อยากได้วิธีกำจัดมดครับ จำพวกยาฆ่ามดแบบผงโรยให้ขนกลับไปตายในรัง

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย pentita, 13 ตุลาคม 2009.

1. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    ถูกใจที่ได้รับ:
    16
    คะแนน Trophy:
    38
    คือ รังมดมันอยู่ใต้พื้นห้องนอน ชั้นบนสุด(ชั้นห้า)
    จะให้ขุดพื้นขึ้นมาคงลำบาก
    ทั้งทำความสะอาด ทั้งฉีดเท่าไร่ก็ไม่หมด เดี๋ยวก็มาใหม่ เพราะรังอยู่ใต้พื้น เดินกันกลางห้อง กร่างมาก... วันนี้เช็ดไป อีกวันมันก็มาใหม่ -o-.. โดนมดกัดกันเป็นประจำ

วันนึง มันอาจหาญมาก มาทำรังบนเตียงผม....(ห้องนอนผมอยู่ชั้นสี่ ติดกับรังมันอยู่ดี).... เผอิญว่าทิ้งรายงานไว้บนเตียง แล้วมันมาทำรังใต้กระดาษรายงาน!!.... เปิดมา เห็นกำลังขนอาหารกันอยู่เลย สยองมาก T^T มดเป็นพัน....ขนอาหารกัน... ดีนะมีผ้าปูเตียงอยู่... ใจตอนนั้นผมอยากเอามันลงไปซัก/แช่น้ำ ให้ตายให้หมดเลย ="= ไหนๆ ก็มารวมตัวกันแล้ว....โอกาสดี แต่พี่ที่บ้านไม่อยากฆ่าเลยได้แต่เอาไปสะบัดข้างนอก

เลยลองเอายาฆ่ามด แบบที่โรยๆ บนพื้น ให้ขนกลับรังไป ทำนองว่ากินแล้วตาย...
    ตอนแรกๆ มันก็ขนกลับไปนะ... แต่สักพักมันก็เลิกขน แบบเลิกสนใจไปเลย=[]=!!! มันรู้ตัวแล้วเรอะ??..... ฉลาดทันคนได้ไงฟะ...!!

พวกยาฆ่ามดแบบโรยมียี่ห้อที่ใช้ได้ผลจริงๆ มั้ยครับ แบบ...เอาให้ตายยกรังจริงๆ หรือควรเอาไปคลุกกับน้ำตาล จะได้ผลดีกว่า เพราะนึกวิธีอื่นไม่ออกแล้ว
  2. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ยาที่ผมใช้ ซื้อที่โฮมโปรอ่ะครับ อาร์ท แอน คิลเลอร์ มั้ง ตลับสีเขียวๆ สะท้อนแสง
    ที่มีเหยื่อล่อ อยู่ข้างใน ใช้แล้ว เห็นผลดีเหมือนกัน แต่ว่า ต้องเอาอะไรมาล่ะข้างๆ เช่น ซากแมลงตายใหม่ๆ
    หรือ ของอะไรที่ดึงดูดมด ครับ หรือ สามารถนำไปวางบริเวณที่มดเดินผ่าน ก็ได้ครับ

อันนี้ ผมใช้ที่หอ ไม่เกิน 7 วันน่าจะรู้ผลครับ ว่า ใช้ได้หรือไม่ได้

~เฮๆ
  3. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    อาร์ท แอนท์ คิลเลอร์ จะได้ผลเฉพาะตอนเปิดซองใหม่ๆสดๆน่ะครับ
    ถ้าหลายวันจากนั้นแล้ว เหมือนมันจะไม่ดึงดูดมดแล้ว กลิ่นมันคงจะชืดไปหมด

อีกวิธีก็ ใช้ยาฆ่ามดในตำนาน อย่าง ซันเจี่ย ซึ่งหาซื้อได้ยากมาก
    วิธีใ้ช้ คล้ายกัน แต่เราต้องจัดแจงสิ่งล่อมดเอง มาผสมกับตัวยาซันเจี่ย

ส่วน อาร์ท แอนท์ คิลเลอร์ ที่มดไม่สนใจแล้ว... ไม่แน่ใจว่า ถ้าหยดน้ำหวานลงไป มันจะใช้ได้รึเปล่าน่ะ
    คือมดคงมาแน่ๆ แต่กลัวจะทำให้ยาละลาย เสียไปด้วยรึเปล่า คงต้ัองลองดู
    ถ้าจะเอาของแห้งไป ไปผสม ถ้าผสมไม่เข้ากัน เช่น น้ำตาลทราย มดก็คงจะมาขนเฉพาะน้ำตาลทรายไป โดยไม่ได้ขนเหยื่อไปด้วย

นอกจากนั้น ... จริงๆแล้วการกำจัดมด จุดที่ต้องสนใจ ไม่ใช่พวกมดทหาร แต่เป็นนางพญามด ในแต่ละรัง
    รองลงมาก็คือ พวกมดมีปีก (เป็นมดที่ใช้ขยายรัง ไปที่อื่นๆต่อไป, คล้ายๆกับ รถขยายฐานใหญ่ ในเกม C&C นั่นเอง) เจอเมื่อไหร่ ต้องรีบจัดการ
    โดยเฉพาะถ้าเป็นเดินสาย เข้ามาในห้อง โดยมีมดปีกเข้ามาด้วย ต้องรีบจัดการด่วน ไม่งั้นมันจะตั้งฐานใหญ่ได้ แล้วจะเดือดร้อน - -

การจัดการพวกนี้ ทำด้วยความจำเป็นเท่านั่นน่ะครับ ไม่ควรไปยินดีสนุกกับการไล่ฆ่าสุดลูกหูลูกตา
    แต่ก็ จะอยู่เฉยๆปล่อยมันเข้ามายึดบ้านก็ไม่ได้
    อันนี้เหตุผลเืรื่องกรรม ...
    เหมือนประเทศทุกประเทศ จำเป็นต้องมีทหาร เพื่อป้องกันคนนอกบุกมายึดครองพื้นที่กับทรัพยากร
    แต่ขณะเดียวกัน ถ้าจะนั่งแผ่เมตตาให้มันอย่างเดียว ก็คงต้องรอชาติหน้า (อันนี้ไม่ได้พูดติดตลกน่ะ ^^') ถึงจะสมหวังครับ
  4. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    โอ้ว ใช่เลยครับ ใช้ พวกนั้นแหละ = ="
    ถึงว่ามันขนกันแปปเดียว....ก็เลิกขน นึกว่ามันรู้ตัวว่ากินไม่ได้ซะอีก... รู้สึกประมาณชั่วโมงเดียว กลิ่นมันก็หายแล้ว
    ไว้จะลองเอาไปผสมน้ำเชื่อมดูครับ

คาดว่ามันมีอาณานิคมหลายรังเหมือนกัน เพราะมันมาไวมาก... ขุดรูไว้หลายจุดของห้องด้วย
    แต่ไม่รู้ว่ามันเจาะรังไว้อยู่ตรงไหนบ้าง ถ้ารู้ คงเอาอะไรไปฉีดที่รังมันนานแล้ว ขอแค่เห็นในบ้าน ตอนนี้ไล่บี้ดะแล้วครับ
    พยายามลดจำนวนมันให้มากที่สุด แต่ส่วนมากก็เจอแต่มดงานแหละ

ปกติไม่ค่อยโดนมดมีปีกรังควานเลยไม่ทันคิดแฮะว่า... เป็นตัวอันตรายที่สุด.... ส่วนใหญ่มดมีปีกจะเผลอๆ ปล่อยไป ไม่กล้าบี้ รู้สึกมันตัวใหญ่ๆ กว่ามดปกติ
  5. kira

kira KirA.K

EXP:
    190
    0
    16
    อืม ปัญหาเรื่องมดนี่ที่บ้านผมก็เคยมีเหมือนกัน ฉีดเท่าไหร่ซักพักมันก็ออกมาเดินลัลล้ากันเป็นสายอยู่ดี
    ที่บ้านผมมันทำรังกันอยู่ใต้พื้นปาเก้ เป็นคอนโดอยู่ชั้น 8 ซึ่งจะรื้อพื้นนี่ก็ไม่ใช่ง่ายๆ เลย - -"
    แถม...จะให้รื้อพื้นบ้านเพื่อล้างบางรังมดมันก็ใช่ที่ OTL

สุดท้าย ก็โทรแจ้งส่วนกลางให้เรียกพนักงานมาฉีดยากำจัดแมลง
    ซึ่งก่อนมาฉีดนั้น ผมก็สังเกตพวกเส้นทางที่มดเดินว่ามันโผล่ออกมาจากจุดไหนมั่ง
    พอพนง.มาถึงก็ให้ฉีดอัดน้ำยาลงไปตามรูรอยแยกของพื้นปาเก้ตามจุดที่เห็นว่ามดมันโผล่ออกมาและเข้าไปเลยน่ะครับ -w-"

อาจจะราคาสูงหน่อย แต่ว่าได้ผลนะ คือปกติที่คอนโดฯผมเค้าจะมี จนท.มากำจัดแมลงทุกสองเดือนอยู่แล้ว แต่มดนี่พักหลังๆ ฉีดยังไงก็ยังมา เลยจ้างให้เค้ามาฉีดเป็นพิเศษ
    ซึ่งก็ได้ผลจริงๆ มดหายไปเลย วันรุ่งขึ้น สายๆ ผมเหลือบไปเห็นนางพญามดเดินๆ อยู่บนพื้น(สงสัยคิดจะย้ายรังแพร่พันธุ์ใหม่)
    เท่านั้นก็บี้เลยครับ ไม่อยากฆ่า แต่เรื่องแบบนี้มันปล่อยไว้ไม่ได้จริงๆ ไม่งั้นคงได้ผจญกับมดรังใหม่ โดยนางพญาตัวเดิมแน่ๆ OTL
  6. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    จำได้ว่าผมเคยตั้งกระทู้ ฆ่ามดและแมลงสาบ

ด้วย

" ไมโล!!! "

ผสมปูน

ให้มันกินๆๆๆๆ

หาน้ำให้มันด้วย

ปูนจะไปแข็งในท้อง

ตายยกรัง!!!!
  7. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ใช้ได้แต่แมลงสาบรึเปล่าครับ อันนี้เนี่ย หรือมดก็ใช้ได้ด้วย ผมจะได้ลอง
  8. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    เราว่าตายค่ะ แต่ตายเฉพาะตัวที่กิน ไม่น่าจะตายยกรังหรอก

เพราะปูนมันแข็งตัวไปแล้ว มันจะกินต่อได้ยังไง? กินได้แต่ซากเพื่อน แต่ปูนที่แข็งตัวเป็นก้อนไปในท้องแล้ว ตัวที่เหลือมันคงไม่โง่กินมั้งคะ แต่ถึงกินจริง กลายเป็นแค่ผงละเอียดไปแล้วมันคงจะตายหรอกมั้ง

ส่วนมด ไม่น่าจะกินพวกเดียวกันนะคะ ถ้าเป็นมดรังอื่นก็ไม่แน่ ไม่รู้สิ
  9. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เอิ่ม.. เวลามดมันตายเพื่อนมันจะพากันแตกตื่นแล้วหนีออกห่างจากมันทันทีเลยครับ
    เพราะงั้นมันไม่มีทางที่จะเข้าไปใกล้ศพเพื่อนมันหรอก ยิ่งจะให้กินคงยาก -.-
    แต่ถ้าตายนานๆมันอาจจะกลับมาแบกศพเพื่อนกลับไปก็ได้นะ (รักเพื่อนจริงๆ คนยังอาย 555+)
  10. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เอ ... แต่ถ้าจำไม่ผิด พวกสัตว์ตระกูลมด ถ้ามีพวกในรังตาย มันจะแบ่งศพครึ่งนึงกลับรัง (ไม่รู้ว่าเอาไปทำไม)
    แต่อีกครึ่งจะปล่อยทิ้งไว้อะ ...

ถ้าทำให้ซากของมันมีพิษ ถ้ามันเอากลับไปกินที่รัง ก็คงตายกันยกรังแล

ย้ำอีกครั้งว่าถ้าจำไม่ผิด ^^;
  11. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ซันเจี่ยเดินแถวฟุตบาทเยาวราชน่าจะพอหาได้ (ถ้าเป็นตลาดที่บ้านผมจะหาง่ายโคตรๆๆ)
    เชื่อไหมว่าแป้งเด็กนี่กันมดได้นะ ผมเคยลองเอาไปโรยตามทางที่มดผ่าน มดมันจะไม่เดินผ่านเลย (มันลื่นเท้ารึไงก็ไม่รู้) แต่ต้องคอยโรยบ่อยๆเวลามันจางหายไป
    รู้สึกเคยโรยเตียงด้วย ตอนมดขึ้นเตียง เซเซ่ลองดูนะ ไม่เป็นพิษด้วย

Share This Page