Official Thread : Dissidia -Final Fantasy- ถามตอบรอบรู้ทุกข้อมูล

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 20 สิงหาคม 2009.

1. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ยังมองไม่ทัน หุห แต่ทุกครั้งที่หมุนสลอตต้องมานั่งเพ่งใช่ไหมคะ

ปล แถบข้างๆตังละครยังกะญี่ปุ่นไม่มีแฮะ
  2. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ตอนเล่นโหมดสตอรี่ควรจดเอาไว้ด้วยครับ ว่าแต่ละด่านได้ DP Bonus เท่าไหร่ ยังขาดอะไร
  3. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ปกติแล้ว เขาจะเอาแค่ 1-5 ดีพีหรือเปล่าคะ

ที่เล็งนี้คือจะได้ลงอันที่ยังไม่ได้สินะคะ
  4. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ที่ถูกคือ DP 0-7 ครับ

ที่เล็งก็คือจะได้เช็คว่าอันไหนยังไม่ได้น่ะแหละ แต่ถ้าจดไว้ก็ไม่จำเป็นต้องเล็ง
  5. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ถึงเจ็ดเลยเหรอคะ

คุกลับไปเล่น โอดิสซีใหม่ก็ง่ายอยูหรอก แต่แบบว่งเงือ่นไขทำคริติคิอล ยากฃะมัด

เงื่อนไขที่พอทำได้ พวก ทำลายเบรพ ชนะภายในกี่วื ทำเอกพาส หรือไม่ให้อีกฝ่าย

จริงสิคะ อะไรซักอย่าง แมปๆซักอย่างไม่เข้าใจค่ะ กะเงือนไขอะไรซักอย่าง0.8 (คิดเอาเองว่าอาจเป็นเงือนไขเครื่องประดับที่ใส่อยู่ใช่ป้ะคะ)
  6. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ย้ำว่า DP0 ก็นับด้วยนะ ส่วน DP ตั้งแต่ 7 ขึ้นไปเก็บอันไหนก็ได้แค่อันเดียวเพราะให้โบนัสอย่างเดียวกันคือหินโรเซ็ตต้า

-------------------

เงื่อนไขการได้ DP Chance

1. ทำคริติคอลฮิตภายใน 10 วิ เราชอบใช้วิธีนี้ เริ่มมาให้วิ่งเข้าไปใกล้ๆ ศัตรูแล้วการ์ด พอศัตรูโจมตีเราก็จะชะงัก จังหวะนั้นเราก็โจมตีสวนกลับไปซะ มันจะมีโอกาสติดคริติคอล
    2. เบรคศัตรูภายใน 10 วิ
    3. ชนะศัตรูภายในเวลาที่กำหนด
    4. ชนะการต่อสู้โดยไม่เสีย HP เลย
    5. ชนะการต่อสู้โดยไม่โดนโจมตีเลย
    6. ใช้ท่า EX Burst ภายใน 10 วิ
    7. ไม่ยอมให้อีกฝ่ายเก็บ EX Core
    8. ทำลายฉากภายใน 10 วิ (หรืออัดศัตรูให้กระแทกฉาก)
    9. ทำให้ผลคูณของเครื่องประดับเป็น 8.0 เท่า
    10. ชนะการต่อสู้
    11. ทำแบทเทิลไรส์ภายในเวลาที่กำหนด

พวกเงื่อนไขนับเวลาเหล่านี้ เวอร์ชั่น JP ต้องนับเวลาในใจเอาเอง แต่ภาค US จะมีนาฬิกาจับเวลาให้
  7. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    เท่าทีนับมาน่าจะครบแล้วค่า

ของคุยังขาดเนื้อเรื่องอีกอันนึง (ก็ได้ชารชอตโตะ กับกาบรัสไปแล้ว) ถ้าจบเนื้อเรื่องอันสุดท้ายที่ว่าถึงจะได้คาออสรีพอตใช่ไหมคะ แล้วก็จะจะมีของมาเพิ่มด้วย เพราะเธียเตอร์คุยังไม่ครบเลย
  8. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    เนื้อเรื่องทั้งหมดในโหมดสตอรี
    - Prologue
    - Destiny Odyssey I,II,III,IV,V,VI,VII,VIII,IX,X
    - Shade Impulse Chapter 1,2,3,4
    - Distant Glory - Heroes
    - Distant Glory - Villains
    - Inward Chaos

Chaos Report ทั้ง 10 ฉบับนั้นไม่ต้องรอจนเล่น Inward Chaos จบก็ได้นะ เพราะจริงๆ แล้วได้มาจากการเล่นใน Duel Collosseum (คอร์สไหนก็ได้)
    ฉบับที่ 1 เอา WOL สู้ไปเรื่อยๆ จนเจอการ์ดบอส Garland ชนะแล้วก็จะได้รีพอร์ตมา แต่ถ้ายังไม่ได้ก็ให้สู้ไปเรื่อยๆ จนเจอการ์ดบอสการ์แลนด์ใบต่อไป
    ฉบับอื่นๆ ก็ใช้หลักการเดียวกัน

Cosmos Report ทั้ง 10 ฉบับได้มาหลังจากเอาตัวเอกทั้งสิบคนเคลียร์ Shade Impulse 4-2 คนละหนึ่งรอบ
  9. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    Chaos Report ไม่ใช่ว่าต้องใช้ตัวละครฝ่ายคาออสลุยโคลอสเซียมจนเจอการ์ดบอสฝั่งคอสมอสประจำภาคหรอกเหรอครับพี่ ใช้ตัวละครฝั่งคอสมอสขากลับกันก็ได้เหรอ
  10. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ^
    ^
    อุ๊ย อายอย่างแรง :pendin2:

อย่างที่ม็อคว่าน่ะถูกแล้ว พี่เบลอเอง

กลบเกลื่อนอาการหน้าแตกด้วยการเอาอินเตอร์เฟซของคอมมานด์แต่ละภาคมาเทียบกันให้ดูครับ

11. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    กระทู้นี้ยาวกว่าที่คิดมากเลยครับ :spin: ไม่นึกว่าจะอยู่ทนกันขนาดนี้

เกมนี้ของเค้าดีจริง

แนะนำให้ลองหาจังหวะการโจมตีของคนนั้นดูครับว่าเราการ์ดได้รึเปล่า รอการ์ดแล้วสวนกลับจะติดคริติคอลได้ค่อนข้างแน่นอนครับ หรือไม่ก็เล่นมุขถึกเก็บเกจ EX แปลงเข้าไปตีโต้งๆ ได้ชัวร์ครับ
  12. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ตอนนี้ชำนาญท่าพี่ค้าวแกมากกว่าที่คิด แต่ท่าฟิโอนีล ยังติดแต่ดับเบิ้ลเอ ไม่ไปไหนเล๊ยย

แต่ที่เซ็งคือเอกเดธมันช้าสะอารมณ์มากกก เล่นไปสิบรอบยังไม่พ้นเวลหนึ่งเลย ได้ประสบการณ์มากสุดยังไม่ถึงร้อย ไม่รู้จะเก็บเบรพยังไง
    อืดซะขนาดนี้ แดชหนี แดชไปมาได้อย่างเดียว
  13. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    แล้วเทอร์โบยังจับเกมนี้อยู่บ้างหรือเปล่า เห็นหายเงียบไปเลย
    หรือว่ารอเล่น DFF2 ครับ

-----------------------------------------------

เล่นตัวไหนก็ใช้สูตรปั๊มเลเวลกับแมจิกพอตโลดครับ เอ็กซ์เดธก็ด้วย ไม่ต้องไปห่วงเก็บเบรฟ ก๊อปมาเลย
    ขอให้อัดโดนศัตรูด้วย HP Attack ซักครั้ง ประสบการณ์ก็พุ่งแล้วครับ
  14. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ติดภารกิจเรียนอยู่ไกลบ้านครับ อยากร่วมแต่ไปไม่ได้ ^^"

อย่าง ExDeath นี่แนะนำให้เข้าไปเก็บตอนโจโคโบะคูณสูงๆซักหน่อยครับซัก 3 หรือว่า 5 จะดีมากแล้วติดของคูณเข้าไปเพิ่ม แล้วก็นั่นละครับ เอาไหก๊อปแล้วติ HP เข้าไปได้ซักที ทำได้เท่านี้ถึงตายรอบนั้นก็ไม่เสียดายแล้วครับ ได้มายี่สิบสามสิบเลเวลอย่างต่ำ :hnerd:

ExDeath อย่าดูถูกนะครับ ถ้าคนไปสู้กับคนที่ใช้ตัวนี้ดีๆแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ตายอนาถมานักต่อนักแล้ว :hsorrow:
  15. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    คือ คอนนี้เราคิดว่าควรเก๋บให้พ้นหนึ่งด่วนเลย เหราะ ลอคเอกคอร์ไม่ได้ลำบากกกมากก อุส่าหฺเลือกวิ่งช้าๆอย่างทีทน่า เลือกอ่อนสุดให้ต่างหากยังตายเลย หุหุ

คุสังเกตุควิกแบทเทิล ค่าเบรพเริ่มให้มันน้อยกว่าในโคลอตเซี่ยมนะนั่น (ในนี้ซัททีเดียวตายยย ชอบบบ)
  16. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    แนะนำดังนี้ครับ
    - คุ ควรเลือกต่อสู้กับคลาวด์มากกว่าทีน่า เหตุผล: เราเล่นตัวไหนบ่อย เราก็จะอ่านการโจมตีอของตัวนั้นง่ายกว่า
    - เข้าใกล้คู่ต่อสู้แล้วใช้ Delta Attack เป็นท่าหากินเลยครับ ยังไงก็น่าจะโดนเพราะเป็นท่าบล็อคและโต้กลับ

เบรฟเริ่มต้นจะมาก-น้อยขึ้นอยู่กับความห่างของเลเวลเรากับคู่ต่อสู้ครับ ถ้าเลเวลเท่ากัน เบรฟจะไม่ห่างกันมาก
    ที่สังเกตว่าโคลอสเซี่ยมให้เบรฟมากกว่า เดาว่าเข้าไปสู้ในคอร์สต้นๆ ซึ่งศัตรูมีเลเวลน้อยๆ ใช่ไหมล่ะครับ
  17. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ใช่แล้ว ห่างเยอะ ขนาดว่า เวล เจ็ดสิบกว่าแล้ว คุยังจะเก็บอยู่คอสแรกอยู่เลย เก็บง่ายเวลไว ได้ของง่ายดี แต่หลังๆของเริ่มซ้ำๆ

ข้างบนจอมุมซ้าย ที่เห็น brv cha ประมาณนี้คือเงื่อนไงที่เราต้องทำเพื่อให้ได้ของใช่ไหมเอ่ย
  18. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    หน้าจอต่อสู้รึเปล่า.....ถ้าใช่ น่าจะเป็นเงื่อนไขในการคูณผลของเครื่องประดับมากกว่านะ เพราะเงื่อนไขในการดร็อปไอเท็ม มันไม่มีบอกในหน้าจอฉากสู้อยู่แล้วอะ รึหมายถึงหน้าจออื่น?
  19. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ฉากแบทเทิ่ลนั่นแหละ x1.0 HP อะไรแบบนี้อ่ะ รึเป็นเงือนไขเครื่องประดับที่เราใส่อยู่
    เราเข้าใจว่า เครื่องประดับมีสองแบบ(ดูจากคันจิเอา)ว่า 基ว่าเป็นพื้นฐาน条 กับเงือนไข

สงสัยของพี่บากอีกอันไอ้ท่า รีบอลเบอร์ไดรฟ์(สะกดถูกมะ)ทำไงให้ไถออกไปข้างหน้าได้
    ของเราไถได้ข้างหน้านิดเดียว ไอ้พี่บากคอมไถได้ยาววเลย ทำไงอ่ะ เวลร้อยก็ไม่มีออกมา :hngong:
  20. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    ผลคูณในฉากสู้ เป็นการบอกว่าเครื่องประดับคูณไปกี่เท่าแล้วนะครับ
    ท่าไถของสคอล ต้องกดค้างครับ หลายๆตัว เวลากดค้างจะแสดงผลยาวกว่ากดทีเดียวครับ
  21. mediciner

mediciner New Member

EXP:
    2
    0
    0
    สงสัยๆครับ
    เลยสมัครมาใหม่เลย เหงชื่อแต่ละคนแระ
    เทพๆกันทั้งนั้นใน FF กระทู้มันเจ้งกว่าจะตามหาอันอื่นได้แทบตาย

ถามเลยดีฟ่านะครับ ^_^
    ผมเล่นคนเดียวมานานมากแระ ไม่มีเพื่อนเล่นด้วย
    1.ตอนนี้ได้ shop 98เปอแระครับ อยากครบ 100 แต่ไม่รุ้ว่ามันขาดอะไรอะครับ
    2.อยากรุ้ว่า การที่เราต้อง shop 100 ต้องมีไอเทมทุกชนิดติดตัวไหม เช่นไอเทมสุดยอด บางอันเอาไอเทม เวล1 ประจำตัวไปแลก มันจะ 100 อยุ่มั้ย
    3.ไอเทม artifac มันดีมากมะครับ เล่นคนเดียวไม่มีเพื่อนลิ้งเลยมันจะหาได้มะครับ
    4.พยายามเล่น ject ทำไรก้อกดท่ามันไม่ได้ T-T ยากมาก เลยยังทำ arcade โหมดใน 20 นาทีไม่ได้เลย T-T
    5.บ่อยๆที่เล่น duel เก็บเหรียญครบ 999 หรือเล่นไปนานๆมากอะครับ หลังสู้เส้ดหน้าจอขาว ต้อง restart ใหม่ เซ็งเลย
    เคยเปงครั้งนึงกลับไปเล่น เซปเก่าหาย ตอนนี้เปงอีกแระ เซ็งมาก
    6.ผมพยายามทำตามวิธีเก็บเวลไวๆแระ ไมมันได้แค่ 20-30เวลเองอะครับ ใส่โจโกโบะครบ juckyคูณ5 exp2 day ทีเดียวตาย ได้แค่นี้เอง T-T
    ตอนนี้กะลังงุ่นๆกะเก็บ อาวุธเวล100 แต่ละตัวอย่ เหนื่อยมั้ก
  22. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    1.ตอนนี้ได้ shop 98เปอแระครับ อยากครบ 100 แต่ไม่รุ้ว่ามันขาดอะไรอะครับ
    >>> เป็นได้หลายทาง....โดยเฉพาะพวกของที่จะโผล่มาใน shop โดยเมื่อเราต้องได้ส่วนผสมอย่างน้อย 1 ชิ้น เช่น อาวุธสุดยอดยองแตละคน หรือเครื่องประดับบางชิ้น

2.อยากรุ้ว่า การที่เราต้อง shop 100 ต้องมีไอเทมทุกชนิดติดตัวไหม เช่นไอเทมสุดยอด บางอันเอาไอเทม เวล1 ประจำตัวไปแลก มันจะ 100 อยุ่มั้ย
    >>> shop 100% ไม่จำเป็นต้องมีของ...แค่มีรายการขึ้นมาให้ซื้อก็พอ

3.ไอเทม artifac มันดีมากมะครับ เล่นคนเดียวไม่มีเพื่อนลิ้งเลยมันจะหาได้มะครับ
    >>> ไม่เคยใช้เหมือนกัน บางคนเก็บเอาเท่

4.พยายามเล่น ject ทำไรก้อกดท่ามันไม่ได้ T-T ยากมาก เลยยังทำ arcade โหมดใน 20 นาทีไม่ได้เลย T-T
    >>> ใช้ตัวอื่นสิ 20 นาทีเวลาถมเถครับ เล่นตัวถนัดมือดีกว่า

5.บ่อยๆที่เล่น duel เก็บเหรียญครบ 999 หรือเล่นไปนานๆมากอะครับ หลังสู้เส้ดหน้าจอขาว ต้อง restart ใหม่ เซ็งเลย
    เคยเปงครั้งนึงกลับไปเล่น เซปเก่าหาย ตอนนี้เปงอีกแระ เซ็งมาก
    >>> เป็นเหมือนกันกับภาค US ไม่รู้เกี่ยวกับ CFW 5.50 D3 รึเปล่า

6.ผมพยายามทำตามวิธีเก็บเวลไวๆแระ ไมมันได้แค่ 20-30เวลเองอะครับ ใส่โจโกโบะครบ juckyคูณ5 exp2 day ทีเดียวตาย ได้แค่นี้เอง
    >>> คู่ต่อสู้เวล 100 แล้วเราเวล 1 รึเปล่าครับ ถ้าเราเวลประมาณ 20-30 ใช้วิธีนี้โบนัสมันจะเริ่มน้อยแล้วอะ
  23. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ชอป 100 เปอร์เซ็นต์ เท่าที่นึกออกครับ

- โหมดเนื้อเรื่อง เปิดหีบสมบัติให้ครบทุกใบ เพราะของบางอย่างต้องมีไว้ในครอบครอง 1 ชิ้นก่อน จึงจะมีขายในชอป
    - ควรเคลียร์ Battlegen ให้ครบ
    - ซื้อ Pretty Princess Series จาก PP Catalogue เพื่อปลดล็อคของในชอป (ทำได้หลังจากจบ Shade Impulse 4 ด้วยคลาวด์)
    - ซื้อเก็นจิเซ็ตจาก PP Catalogue เพื่อปลดล็อคของในชอป (ทำได้หลังจบ Inward Chaos)
    - ปลดล็อค Diamond Ring จาก PP Catalogue
    - ใน Pebble จำนวน 10 ก้อน จะมีอยู่อันนึงที่ทำให้แตกแล้วจะได้ Growth Seed นำไปเทรดเป็น Growth Egg
    - เก็บ Lore ให้ครบทุกประเภท
    - เก็บไอเท็มประเภทเทรดทุกชนิดจากหีบใน Duel Colosseum

ทำชอปครบร้อยเปอร์เซ็นต์ไม่จำเป็นต้องมีไอเท็มติดตัวครบทุกชนิดครับ แต่จำเป็นในการทำมิชชั่นอาวุธ+เครื่องป้องกันครบ
  24. mediciner

mediciner New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ผม battle regen 100 แล้วอะครับ
    ชุด prettey princess ได้แระครับ มีเก็นจิครบแล้ว ไดมอนครบแล้ว
    สงสัย pebble ยังไม่ครบแน่เลยอะครับ จะดูได้ไงว่าครบรึยังครับ ดูตรงไหนหรอครับ แระก็ growth seed คืออะไรอะครับ รู้สึกจะยังไม่มีนะครับ

ตอนแรกกะจะพยายามเครียให้ได้ 100 เปอเซนหมด
    ท่าจะไม่ไหว เล่นมาเกือบปีแระ เฮ้อ
    อาวุธได้ิ 85 เปออะครับ กว่าจะทำอาวุธสุดยอดแต่ละตัวนานมาก
    story โหมดเครีย 100 แค่ครึ่งเดียวเองครับ ขี้เกียจเล่น T-T

สงสัยนานแระครับ
    คนอื่นเล่นกัน เล่นตัวละครกันกี่ตัว
    ผมเล่นมานาานแระ เล่นแต่คราวด์ตัวเดียว
    อยากฝึกเจส์ด แต่กดได้แค่ 0 อย่างเดียว กดยาวให้ถึงสี่เหลี่ยมมะไหว

ขอบคุณครับ
  25. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ข้างบน
    พูดกันว่าด้วยแอกเซสเซอรี่ ใช่ป่ะ

หึหึ ตแนนี้ไปเก็บเวลด้วยคอมมานก่อน(ชอบบอ่ะ)

เจ๊อัลตี้กดปวดนิ้วมากกกก แค่พิใช้คอมมานปัญหานี้ก็หมดไป

สงสัยน้องหัวหอมค่ะ ถ้าต่อเนื่อง บัดนี้คุร้อยแล้ว แต่ว่า ถ้าแฟร์ไม่มีค่ะ คุคุ้ยทุกตี้ที่อยู่ในแอร์หมดแล้วนะ

Share This Page