การดรอปวิชาแล้วติด W นี่มันดีกว่าติด F ยังไงบ้างครับ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Kuna, 10 กันยายน 2009.

1. crownfca

crownfca New Member

EXP:
    207
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    W ไม่เสียหายนาครับ ^_^'' F เนี่ยแย่เลย เกรด=0
    ของ ม.ผมต้อง Regrade แถมตอนคิดนี่หักครึ่งนึงอีก
  2. deji

deji New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ผมเคยต้องเอา W เพราะ สมัยเข้าปี 1 ใหม่ๆ ยังไม่ชินกับระบบหาตารางสอบเอง ดันไปจดของเพื่อน แล้วเพื่อนมันไปจดจากไหนมาไม่รู้สรุปเค้าสอบกันหมดแล้วยังไม่ได้สอบอยู่คนเดียว เพื่อนมาบอกยังนึกว่าอำ
    ส่วนอีกครั้งนึงอาจารย์แนะนำให้ไปดรอปเพราะฝนชุดข้อสอบผิด วิชาที่สอบมีข้อสอบหลายชุดครับ ถ้าไปฝนผิดชุด ก็นั่นแหละ คะแนนร่วงกราวรูด ผิดเกือบหมดทุกข้อ อาจารย์เรียกไปถามเพราะสงสัยว่าทำไมข้อเขียนผมได้เต็ม แต่แบบฝนคำตอบดันผิดเกือบหมด เลยต้องยอมดรอปไปอีกวิชา - -'

ส่วนตัวเองแล้วถ้าจะได้ F ผมยอมเอา W เสียเวลาเรียนใหม่ดีกว่า
  3. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ผมไม่เคยดรอปครับ....(เท่ห์ป่ะล่ะ)
    ตกเท่านั้น.... เพราะถ้าดรอปก็ต้องรอลงเรียนปีหน้า.... แถมเป็นวิชาที่มี 6 ตัว เปิดเทอมละตัว...
    เทอมแรกเลขคี่ เทอมหลังเลขคู่... ผมเลย..สู้ดีกว่า ไม่งั้นแย่... สรุปตกไปสองรอบ แต่ยังดีที่ตกเทอม 2 1 ตัวเลยมีซัมเมอร์ให้รอดมาได้ Y-Y
  4. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ขอตอบในมุมของคนที่ได้เป็นกรรมการสอบสัมภาษณ์บ่อย ๆ ละกันนะครับ

กรณีของบริษัทผม จะแบ่งการสัมภาษณ์ออกเป็น 2 ช่วง

ช่วงแรก คือสัมภาษณ์ทางเทคนิค คือ วัดผลจากข้อสอบที่ให้ทำ และการพูดคุยในด้านเทคนิค ว่าคนคนนี้มีแนวโน้มว่าจะมีประสิทธิภาพในการทำงานกับเราได้หรือไม่ แล้วก็กรองด้านบุคลิคคนออกส่วนหนึ่ง ซึ่งส่วนนี้เป็นหน้าที่ของฝ่ายเทคนิค ซึ่งก็คือพวกผม

ช่วงที่สอง คือต้องผ่านด่านแรกไปได้แล้ว ก็จะเป็นการดูด้านบุคลิค พูดคุยเรื่องค่าตอบแทน เงื่อนไขการทำงานต่าง ๆ ประมาณนี้ ส่วนนี้คือเรื่องของ M.D. แล้ว และถ้าผ่านไปได้ก็ได้เข้าทำงาน

ทีนี้ พูดถึงช่วงที่ 1 ว่ามีเกณฑ์วัดผลยังไง

1. คุยภาษาคนรู้เรื่อง อันนี้สำคัญอันดับหนึ่งครับ ต่อให้ทักษะโปรแกรมมิ่งเป็นเลิศ (ซึ่งสกิลด้านนี้ใครๆ ก็ฝึกกันได้) แต่ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ลืมวิธีพูดภาษาคนไปแล้ว หรืออีโก้จัดเกิน ทำงานเป็นทีมไม่ได้ รับมาก็ถ่วงทีมซะเปล่า ๆ ก็ไปก่อนเลยครับ บ๊ายบาย

2. ข้อสอบ ทำไม่ได้ไม่เป็นไร เพราะจะดูแค่ทักษะพื้นฐานโปรแกรมมิ่ง แต่ถ้าผ่านเกณฑ์ก็จะได้รับพิจารณาเป็นพิเศษ

3. เกรด + สถาบัน แต่อันนี้ถือว่าเอามาพิจารณาท้าย ๆ เลย ถ้าไม่น่าเกลียดเกินไป แบบติดโปรแทบทุกเทอม เกรดดี ๆ มีแต่วิชาช่วย หรือดูแล้วไม่ถนัดอะไรซักกะอย่าง อะไรอย่างนี้ก็ไม่ไหวครับ

ถ้าแบบกรณี จขกท. เกรดอยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างดี ถึงดีมากมาตลอด จะมี W มี F ซักตัวสองตัว ไม่ซีเรียสครับ คนเรามันก็ต้องมีเวลาที่ว่อกแว่กกันบ้าง แหม ก็วัยเรียนนี่นะ เวลาตั้ง 4 ปี จะให้ตั้งสมาธิตลอดมันก็ยากอยู่ ใจเขาใจเราครับ

อันนี้คือเกณฑ์สำหรับบริษัทผมซึ่งเป็นบริษัทขนาดกลาง ที่สามารถสัมภาษณ์โดยตรงกับคนที่มาสมัครได้แทบทุกคนนะครับ ซึ่งคิดว่าที่ไหน ๆ ก็คงคล้าย ๆ กันแบบนี้

แต่ถ้าเป็นบริษัทใหญ่ ๆ บางที่แล้ว (เน้นว่าบางที่) เกรดต้องมาก่อนครับ เพราะเขาไม่สามารถที่จะสัมภาษณ์คนได้ทุกคน จึงต้องมีการคัดกรองโดยผ่านเกรด และข้อสอบเป็นหลัก ซึ่งกรณีอย่างนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละที่ว่า ยอมให้มี W หรือ F ได้มั้ย หรือจะดูแค่ GPA อย่างเดียว

ก็เป็นข้อมูลคร่าว ๆ นะครับ เผื่อช่วยในการตัดสินใจได้บ้าง
  5. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    แล้วถ้า เกรดตัวไหนก็ไม่ดี แถมพ่วง F อีกสองตัวละครับ ... OTL

ปล. ผมมาเป็นเพื่อนคน F cal ข้างบนนู้นครับ...
    ปล.2 มี"ผู้ใหญ่" คนนึงให้คำปรึกษาผมไว้(แล้วผมก็ดันเสือกเชื่อ...)ว่า "ลูกผู้ชาย ยอมF ไม่ยอมดรอป" ...
    ใครพูด ลองไปหาดูเอาเอง... :bad:

Share This Page