[คอมพ์]กด Shut Down แล้วเครื่องไม่ยอมดับครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย BiwKung, 5 ธันวาคม 2007.

1. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    หลังจากกลับมาที่ กทม. ปุ๊บก็เจอะปัญหากับ PC ที่บ้านในทันทีเลยครับ (อยู่ที่มหาลัยแบก โน๊ตบุ๊ค ไปเล่นเลยไม่รู้อาการ PC)
    ตอนแรกคนที่บ้านก็บอกเหมือนกันว่าคอมช่วงนี้แปลกๆ พอกลับมาก็เห็นปกติดี แต่มีอยู่อย่าง 2 อย่างนี่ล่ะครับ

1.เวลาเล่นบางครั้งมันจะชอบค้างไปดื้อๆเลย ไม่รู้สาเหตุเพราะอะไร นานๆจะเป็นสักครั้ง
    2.เวลากด Shut Down แล้ว มันก็ไม่ดับให้ครับ มันแค่เหมือนจะ ชัท แต่มันก็ไม่ชัทดาว แค่ปล่อยให้เราเห็น Wallpaper โล่งๆซะงั้นอ่ะ

ใครพอจะรู้ถึงสาเหตุพวกนี้บ้างอ่ะครับ Scan ไวรัสแล้วก็ไม่เจออะไรผิดปกตินะครับ ผมเลยสงสัยว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่

ช่วยทีนะคร้าบบบบ
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    1. ค้างนี่ เปิดโปรแกรมเยอะรึเปล่า ใช้ทรัพยากรเครื่องจนหมด

2. อาจเป็นเพราะ ยังมีบางโปรแกรมที่ปิดไม่หมด ก่อนปิด ลอง Ctrl+Alt+Del ไล่ปิดให้หมดทุกโปรแกรม
  3. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    1.ไม่ได้เปิดอะไรเยอะเลยนะครับ แค่ MSN อย่างเดียวแล้วก็กดเข้าเว็ปปุ๊ป บางครั้งมันก็แฮ๊งไปดื้อๆเลยอ่ะครับ
    2.ไม่น่าจะใช่ที่เปิดโปรแกรมค้างไว้นะครับ ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นนะครับว่ามันมีอะไรค้างหรือเปล่า แต่พอกดรีเซ็ทใหม่ แล้วชัทดาวน์เครื่องเลย มันยังค้างที่ วอลฯ โล่งๆแบบเดิมเลยอ่ะครับ แต่ บางครั้งก็ไม่เป็นนะครับ
  4. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    อาจมีโปรแกรมทำงานอยู่เบื้องหลังโดยไม่ปรากฎให้เห็นก็ได้

ลองลบโปรแกรมที่ไม่จำเป็น
    หรือจะให้ชัวร์ ลงวินโดวส์ใหม่ไปเลย
  5. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    มี Process ของโปรแกรมบางตัว ที่มันปิดไม่ลงอยู่ครับ

ที่ผมเคยเจอ แบบว่า สั่ง End task ไม่ได้เลยจริงๆ ก็พวกที่เป็น MSN รุ่น portable ( ตัว 8.1 มั้ง , มันจะมี Process ลึกลับชื่อ welcome ฝังอยู่ สั่ง End task ไม่ได้ด้วย )

เจอแบบนี้ ก็กดสวิซต์ ปิดไปเลย ^^! แต่ต้องรอให้ไฟ HDD หยุดกระพริบก่อนน่ะครับ

อย่างอย่างที่น่าลองทำคือ ลองหา adware , spyware , แล้วก็เคลียร์ไฟล์ขยะ หรือ registry ขยะ ( ปกติผมใช้ Norton windoctor ) น่าจะทำให้เครื่องดีขึ้นมาได้ระดับหนึ่งครับ

ปล. ควรจะบอกสเปคเครื่อง และ OS ที่ใช้ และโปรแกรมอื่นๆ ที่ลงเครื่องในช่วงเวลานั้นๆที่พบว่าเครื่องมีปัญหา ด้วยน่ะครับ เผื่อจะเห็นอะไรได้มากขึ้น
  6. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ดึงปลั๊กออกเลย !!!
  7. thecodes

thecodes Board Protector

EXP:
    77
    0
    0
    ลองลงตัวนี้ดูครับ จะช่วยให้วินโดวส์(XP,2000,2003)เคลียร์profileที่ค้างในหน่วยความจำได้ดีขึ้น
    และก็ยังทำให้ชัทดาวน์เร็วขึ้นด้วย เครื่องที่ไม่มีปัญหาก็ลงได้ครับ

ไม่รับประกันว่าอาการของเจ้าของกระทู้จะหายเน้อ
    >>UPH clean<<

รายละเอียด
    The User Profile Hive Cleanup service helps to ensure user sessions are completely terminated when a user logs off. System processes and applications occasionally maintain connections to registry keys in the user profile after a user logs off. In those cases the user session is prevented from completely ending. This can result in problems when using Roaming User Profiles in a server environment or when using locked profiles as implemented through the Shared Computer Toolkit for Windows XP.

On Windows 2000 you can benefit from this service if the application event log shows event id 1000 where the message text indicates that the profile is not unloading and that the error is "Access is denied". On Windows XP and Windows Server 2003 either event ids 1517 and 1524 indicate the same profile unload problem.

To accomplish this the service monitors for logged off users that still have registry hives loaded. When that happens the service determines which application have handles opened to the hives and releases them. It logs the application name and what registry keys were left open. After this the system finishes unloading the profile.
    หรือเข้าเวบไมโครซอฟท์ไปอ่านรายละเอียดเต็มๆได้ เซิร์ชหาคำว่า UPH clean
  8. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    อาจจะไม่ใช่ความผิดพลาดของซอฟแวร์ก็ได้ครับ
    ลองเปิดเคส มาแล้วลองเชคแรมกับการ์ดจอดูนะครับ
    บางทีแรมอาจจะหลวมไปบ้าง พัดลมการ์ดจออาจจะไม่ทำงานทำให้การ์ดจอร้อน
    ทั้ง2 กรณีมีส่วนทำให้ เครื่องค้างได้ครับ :p
  9. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    เราก็เป็นค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะbad sectorจนทำให้เราต้องลงวินโดว์ใหม่หรือเป็นเพราะbug window meอยู่แล้วกันแน่ เพราะคอมอีกตัวที่ใช้winmeก็มีอาการแบบนี้นานๆ ครั้ง แต่ไอ้VAIOรุ่นพระเจ้าเหา(เก่าขนาดไม่มีขายในเมืองไทย หิ้วมาจากนอกตอนมันออกใหม่ๆ)กลับshut downไม่ลงประมาณ99% เพื่อนบอกว่าsystemห่วยหรือไงเนี่ยแหละ แต่เราไม่ค่อยเชื่อ เพราะอีกเครื่องไม่มีปัญหาทั้งที่ramมันแค่32mbเอง pentiumยังMMXอยู่เลย
  10. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เจ้าของกระทู้ ลองแก้แล้วหายหรือเปล่าครับ ตามที่คนอื่นๆตอบมาก็น่าจะพอแก้ไขปัญหาได้แล้ว
    พอลง Service UPH Clean ส่วนใหญ่ ก็น่าจะหายแล้ว สำหรับโปรแกรมที่ชอบค้างตัวเองบ่อยๆ

ถ้าตั้งให้วินโดวส์ิปิดโปรแกรมที่ค้างเองด้วย ก็น่าจะแก้ปัญหาได้หมดแล้วนะครับ

รอเจ้าของกระทู้มาตอบ...
  11. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    บนโน๊ตบุคนี้..
    1) ค้างนี้..ผมเคยแต่แป้นคีย์บอร์ดค้าง แต่เมาท์ขยับได้และยังคงทำอย่างอื่นๆต่อๆไปได้
    2) มีบางโปรแกรมที่หากไม่ปิดแล้วจ้างให้เครื่องก็ไม่ยอมปิดให้เด็ดขาด (ขนาดใส่คำสั่ง shutdown -s -t ที่บังคับดับเครื่องภายในเวลาที่กำหนดแม้ว่าอย่างไรก็ตามยังปิดไม่ได้นะเออ..)
  12. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    คอมเราก็ shut down ไม่ได้เหมือนกันค่ะ มันไม่ได้ค้างที่ wallpaper แต่แทนที่เครื่องจะปิด มันกลายเป็น restart เครื่องแทนอ่ะค่ะ
    อาการนี้ถ้าเปิดคอมแค่แป้บเดียวจะไม่ค่อยเป็นนะคะ ( ซักไม่เกิน 10 นาที ) แต่ถ้าเกินนี้ก็เป็นตลอดค่ะ เราเลยใช้วิธีกดสวิตช์ปิดตอนที่เครื่องมัน boot ใหม่ไปเลย

แบบนี้จะแก้ยังไงดีคะ เพราะไม่น่าจะเกิดจากการที่โปรแกรมค้างอ่ะค่ะ

ป.ล. Window XP Professional 2002 SP2 ค่ะ

Share This Page