ทำไมเวลาโหลดบิทแล้วเน็ตเครื่องอื่นที่ Lan กันถึงชอบเน่าอ่ะครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Kuna, 19 กรกฎาคม 2009.

1. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    คือผมใช้ Router Wi-Fi ต่อแลนเข้าคอม 1 เครื่อง PS3 อีก 1 เครื่อง แล้วก็คอมอีกเครื่องต่อผ่าน Wi-Fi ครับ
    ทีนี้เวลาโหลดบิท (เว็บไทย) ด้วย uTorrent แล้วหลายๆครั้งมันจะทำให้เครื่องอื่นใช้เน็ตไม่ได้เลยอ่ะครับ แบบว่าโหลดอะไรไม่วิ่งเลย เข้าเว็บก็แทบไม่ได้เลย ช้ามาก
    แต่เครื่องตัวเอง(ที๋โหลดบิท)กลับเข้าเว็บทำอะไรได้ลื่นปกติไม่มีปัญหา
    ทั้งๆที่เครื่องที่โหลดบิทอยู่ก็โหลดยังไม่เต็ม speed ด้วยซ้ำ บางทีก็แค่เปิด Upload ไว้เฉยๆ
    งงมากว่าเครื่องอื่นมันเน่าได้ยังไง
    แต่ PS3 ยังไม่ได้ลองน่ะ แต่ลองเอา PSP มากดเข้าเว็บดูแล้วก็เน่าเหมือนกัน

ลองเอาโปรแกรม cFosSpeed มาลงก็แก้ได้ แต่ที่โหลดบิทไว้มันกลับเน่าแทน โหลดได้เต่ามากๆ

มีใครเป็นแบบผมมั่งไหมครับ?
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    กรณีตอนเปิด download ไปด้วยยังพอเข้าใจ แต่ตอนอัพไม่ชัวร์เท่าไหร่

ถึงจะต่อแลนกันยังไง ถ้ามารวมกันที่เราเตอร์ตัวเดียวกัน สายที่ออกจากบ้านก็คือสายเดียวกัน ถ้าเครื่องนึงโหลด มันก็ใช้สายไปเกือบหมดแล้ว ไม่แปลกที่จะช้าลง ไม่เกี่ยวว่าต่อแลนแล้วจะทำให้เครื่องอื่นมีแบนวิธเป็นของตัวเอง

กรณีอัพ อาจจะเพราะอัพจนเต็มส่วน upload พอเครื่องอื่นเวลาจะส่งสัญญาณก็เลยส่งไม่ได้ ก็เลยส่ง request ไม่ได้ เลยค้าง
  3. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ถนนมี 4 เลน รถวิ่งได้ 4 คัน
    มีคนละลึ่งเอาเครื่องบินมาวิ่งเล่น ใช้ไป 4 เลนแล้ว
    แล้วรถที่เหลือจะวิ่งยังไง ..................

ปล. ไป limit Upload/ Download ซะ ........(ไม่ต้องใช้ cFos ด้วยเอ้า ฟันธงว่าไม่มีปัญหา) ก่อนที่คุณจะโดน NetCut 555+ แบบคนที่หอผมโดนอยู่ทุกวัน

ปล.2 เสริมพี่อัลนิดนึง
    ขา up ขา down อันไหนเต็มมันก็พาลอืดหมดครับ -*- ส่วนเครื่องที่โหลดบิทเล่นเองได้นั่น เพราะว่ามันมีการจัดการลำดับการส่ง packet ในเครื่องเองอยู่แล้วครับ
    แต่ประเด็นคือ มันจัดเฉพาะเครื่องตัวเอง ไม่ได้ไปถามเครื่องอื่นว่าจะไปด้วยกันหรือเปล่า 555+
  4. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    การจะ download อะไรมาได้ จำเป็นต้อง upload request ไปที่ server ก่อน
    กรณีนี้คือเน็ทฝั่ง upload โดนเอาไปใช้กับ torrent จนหมด ทำให้ไม่มีพื้นที่เหลือให้เครื่องอื่นส่ง request มันเลยเน่าไงครับ ผมใช้วิธี limit upload ไว้ที่ 35KB/s ทีนี้ก็จะลื่นหน่อย
  5. montakill

montakill New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ยังมีเรื่อง NAT connections ที่ Router จะรองรับได้ด้วยนะครับ
    อย่างถ้า utorrent เปิด connection มากๆ แล้วยังเปิด DHT Network อีก
    มันก็จะดึงไปทั้งระบบครับ บางทีลิมิต upload ไว้ที่ 5-10 KB/s
    แต่ connection per torrent เป็น 100-200 นี่ก็ไม่ต่างอะไรกับปล่อย upload เต็ม
    เพราะว่าจะเปลือง bandwidth ไปกับการส่ง request ครับ

การที่ใช้ cfos แล้วโหลดได้ช้าลงอันนี้จะไม่แปลกครับ cfos จะใจดี set priority P2P ต่ำมาก
    ให้เครื่องอื่นที่ใช้เนตธรรมดาหรือว่าไม่ได้ลงไว้ ดึงไปอย่างสบาย
    ไม่เชื่อลองกด Disable Traffic Shaping ดูครับ ว่าจะดึงกลับมาขนาดไหน -.-
  6. momothedog

momothedog New Member

EXP:
    2
    0
    1
    จาก #5 แสดงว่าต้องตั้งค่า utorrent ใน Connect Peer per torrent ให้น้อยกว่า 50 ใช่หรือเปล่าฮะ
    แล้วปิด DHT Network
  7. momothedog

momothedog New Member

EXP:
    2
    0
    1
    แล้วต้องตั้งค่ายังไง
    ให้เครื่่องอื่นๆที่ใช้วงเดียวกัน
    ไม่แลค ...

Share This Page