ปัญหาคีย์บอร์ดโน้ตบุ้ค ปุ่ม fn

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย ultimaweapon, 22 กันยายน 2009.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    มีปัญหากับปุ่ม fn ครับ

ขอยก ตย.ปุ่ม U I O ที่ปกติกด fn ค้างไว้แล้วกดพวกนี้ จะเป็นโหมด numpad คือพิมพ์ได้ 4 5 6 แทน
    แต่ทีนี้ไม่รู้ไปกดอีท่าไหน numpad กลายเป็นปุ่มทิศทางไปซะงั้น คือกด 4 เคอร์เซอร์จะเลื่อนมาทางซ้าย กด 6 จะเลื่อนไปทางขวา
    (ไม่น่าจะเป็น numlock ค้างนะครับ เพราะถ้า numlock ค้าง พิมพ์ก็ต้องได้ตัวเลข หรือกด fn ก็จะได้ตัวอักษรสลับมาแทน)

พยายามลองมั่วทั้งคีย์บอร์ด รีสตาร์ทก็ยังบ่หาย = =~ ช่วยด้วยยยยยยยย
  2. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    Fn + Num Lk (ย่อมาจาก Num lock)

ตัวเลขตรงนั้น ถ้าไม่กด Num lock ไว้ ก็จะใช้งานไม่ได้ีีี

้ถ้าไฟ Num Lk ติดอยู่, ปุ่มตรงนั้น จะกดออกมาเป็นแป้นเสริม (เทียบกับ ปุ่มตัวเลขทางคีย์บอร์ดเครื่อง Desktop ด้านขวาสุด)
    และถ้ากด Shift หรือ Fn ค้างไว้ พร้อมกับลองกดดู ก็จะเปลี่ยนโหมดการพิมพ์ต่างๆกันออกไป

อื่นๆนอกจากนั้น ลองมั่วดูล่ะกันครับ
    ส่วนตัว ไม่ถนัดใช้อยู่แล้ว ใช้ตัวเลขบนแป้นหลักง่ายกว่าเยอะ

ปล. คีย์บอร์ดเครื่องที่ออกแบบมาสำหรับ UNIX OS แท้ๆ (พวกเครื่อง Server) จะไม่มีพวกปุ่มตัวเลขทางด้านขวามือ.....

ปล2. ปกติสถานะ Num Lk ถ้าจะให้เปิดเครื่องแล้วติดอยู่เลย มันต้องตั้งใน BIOS รึเปล่า ' '? (เครื่อง desktop เก่าๆผม เป็นแบบนั้นอ่ะน่ะ)
  3. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าบอกยี่ห้อกับรุ่นจะช่วยได้มากครับ

โน๊ตบุคผม (DELL Latitude D430) นี่เวลาจะใช้ตัวเลขแบบ Numpad นี่ต้องเปิดทั้ง Numlock และกดปุ่ม fn ค้างเลยครับ
    ถ้ากดปุ่ม fn ค้างอย่างเดียวจะเป็น บนล่างซ้ายขวาไปแทน

ถ้าถามว่าปรับจากตรงไหน เข้า Bios โลดครับ หาไม่ยากหรอก
  4. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    fn คือปุ่มอะไรหยอ..... ?

/me ทำหน้าเอ๋อๆ งงๆ
  5. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ปัญหามันซับซ้อนกว่านั้น ตรงที่ผมบอกไว้ในหัวทู้แหละครับ ว่าไม่ใช่ num lock ค้าง
    เพราะนี่พิมพ์ปกติก็ยังได้เป็นตัวอักษรอยู่ แต่พอกด fn แล้วจะพิมพ์โหมด num pad แทนที่จะได้ตัวเลขดีๆ กลับเป็นบังคับทิศทางไปซะงั้น (แบบที่ num pad ของคีย์บอร์ดทั่วไป จะมีลูกศรซ้ายขวาที่เลข 4กับ 6 แหละครับ) คือเข้าใจว่าโหมด fn มันคงให้ปรับพิมพ์ตรง num pad ได้ 2 โหมด ระหว่างตัวเลขกับทิศทาง แต่จะปรับกลับมานี่สิทำไง

เรียบเรียงอาการ
    num pad คีย์บอร์ดปกติ
    - ใส่ num lock ใช้กดเป็นตัวเลข
    - ปลด num lock ใช้กดเป็นทิศทาง และ home page up down เป็นต้น

คีย์บอร์ดโน้ตบุ้คตัวปัญหา
    เดิม
    - กด fn ค้างเพื่อพิมพ์โหมด num pad แบบใส่ num lock ของคีย์บอร์ดปกติ
    - ถ้าใส่ num lock แล้วจะพิมพ์แป้นตรง num pad ได้ตัวเลขโดยไม่ต้องกด fn
    ปัจจุบัน
    - กด fn ค้างเพื่อพิมพ์โหมด num pad แบบปลด num lock ของคีย์บอร์ดปกติ
    - ถ้าใส่ num lock แล้วจะพิมพ์แป้นตรง num pad ได้ตัวเลขโดยไม่ต้องกด fn (เหมือนด้านบน)

และปัญหาสุดๆเลย คือ hp รุ่นนี้ มันไม่มีไฟ num lock บอก = =* (แต่ก็เช๊คชัวร์แล้วว่าอยู่โหมดไหน แค่จะหาทางปรับ fn กลับมาเหมือนเดิมให้ได้แค่นั้น)

เครื่องรุ่น hp ProBook 4410s ครับ
  6. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    อาการเหมือนกับ KB ธรรมดาที่ไม่ได้กด numlock

ลองเข้าไปดู Onscreen Keyboard(Start > Pro > Acce > Acc) ดูหน่อยครับ ? อะไรมันติดอยู่้บ้าง : d ..... จริงๆ ปุ่ม numlock ควรจะติดอยู่นะ

ลองๆ กด nlk ดู ว่ามันยังกดแล้วเป็นทิศทางอยู่หรือเปล่า ??

ถ้าแก้ไม่ได้ ลอง system restore ดู เอาวันที่มันใช้ได้อะ 555+
  7. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ ลองตามนั้น พบว่า ปุ่ม num lock ใน Onscreen Keyboard ไม่ได้ติด
    พอไปติ๊กแล้ว ทุกอย่างจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมตามที่ต้องการเด๊ะครับ (เฮ แก้ปัญหาได้ระดับนึง)

ด้วยความสงสัย เลยลองกด fn numlock จากคีย์บอร์ดดู
    สรุปว่า พอไปกดแล้ว มันจะเข้า โหมดเจ้าปัญหาเหมือนเดิม.... คือ กดแล้ว กลับมาเป็นโหมดเดิมไม่ได้ บ๊องๆยังไงไม่รู้
    สุดท้าย ถ้าเผลอกดปลด num lock บนคีย์บอร์ด จะกด lock อีกครั้ง มันจะแก้ไม่ได้ ต้องไปแก้เอาจาก Onscreen Keyboard แทน

เออ แปลกดี = =*
  8. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86

Share This Page