายมาก - -

ส่วนภาคพิเศษอย่าง แทคติก คริสตัลโครนิเคิลเหล่านั้น ผมขอไม่บอกละกันนะครับ เยอะแยะมากมายก่ายกอง จนผมตามเล่นไม่หมดแล้ว ...

อนึ่่ง ทั้งอีมู ทั้งตัวรอมเกม หาได้จากเว็บ อากู๋ ,พี่กรู,ยี้ฮ่า ได้แทบทั้งหมดนะครับ
  6. pomberboy

EXP:
    16
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    แต่ผมขอแสดงความเชยนิดนึงว่าผมไม่ค่อยรู้จักกับ FF หรือเกมเก่า ๆ ซักเท่าไหร่
    ปกติเล่นแต่เกมส์ออนไลน์(ซึ่งผมเริ่มเบื่อแล้ว)
    แต่กำลังจะลองหันมาเล่น FF (เพราะพี่ผมบอกเล่นแล้วสนุกมากว่างั้น)
    ถ้าผมจะเริ่มเล่น FF Tactics Advance 2 (ชอบตัวละคร)
    หรือไม่งั้นก็ FF3 (ชอบมีหลายอาชีพดี)
    ในเว็บที่คุณ Jpenguin บอกน่าจะมีให้โหลดเล่นใช่มั้ยคับ ^_^
    แต่ขอแสดงความเชยอีกทีว่าผมไม่รู้ Url ของเวป อากู๋ พี่กรู ยี้ฮ่า เลยอ่ะครับ
    ขออภัย ๆ ... รบกวน(อีกละ) เพื่อน ๆ คนไหนก็ได้ถ้ารู้ขอพิมพ์ลิ้งค์ให้ผมหน่อยน้า
    ขอบพระคุณครับผม ^_^
  7. JIR

JIR New Member

EXP:
    61
    0
    0
    ถ้าจะเล่น FF3 เล่น FF5 ดีกว่าครับ
  8. pomberboy

EXP:
    16
    0
    0
    มีแต่ลิ้งค์ที่หมดอายุอ่ะครับ
    เท่าที่ลองหาโหลดดู
    ไม่ทราบว่ามีให้โหลดเวปไหนที่ยังไม่หมดอายุมั้ยครับ

FF5 หนุกกว่าเหรอครับ จะได้ลองไปหาอ่าน ๆ ดูก่อน
    เห็นพี่มันแนะนำ FF3 กับ Tactics : Lions War
    (อันหลังนี่ก็อยากเล่นนะครับ --> แต่ก็หาโหลดไม่ได้อยู่ดี)
    ขอบคุณครับ
  9. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ส่ง pm ไปให้แล้ว ลองเช็คดูนะครับ
    ภาค 5 ภาษาอังกฤษนี่ต้องเครื่องไหนหว่า
  10. JIR

JIR New Member

EXP:
    61
    0
    0
  11. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    ภาค 5 ภาษาอังกฤษ เวอชั่น GBA ก็ได้ครับผม
  12. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผมเป็นคนเดียวที่ไม่ชอบภาค 5 รึเนี่ย.......ถ้ามีใครมาถาม ผมจะบอกว่าเล่นภาค 6 ดีกว่าแฮะ.....

ปล. ส่วนภาค 5 ถ้าจะเล่นจริงๆ เอาเวอร์ชั่น GBA นี่น่าจะสมบูรณ์ที่สุดแล้วครับ
  13. pomberboy

EXP:
    16
    0
    0
    ขอบคุณทุก ๆ คำตอบครับ
    จริง ๆ แล้วผมอยากเล่นภาค Tactic มากที่สุดครับ
    แต่ผมไม่มีเครื่อง(เครื่องของพี่เสีย)
    ผมไม่มีแผ่นเกมส์(หาซื้อไม่ได้ --> อยู่เชียงใหม่ ออกจะชนบทไปนิดนึง)
    อยากเล่นบนคอม
    แต่หาโหลดทั้งตัวเกมส์ และอีมูที่เข้ากัน ไม่ได้
    ลิงค์เสียบ้าง หมดอายุบ้าน โหลดมาแล้วไม่เข้ากันบ้างน่ะครับ

แย่จัง ตอนนี้เลยเล่นภาคหก(ญี่ปุ่น) ภาคสาม(เมกา) ไปก่อน
    แต่ก็เล่นไม่ค่อยเป็น :waaa:
  14. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    FFT ภาค psp
    <!-- m -->http://jpenguin.all-final.com/download/<!-- m -->
    ตัว emu รอผู้รู้มาแนะนำนะครับ
    โหลดเสร็จบอกนะครับจะลบไฟล์ออก

ขอย้ายกระทู้ไปแปะในหมวด แจกของ ละกันครับ จะได้แจกสะดวกๆ
  15. pomberboy

EXP:
    16
    0
    0
    ขอบคุณมากครับคุณเจตาปอง
    ผมจะโหลดทิ้งไว้ แล้วตอนเย็นผมจะมาบอกครับว่าโหลดเสร็จแล้ว(ถ้าไม่หลุดซะก่อน) :spin:

อันนี้เป็นไฟล์ ISO ถ้าเราจะไรท์เป็นเผ่นเอาไปเล่นกับเครือ่ง PSP จะทำได้มั้ยครับ
    อยากได้เครื่อง PSP อยู่เหมือนกัน
    แต่ไม่รู้จะใช้เล่นเกมในตระกูล FF ได้หลายภาคหรือเปล่า
    ถ้าเล่นได้หลาย ๆ ภาคก็อยากจะซื้อมาเล่นครับ
    เพราะหา EMU ยากมาก ๆ

ถ้าที่ร้านเค้ามีแผ่นเกม FFT ที่เล่นกับเครื่อง PSP เลยก็ดีซิ่ครับ จะได้ไม่ต้องแปลงลงแผ่น
    แต่ก็โหลดไว้ก่อนกันเหนียวน่ะครับ
    ไว้ผมจะมารายงานผลตอนเย็นนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
    (อยากเล่นใจจะขาดแล้ว เพราะมีเนื้อเรื่องอยู่อ่านไปได้นิดหน่อยติดใจ ไม่กล้าอ่านเยอะเดี๋ยวหมดฟิล) :spin:
  16. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ถ้าเป็น PSP ที่แปลงแล้วเนี่ย
    สามารถต่อ usb ก็อปไฟล์ไปไว้ใน memory card ในตัวเครื่องได้เลยครับ

แผ่นของ PSP มันไม่ได้เป็นแผ่นเปล่าๆ น่ะครับ แต่มีกล่องด้วย เรียกว่าแผ่น UMD
    ไม่แน่ใจว่าเขียนยังไงเหมือนกันครับ
  17. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ถ้าได้ ISO ของ PSP ไปแต่ไม่มีเครื่องก็เล่นไม่ได้นะครับ.....Emu ที่ใช้เล่น PSP บนคอมพ์ไม่ค่อยแน่ใจว่ามันสมบูรณ์รึยัง ล่าสุดได้ยินว่ายังเปิดเกมส์ไม่ค่อย จอดำน่ะครับ....อันนี้ต้องรอใครมีข้อมูลเพิ่มเติมแล้วหละ....แต่ถ้ามี PSP แล้วก็สบาย ก๊อปลง mem แล้วก็เล่นได้เลย

Share This Page