ไวรัสรับประทาน ..... อีกแล้วค่ะ T_T

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 27 สิงหาคม 2009.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ตอนนี้ drive E กับ F หาย กับ folder option ฟังก์ชั่นหายอะค่ะ ( พวกโชว hidden file อะไรทำนองนี้ )
    ตอนนี้แอนตี้ไวรัสที่ใช้อยู่คือ avast แต่เมื่อราวๆ อาทิตย์ก่อนได้
    ขึ้นเตือนฟ้อง license เลยไม่แน่ใจว่ายังทำงานอยู่รึเปล่า แต่สั่งสแกนได้
    ภาวะกำลังปั่น พรีทีสิสไฟแลบ แต่กลับ โดนไวรัสเอาซะงั้น ฮือๆ
    ใครมีความรู้ รบกวนช่วยแนะนำทีค่ะ
  2. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    ไปที่ Start –> Run –> พิมพ์ gpedit.msc

ไปที่ User Configuration –> Administrative Templates –> Windows Components –> Windows Explorer
    ให้เปิดการใช้งานของ “Removes Folder Options menu from Tools menu” ก่อนครั้งหนึ่ง แล้วปิดการใช้งาน
    ปิดหน้าต่าง Windows ให้หมด แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ น่าจะกู้ Folder Options คืนมาได้ครับ

ใช้ได้กับ XP, Vista, และ 7

ที่มา: <!-- m -->http://www.technize.com/2007/05/05/fold ... indows-xp/<!-- m -->

ส่วนผมไวรัสหวัดรับประทานอยู่ ไม่ทราบว่าจะโดนหวัด 2009 หรือเปล่า อังกฤษยิ่งระบาดหนักๆอยู่ = ="

ป.ล. 1 Antivirus นี่ ถ้ามีตังค์หน่อยซื้อ License ของ Nod32 มาใช้จะดีกว่านะครับ แล้วเปิด Update ตลอดเวลา ดีกว่ามานั่ง Crack แล้วพอหมดอายุก็ติดไวรัสอยู่ดี
    ป.ล. 2 วิธีนี้ไม่ได้ฆ่าไวรัส ดังนั้นให้ Uninstall Antivirus ของเดิมทิ้งไป แล้วโหลดตัวใหม่มาลง (แนะนำ Nod32) เอาเวอร์ชั่นทดลองก่อนก็ได้ แล้ว Scan อย่างถ้วนถี่
    ป.ล. 3 ไม่ได้เจอเมย์นาน คิดถึงอะ
  3. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    antivirus ผมแนะนำ kaspersky เสียแต่กินแรงเครื่องไปหน่อย
    ส่วน nod32 ก็ใช้ดี แต่บังเอิญมันมีปัญหากับโปรแกรมที่ผมใช้งานประจำ ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ kaspersky ตอน nod32 มันหมดอายุ

แปลกดี เครื่องผมลงตัวไหนก็กันไวรัสได้หมด แต่เครื่องเพื่อนผมนี่สิ ใช้ตัวไหนก็โดนกินหมด จนหัวหน้าผมยังบ่นว่าใช้งานยังไงของมัน
  4. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ข่าวร้ายคือ คำสั่ง run ก็หายไปด้วยอะค่ะ - -''

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าคอมมหาลัย และร้านปริ๊น เป็นพาหะชั้นดี...
  5. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    กดปุ่มที่เป็นรูปไอคอนวินโด ที่ปกติมันจะเปิดเมนูขึ้นมาน่ะครับ
    กดปุ่มนั้นค้างไว้แล้วกด R
  6. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    ลองกดปุ่ม [Windows] ค้างไว้แล้วกดปุ่ม R ดูหรือยังครับ
  7. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    nod - fix ครับ ช่วยได้ ที่มันมีหลายแบบ icon หน้าจอที่มันเป็นรูปประแจไขควง อะ ตัวนี้แหละเยี่ยมเลย
  8. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    หาโหลด combo fix มา run ดูครับ ตัวเดียวเอาอยู่ ............

ปล รันนาโคตร .........
  9. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ตอนนี้ folder option กลับมาแล้ว แต่ไดรฟ E Fยังไม่กลับมาค่ะ... กระซิก
  10. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    Notebook หรือเปล่า ถ้าไม่ก็ลองถอดไปเสียบกับเครื่องอื่นดูนะๆ
  11. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    เข้ามา สนับสนุน Kaspersky อีกคนครับ -_-!!

ผมเคยไป run virus bad.exe ที่ได้มาจากร้านมือถือ ด้วยความเบลอ
    nod ที่เป็น bundle มากับ เครื่อง notebook โดน virus ลบไปเรียบร้อยครับ x_x

แถมเข้าเว็บ antivirus ไม่ได้ด้วย (ดีนะมันยังให้ google ได้ -_- )

แล้วก็ งาน นะครับ backup ไว้หลายๆ ที่ครับ *-*
    ที่มหาลัยผม มีมาเยอะครับ ไม่มี backup งาน เปิดคอมโหลดบิทไว้ที่ห้องวิจัย
    พอวันใกล้ๆ จะส่ง มีจิ้งจกเข้ามาโดนไฟช็อต ที่ตัว power supply คอมเจ๊ง งานก็ไปด้วย

~เฮๆ
  12. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    หายแบบไม่มีตัวตนเลยรึว่าหายจาก my computer แต่พอกดดู remove hardware แล้วไดรฟ์ยังขึ้นอยู่อะครับ (เข้าใจว่าเป็นพอร์ต usb) ถ้าเป็นแบบหลัง ลองเข้าจาก IE ก็ได้นะ ช่อง address พิมพ์ E: หรือ F: อะไรแบบเนี้ย
  13. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86

ลองดูว่ามี HDD ขึ้นในนี้ไม๊ ?? แล้วมัน assign drive letter หรือยัง ถ้ายัง ก็ click ขวา assign ได้เลย
  14. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ล้างไวรัสไปเมื่อคืน ตื่นมาก็พบว่ากลับมาแล้วแบบ งงๆ อะค่ะ ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆ เลยค่ะ

Share This Page