ไฟนอล10มีวิธีผสมไปเท็มยังไงคับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย moonl, 6 สิงหาคม 2009.

1. moonl

moonl New Member

EXP:
    6
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อย่างจะเอายาที่ฟิ้นhp mp เต็มนี่ทำยังไงเหรอคับ แล้ว อบิลิตี้ ถ้าสมมุตผมเอาวัคก้า ไปใส่อบิลิตี้ ที่ทับของ ลูลู่ อย่างblizara แล้ว สกิลนี้มันจะหายไปไหมคับ
  2. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    ทุกตัวละครสามารถเล่นรู้ อลีบี้ตี้ -เวทย์ ต่างๆ ได้ทั้งหมด เดินสายทับกันได้ แต่ว่าจะต้องปลดล็อค คีย lv 3-4 ก่อนละมั้งถึงจะเดินข้ามไปยังสายของคนอื่นๆ ได้ (ไม่เล่นนานลืมไปแล้วว่า lv 3 รึ lv 4 )

ผสมยา ของริขุ ผมเองก้จำไม่ได้เหมือนกัน
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    1. อย่างจะเอายาที่ฟื้น hp mp เต็มนี่ทำยังไง
    - ถ้าเป็นไอเท็มก็ Elixir (1 คน) Mega Elixir (ทั้ง 3 คน) ไอเท็มพวกนี้ หาได้จากหีบสมบัติ + Bribe เอาครับ
    - Overdrive Mix ของ Rikku ก็

Super Elixir สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติ + ฟื้นฟู HP และ MP เต็ม
    (Potion + Lv.1 Key Sphere)
    Final Elixir สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติ + ฟื้นฟู HP และ MP เต็ม + ฟื้นจากสถานะ K.O. พร้อม HP เต็ม
    (Hi Potion + Lv.1 Key Sphere)

2. แล้ว อบิลิตี้ ถ้าสมมุติผมเอา วัคก้า ไปใส่อบิลิตี้ ที่ทับของ ลูลู่ อย่าง blizara แล้ว สกิลนี้มันจะหายไปไหมคับ
    - ไม่หายครับ ถือว่าต่างคนต่างเรียน ใครยังไม่ได้เรียนรู้ ก็ไม่มีใช้ครับ
  4. moonl

EXP:
    6
    0
    0
    จากด้านบน
    งั้นหมายความว่า วัคก้าจะมีสกิล blizzara แทนลูลู่เหรอคับ

ขอโทษนะคับอาจถามน่ารำคาญ ยังไงก็ขอเพื่อความชัวไว้ก่อนครับ ขอบคุณมากครับ
  5. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ^
    ^
    สเฟียร์บอร์ดของแต่ละคน มันเป็นของใครของมันครับ ทุกคนสามารถเรียนรู้ได้ทุกสกิลหมด
    นั่นหมายความว่าหากทุกคนเดินครบทั้งกระดานแล้ว ก็จะมีสกิลของทุกๆคนให้ใช้หมดครับ
    ไม่มีใครเรียนทับกันอย่างแน่นอน เรียนสกิลได้ทุกคนครับ
  6. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    ไม่ใช่ครับ อธิบายง่ายๆเลยนะ

ตอบว่า "ทั้ง Wakka และ Lulu จะมีสกิล Blizzara ครับ"

สังเกตว่า แต่ละช่องบนสเฟียร์บอร์ด จะช่องสำหรับมีลูกไฟสีๆ อยู่ เห็นไหมครับ สีของแต่ละคน มีอยู่รอบๆ ของทุกหลุม เลย

สีฟ้า Tidus
    สีขาว Yuna
    สีเขียว Rikku
    สีเหลือง Wakka
    สีแดง Aron
    สีน้ำเงิน Kimari
    สีม่วง Lulu

บอร์ดหลุมไหนมีไฟสีไหนติดสว่างแล้ว แปลว่า ตัวละครตัวนั้นเรียนรู้ของในช่องนั้นไปแล้ว

สมมติ Blizzara ก็ได้ น่าจะมีสีม่วงอยู่แล้ว เพราะ Lulu เรียนรู้ไปแล้ว

หากนำ Wakka เดินไปเรียนรู้ ช่องนั้นก็จะปรากฏทั้งสีม่วง และ สีเหลือง แปลว่า ทั้ง 2 คน เรียนรู้ไปแล้ว

ถ้าเอา Tidus ไปเรียนรู้อีก ก็จะมีสีฟ้าเพิ่มเติมมาอีก

ถ้าทุกคนเรียนรู้ช่องนั้นหมด จะมีสีที่ผมกล่าวทั้งหมดปรากฏรอบๆ หลุมนั้นครบเลยครับ

แสดงให้เห็นว่า ทุกหลุม ทุกคนสามารถเรียนรู้ได้ครับ

ผลก็คือ ถ้าทุกคนเดินครบทุกหลุมทั้งกระดาน ทุกคนก็จะมีสเตตัสเหมือนกันแทบจะเป๊ะๆเลย (ต่างกันนิดหน่อยตรงค่าเริ่มต้นของแต่ละคนเท่านั้น)

ตอนเล่นใหม่ๆ ผมก็เหมือนคุณครับ ไม่เข้าใจระบบสเฟียร์ ก็มานั่งคิดว่า เดินทางไหนถูก เดินทางไหนผิด เดินผิดแล้วจะเล่นยากไหม จะอ่อนไหม เดินทับกันยังไงดี นึกว่าต้องวางแผนการเดิน ที่ไหนได้

เดินยังไงก็เดินไปเถอะ ไม่มีทางผิด เพราะพอสุดท้ายทุกคนมันก็เก่งเท่ากัน อยากจะถอยหลังไปเก็บอะไรก็ถอยไปเถอะ (แต่เล่นแรกๆ ไม่ต้องถอยหรอก) S lv สามารถเก็บได้ไม่จำกัดอยู่แล้ว ทุกคนเดินได้ทุกช่อง สเตตัสเหมือนกันหมด ระบบเกมง่ายพอๆ กับระบบติดมาทีเรีย FF7 เลย ไม่ต้องคิดมาก ยิ่งถ้าเล่นยอร์ดสเฟียรแบบปกติล่ะก็ยิ่งง่าย สังเกตดูว่า มันจะแบ่ง พท ของแต่ละคนไว้ชัดเจน ให้แต่ละคนเดิน พท ตัวเองให้สุดทางก่อน แล้วจะไปไหนต่อก็แล้วแต่ชอบ ว่าอยากได้สกิลอะไร หรือสเตตัสแบบไหนก่อน (ต้องบอกว่าอย่างไหนก่อน เพราะเล่นไป สุดท้าย มันก็ได้ครบอยู่ดี คือ อยากได้อะไรเร็วๆ เท่านั้นแหละ)

พื้นที่ของ Tidus มีสกิลเกี่ยวกับเพิ่มลดความเร็ว สเตตัสค่อนข้างสมดุล ออกไปทางสายบู๊ มี Str Def Dex Agi ปะปนกันไป ค่อนข้างสมดุล แต่ไม่มีอะไรเด่น
    พื้นที่ของ Wakka มีสกิลโจมตีพร้อมสร้างสเตตัสผิดปกติ สเตตัสจะเน้น Dex ความแม่นยำเป็นพิเศษ รู้สึกว่าใครชอบตีวืดเอามาเข้านี่เลย
    พื้นที่ของ Lulu - Yuna มีสกิลเวทย์ดำ - เวทย์ขาว ตามลำดับ สเตตัส แน่นอนว่า ค่า Mag - MagDef จะเยอะ แล้วก็มีค่า Eva หลบ เยอะด้วย เพราะนักเวทย์พลังป้องกันจะอ่อน เลยมีค่าหลบด้วย
    พื้นที่ของ Rikku มีสกิลพวกขโมยของ สเตตัส เน้น Agi เป็นพิเศษ อยากได้เทินเยอะๆ ต้องที่นี่เลย
    พื้นที่ของ Aron มีสกิลจำพวกท่าโจมตี สเตตัส ไอนี่สายบู๊ของแท้ Str Def อยากฟันแรงๆมาที่นี่เลย
    พื้นที่ของ Kimari คิมาริมีพื้นที่ตัวเองแคบนิดเดียว แต่พื้นที่ติดกับทางเข้าของพื้นที่ทุกคน คือ สามารถเลือกให้คิมาริไปตามสายที่ตัวเองชอบได้ก่อนคนอื่น

เวลาผมเล่นผมชอบฟันแรงๆ พอเดินสุดทาง ผมเอาไปเข้า Aron ก่อนหมดเลย ตามด้วย Rikku เพราะชอบเทินเยอะ หรือถ้าตัวไหนไม่สมดุล จะเอาไปเข้าของ Tidus

ส่วนเรื่องไอเทมผสม

จำได้ว่าเกมนี้ไม่มีผสมไอเทมเก็บ มีแต่ Overdrive MIX ของริคคุ ซึ่งจะได้ยาที่ไม่ใช่ไอเทมธรรมดา ผสมแล้วต้องใช้เลย ไม่ใช่ผสมมาเก็บ ลองไปหาตามเวปนะครับว่า มียาอะไรบ้าง ใช้อะไรผสมบ้าง แต่ละอย่างผสมได้หลายวิธีครับ เข้า google พิมพ์ Rikku Overdrive Mix list อะไรพวกนี้
  7. moonl

EXP:
    6
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยคับ สรุปคือ ผมจะเดินให้ทั่วเลยนะ
    :D
  8. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    อ่า ไม่เป็นไรครับข้องใจก็มาถามใหม่ได้ครับ

วิธีง่ายๆ หากกลัวเกิดข้อผิดพลาดในการเดิน Sphere Board ให้เซฟไว้ก่อนแล้วลองเดินดู ;)
    หากผิดตรงไหน ก็โหลดใหม่ แค่นั้นเองครับ :E

ปล.เดินทั่วบอร์ดก็ยังไม่ได้ Status 255 นะ ส่วนวิธีทำ All Status 255 ก็ไปดูใน FAQ นะครับ

มีอะไรก็มาถามได้ครับ กันเองครับ บอร์ดนี้

Share This Page