โฮกกก เสือดาวหิมะมาแล้วจ้าาา (mac os 10.6)

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Nameless, 30 สิงหาคม 2009.

1. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    18

ออกแล้ว น้องใหม่ล่าสุด snow leopard ของ mac ซึ่งเราสั่งจองไว้เมื่อวันที่ 26 และได้พร้อมวันวางแผงเมื่อวาน 28 aug

ได้มาก็ลงเลยสิ อิอิ

ในกล่องจะมีแผ่น os 10.6 รูปเดียวกะหน้ากล่องน่ะแหละ แล้วก็ขาประจำสติกเกอร์รูปแอปเปิ้ลโดนแทะสองอัน ไม่รู้ว่าจะเอาไปติดอะไรแฮะ
    แผ่น support เผื่อลงผิดอะไรผิดจะได้ contact ได้ และสุดท้าย แผ่นที่บอกว่ามีอะไรใหม่เพิ่มขึ้นมา
    ดูรายละเอียดในเว็บเลย http://www.apple.com/

วิธีลงก็ง่าย ๆ ใส่แผ่น กด install แล้วก็รอ... ไม่ต้องกลัวข้อมูลในเครื่องหายนะจ๊ะ ยังอยู่ครบทุกสิ่ง jinglebell (แต่เอาใส่ time machine ไว้ก่อนก็ดี)

แล้วก็รอประมาณชั่วโมงนึง ระหว่างนี้ก็ตี Shantotto ใน dissidia eng เล่น ๆ ไป

พอลงเสร็จก็จะได้ชม movie เปิดตัว อันเดิมน่ะแหละ อีกรอบ

สิ่งที่พบเจอคือ

เร็วขึ้นจริง อะไรจริง ทุกสิ่งอัน ใครที่คิดว่าไม่ซื้อดีกว่าไม่ควรพลาด สีก็สวยขึ้น(มั้ง) และสำหรับคนที่ซื้อ pro รุ่นแรก ๆ ที่ยังใช้ได้แค่สามนิ้ว สามารถใช้สี่นิ้วได้แล้วจ่ะ

ส่วนข้อเสีย ณ ตอนนี้ที่พบคือ fontไทย ใน safari ไม่สวยอ่ะ มันอัด ๆ เหลี่ยม ๆ อ่ะ ใครที่ใช้หมาไฟก็รอดไป...

33 นาทีเองเรอะ? สงสัยมัวแต่เล่น dissidia เลยนึกว่าเป็นชั่วโมง :555: dock expose ดีจริงอะไรจริง เห็นด้วย
    V
    V
    V
  2. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    ใช้ตั้งแต่ Build 10a432 ออกแล้วครับ จริงๆใช้มาตั้งแต่ 10a380
    วันที่ 28 ก็ขึ้นรถไฟไปต่อแถวหน้า Apple Store
    แถวไม่ยาวมาก แค่ร้อยกว่าคน
    ซื้อ Family Pack มา เพราะทั้งพ่อกับแม่ใช้ Mac หมด (Family จริงๆ)

ติดตั้ง 33 นาที เปิดเครื่อง 16 วิ ปิดเครื่อง 4 วิ อีก 10 ปี Windows จะทำได้แบบนี้ไหมเนี่ย
    Driver ใช้งานได้หมด เพราะจริงๆแล้ว Snow Leopard Run บน 32-bit Kernel นะครับ ส่วน 64-bit Kernel ต้องกด 6 กับ 4 ค้างไว้ ซึ่งไม่มีผลอะไรนอกจากรองรับ Ram มากกว่า 32GB
    ถ้ามี Ram มากกว่า 32GB เมื่อไหร่ค่อยมาว่ากันเรื่อง Kernel

ส่วน App ทั้งหลายแหล่เป็น 64-bit หมด
    ลง Perian แล้วก็แก้ไฟล์นิดหน่อยก็ใช้ Quicktime X ดูได้ครอบจักรวาล เปิดไฟล์ Blu-ray เลื่อนไปเลื่อนมาไม่กระตุกแล้ว
    ที่เหลือก็รอ Photoshop CS5 จะได้ใช้งาน CPU ได้เต็มที่สักที

Dock Expose ใช้ได้สะดวกดี เวลาเปิดหน้าต่างมากกว่า 10 ขึ้นไป ทำให้หายงงไปได้เยอะ

ผมว่า Font ไทยใน Safari นั่นแหละครับที่ทำออกมาสวยที่สุดแล้ว มีตัวหนาได้แล้วด้วย ส่วนใน FF น่าเกลียดสุดๆ = ="

อยากได้ Version นี้มากกว่า

3. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ย้ากกส์ ในที่สุดมันก็มา (แต่ผมไม่ได้ใช้ เพราะไม่มีเครื่อง + ใช้ไม่เป็น รอขโมยใช้ของเพื่อนอย่างเดียว)
    เห็นด้วยกับคนใน blognone อย่างแรงว่า กล่องมันเหมือนสารคดีชีวิตเสือดาวมากๆ

App เป็น 64 bit หมด - สุดยอดครับ กว่าจะมี เท่านี้ก็จะเป็นการผลักดันให้ App ใหม่ๆ เป็น 64-bit ไปด้วย
    จะได้เข้าสู่โลก 64 bit กันซะที

ส่วนเรื่องติดตั้ง 33 นาทีน่ะ วินโดวส์ทำได้ตั้งนานแล้วครับ (Raid 0)
    แต่เปิดเครื่อง 16 วิ ปิดเครื่อง 4 วิ นั่นฝันไปก่อน - -"
  4. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    อืม คงต้องรอเครื่องก่อน
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    แล้วแม็คโอเอส อาซึเนี้ยว....นั่นมันอะร้ายยยยยยยยยยย
  6. nukichan

nukichan New Member

EXP:
    711
    0
    0
    เปิดเครื่อง 16 วิ ปิดเครื่อง 4 วิ ..

=[]=!!!

Windows ที่ใช้ตอนนี้ เปิดเครื่อง 2 นาที ปิดเครื่อง 1 นาทีเศษๆ
    (นี่คือจัดการพวกไฟล์ตอน Startup หมดแล้วด้วย =w=)
  7. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    รอ 7 ต่อไปเพราะไม่มี mac
    แต่คงไม่เอา 7 มาลงกับเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้แน่ๆ ตอนนั้นจะซื้อ thinkpad i7 ด้วย
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตอนแรกคิดว่าข่าวสวนสัตว์
  9. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เพิ่ง Format เครื่องลง Leopard ไปเมื่อวาน =[]=!!

ราคาในเมืองไทยจะประมาณเท่าไรครับเนี่ย = =''
  10. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    ^
    ^
    ^

ตามนั้นเลย

ซื้อที่นี่(เมกาก้า) $29 + tax = $31.75 ไม่รู้ว่าถูกกว่ารึเปล่านะ อิอิ :E

+++++++

ดูกล่องแล้วเหมือนสารคดีเสือดาวหิมะจริง ๆ อ่ะ แต่น้องเสือน่ารักดีนะ ;)
  11. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    มันคือตั้งใจเอามาตีกะ firefox?

หรือไม่เกี่ยวกันหว่า - -"
  12. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^

อนาคตอาจมี

MAC OS 10.7 Flamefox :E

ดังเลย !

อ่า....ค่าอัพเกรดเป็นพันเลยหรอ TTwTT
    เห็นราคาแล้วเศร้า - -
  13. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ถูกกว่าเมื่อก่อนนะ เท่าที่ผมเห็นราคามา...
  14. thetaforce

EXP:
    470
    0
    0
    เอ Flamefox นี่ตระกูลหมาไม่ใช่ฤๅ ^^"
    แต่ Apple จะหมดชื่อแมวให้ตั้งสักวันไหมเนี่ย

ระบบปฏิบัติการนะครับ ไม่ใช่แฟลชเกม ราคานี้เว็บรีวิวทุกเว็บบอกว่าถูกยังกะได้เปล่า
    ขนาดว่าถ้าคุณมี Intel Mac คุณก็ซื้อไปเหอะ ราคานี้ไม่ต้องรีวิวแล้วว่าคุ้มไม่คุ้ม

Mac OS X Leopard $99 = 3,400 บาท

Windows Vista Ultimate $399 = 13,500 บาท
    Windows 7 Ultimate $219 = 7,500 บาท

แต่เมืองไทยใช้ Windows แผ่นละ 100 บาท = ="
  15. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^

สงสัยที่ผมมองไปว่าราคามันสูง คงเพราะกรณีหลังสุดแหละครับ
    windows แผ่นละ 100 บาท = =''
    (แถมยังโหลดมาฟรีอีก - -*)

พอดีเพิ่งใช้ MAC ไม่นานนี่เองน่ะครับ
    เลยรู้สึกว่าเสียเงินไปกับ MAC เยอะมากมาย
    แต่ก็ชอบมาก ><

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดคร้าบ
  16. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ว่าแต่ทำไม Mac ถูกจัง ผมไปเล็ง7 ไว้ตั้ง 5 พัน
    ซีดเลย
  17. CARAGIO

CARAGIO New Member

EXP:
    133
    0
    0
    ระบบปฏิบัติการอันดับสองของโลก ราคา 1200 บาท ...ถ้าแพงนี่แปลว่าใช้ของโจรสลัดจนชิน หึหึ

หึหึ ผมก็ยังโจรสลัดเหมือนกัน ><
  18. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ที่ว่าเปิดเครื่อง16วินี่ ใช้เครื่องรุ่นไหนอยู่อ่ะครับผม
    ผมใช้Mac Book Aluอยู่ จะไวได้ขนาดนั้นมั๊ยครับ ^ ^"

แล้วเรื่องบัคมีเจออะไรบ้างรึยังครับ?
  19. thetaforce

EXP:
    470
    0
    0

Share This Page