"กระทง"....หมาน้อยที่คนใจร้ายเอามาลอย ??

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย kusanarki, 5 พฤศจิกายน 2009.

1. kusanarki

kusanarki New Member

EXP:
    29
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เมื่อวันจันทร์(วันลอยกระทง) ผมกับแฟนไปเจอหมาน้อยถูกใส่ถุงกระดาษเอามาทิ้งไว้ที่ป้ายรถเมล์แถวอารีย์ ระหว่างทางที่จะไปบ้านอารีย์ (พร้อมของแถมเป็นอาหารหมาหนึ่งถุง = =")

เห็นมันน่าสงสาร แววตาดูเศร้าๆ แถมดูท่าทางจะไม่สบายด้วย เลยกะว่าเอามาเลี้ยงที่บ้านผมชั่วคราวก่อนแล้วค่อยหาบ้านให้มัน
    เราเรียกมันว่า กระทง ครับ เพราะว่าไปเจอมันวันลอยกระทง

...ว่าแล้วก็เลยบึ่งแท็กซี่ตรงรี่มายังสุขุมวิท101/1 แวะเข้าร้านหมอตรวจ
    (บ้านอารีย์ไม่ต้องไปและ กระทงกระเทิงเอาไว้ลอยทีหลังก็ได้ฟะ ..ยังไงซะชีวิตก็ย่อมสำคัญกว่า )

หมอบอกอาการไม่ค่อยสู้้ดี เลยต้องรอแอดมิทก่อนวันนึง เพราะมีโอกาสเป็นโรคหัด และ ลำไส้อักเสบ

วันรุ่งขึ้น กลับมาดู.......มันดูหงอยๆซึมๆ หมอบอกว่าให้ยามันแล้วอาการไม่ดีขึ้นเลย มีน้ำมูกเขียวๆ และ อุจจาระสีช้ำเลือดช้ำหนอง

หมอบอกปอดมันไม่ค่อยดี จึงยังให้น้ำเกลือไม่ได้

....หมอถามว่าจะให้ตรวจโรคหัดสุนัขดูมั้ย ซึ่งจะต้องใช้ชุดตรวจพิเศษดู และเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

ผมคิดไปคิดมา เอ้า ตรวจก็ตรวจฟะ

...............ปรากฏว่าไม่เป็น เย้~!!! โล่งอกไปหนึ่ง......ทีนี้ก็เหลือลำไส้อักเสบ ต้องรอลุ้นกันต่อไป.....

.......ว่าแล้วผมก็ฝากหมอเค้าไว้อีกคืน

วันนี้ผมต้องกลับเอามันไปอยู่บ้านแล้ว ยังเป็นห่วงอยู่เลยว่ามันจะไปติดหมาพุดเดิ้ล 2 ตัวที่บ้านรึเปล่า

(บ้านผมเป็นตึกแถวด้วยอะ ต้องเลี้ยงในบ้าน)

คือ ไอ้กระผมก็ใช่ว่าจะมีฐานะดีอะไร แต่ก็อดสงสารชีวิตน้อยๆชีวิตนึงไม่ได้จริงๆ ..ก็คิดว่าจะพยายามช่วยเหลือต่อไปเท่าที่จะสามารถนั่นแหละครับ

...............ยังไงใครเคยมีประสบการณ์เลี้ยงน้องหมาป่วยแบบนี้ ช่วยแนะนำทีครับ??

ปล. หมอบอกว่าเจ้าของคนเก่าคงรู้ว่ามันป่วย เลยเอามันมาทิ้งแบบนี้ (...ไอ้เลวเอ๊ยยย )

ปล2. ใครมีกรงสุนัขไม่ใช้แล้ว อยากจะบริจาคก็เชิญได้นะครับ ...ถือซะว่าช่วยกันสงเคราะห์ชีวิตน้อยๆ ที่ใครบางคนไม่เหลียวแล
    (....รวมถึงชีวิตมนุษย์เงินเดือนต๊อกต๋อยอย่างผมด้วย = =" )
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    พอบอกได้ไหมฮะว่าลูกสุนัขอายุกี่เดือน ?

เพราะ ถ้ามันยังไม่หย่านม ก็คงต้องซื้อนมผงมาชงแล้วใส่ขวดนมให้มันดื่ม เพราะ ลำไส้มันยังไม่แข็งแรงให้ทานอะไรมากไม่ได้
    แต่ถ้ามันโตขึ้นมาสักระดับก็คลุกข้าวให้ทานได้ปกติ

เรื่องป่้วย ... สงสัยต้องลงทุนซื้ออาหารกระป๋องพิเศษสำหรับสุนัขป่วย (ราวๆ 130 บาท)
    รับรองผลฮะ สุนัขที่บ้านเวลาป่วย ให้กินอาหารนี่ผสมข้าว ไม่เกิน 2 วันวิ่งปร๋อเหมือนเดิม

อยากช่วยเหมือนกัน แต่เท่านี้ที่บ้านก็สุนัข 5 ตัว แมว 2 ตัว
    แถมเลี้ยงอาหารสุนัขจรอีก 10 กว่าตัวแล้วด้วย

เป็นกำลังใจให้ครับ ช่วยเหลือชีวิตเป็นบุญนะครับ

ปล. ถ้าลำบากจริงๆ ลองไปโพสในพันทิปดูสิครับ ห้องคนรักสุนัข (น่าจะมีห้องนี้นะ) อาจจะมีคนรับไปเลี้ยงต่อก็ได้
  3. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ทุกวันนี้มีหมาจรจัดเยอะแยะเต็มไปหมด ส่วนหนึ่งก็ด้วย "คน" เรานี่แหล่ะตัวดี
    เอามาเลี้ยงเพราะเห็นว่าน่ารัก อยากดูดี แต่พอทำไปทำมาเกิดเบื่อหรือเลี้ยงไม่ไหว
    ก็นำมาปล่อยให้เป็นภาระ และเป็นที่น่าเวทนาแก่ผู้พบเห็น (ทำให้คนอื่นเขาพลอยรู้สึกแย่ไปด้วย)
    ถ้าไม่มีปัญญาจะเลี้ยงก็ไม่น่าจะนำมาตั้งแต่แรกแล้วครับ แบบนี้มันขาดความรับผิดชอบมาก

ด้วยคำพูดประโยคนี้
    ผมขอชมเชยคุณเจ้าของกระทู้จากใจจริงครับ

ยังไงก็ขอให้เจ้ากระทงหายเร็วๆ นะครับ
  4. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    ถ้าอุจจาระมีเลือดปนๆ ลองขูดกล้วยน้ำว้าให้มันกินดูครับ พยายามขูดนอกๆ เอาแต่ส่วนที่เป็นเนื้อกล้วย (ไม่เอาเมล็ด) ให้มันกิน กล้วยมันจะช่วยเคลือบลำไส้ถ้าลำไส้มีแผล หายไม่หายก็ไม่เป็นไรครับ พยายามยัดๆ ให้มันกินไปจนกว่าจะชัวร์ว่าไม่ได้เป็นลำไส้อักเสบ มันจะทุเลาอาการลง

ถ้าคนเลี้ยงทนร้อน นอนพัดลมได้ ก็เอากระทงเข้าไปนอนห้องเดียวกับคนเลยครับ ^^" สงสารมัน กลัวเหงา เพิ่งได้บ้านใหม่ แถมไม่สบายอีกตะหาก

ผมเคยเลี้ยงลูกหมาที่ยังไม่หย่านมไม่สบายตัวนึง ตอนนั้นลองมั่วไปหมด มีแบรนด์ที่กินแล้วดูแข็งแรงขึ้น หมาชอบกินด้วย เพราะรสมันคาว
  5. nukichan

nukichan New Member

EXP:
    711
    0
    0
    ในกรณีที่ตรวจพบว่าเป็นลำไส้อักเสบจริงๆ ต้องแยกนะคะ
    ห้ามนำไปอยู่ร่วมกับตัวอื่นในช่วงระยะเวลาที่ยังเป็นโรคนี้อยู่เด็ดขาด ติดกันง่ายมาก

หมาที่บ้านกิ๊เคยเป็นลำไส้อักเสบตัวนึง แต่พรากชีวิต 4 ชีวิตไปด้วยเพราะเผลอปล่อยมันไว้ข้างนอกกับตัวอื่นๆ

ขอให้เจ้ากระทงหายไวๆค่ะ
  6. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องหมา เพราะที่บ้านเลี้ยงแต่แมวไว้สองตัว เลยช่วยอะไรไม่ได้ แต่ยังไงก็ขอให้เจ้ากระทงหายไวๆนะครับ
  7. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    น้องหมาโชคดีมากๆเลยนะครับที่มาเจอคนอย่างคุณ จขกท. เข้าเนี่ย :D

สุขุมวิท 101/1 ซอยบ้านผมเลย คริคริคริ ร้านหมอนี่ใช่ร้านเล็กๆที่อยู่เยื้องแถวๆซอย วชิรธรรมสาธิต 22(หรือ20หว่าลืมแล้ว) หรือเปล่าอ่าครับ
    ร้านนี้บริการดีมากครับ หมออัธยาศัยดี บริการดีมาก ราคาก็ไม่แพง น้องมารูโกะของผมก็รอดตายจากร้านนี้นี่แหละ แถมราคาผ่าตัดก็แสนจะถูก :E
    ไม่รู้จะใช่ร้านเดียวกันหรือเปล่า

ขอให้น้องหมาหายไวๆนะครับ
  8. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    เป็นเพราะเศรษฐกิจไม่ดีด้วยรึเปล่านะ ไม่มีเงินเลี้ยง+รักษา คนถึงเอาน้องหมาไปปล่อย...

แถวบ้านมีคนเอาดัลเมเชี่ยน(หมาจุด)มาปล่อยด้วย ขนาดเพดดิกรีนะเนี่ย สุดๆเลย...
  9. CARAGIO

CARAGIO New Member

EXP:
    133
    0
    0
    ลองโพสที่พันทิปห้องจตุจัรกดูรึยังครับ น่าจะมีคนช่วยได้ ถ้าไม่มีล็อกอินเดี๋ยวผมโพสท์ให้ก็ได้นะครับ :)
  10. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ฟังดูจากที่ว่า เป็นโรคหัด กับ ลำไส้อักเสบ
    เป็นโรคที่ไม่น่าจะรักษากันเองได้ครับ ต้องหมออย่างเดียว
    เพราะโดยสถิติในบ้านผมเอง หมาที่เป็นโรคลำไส้อักเสบ ไม่รอดซักรายถ้าไม่ไปหาหมอ... จริงๆมันเป็นโรคที่ต้องฉีดวัคซีน ป้องกันไว้แต่แรกๆโดยมาตรฐาน เลย, ส่วนโรคหัดนี่ ไม่รู้เหมือนกัน ยังไม่เคยเจอ

แล้วอย่างที่ Ki ว่าไว้ด้วยคือ ลำไส้อักเสบเป็นโรคติดต่อ ต้องแยกกับตัวอื่นๆไว้ก่อนน่ะครับ
  11. Codidcy

Codidcy New Member

EXP:
    532
    0
    0
    ขอให้หมาน้อยหายป่วยไวๆนะครับ ท่านใจดีจังไปเก็บหมาถูกทิ้งแถมยังป่วยมาเลี้ยง

เดี๋ยวนี้ใครๆก็เอาหมาไปปล่อย ปล่อยกันจนล้นวัด วัดที่เพื่อนผมไปบวช มีหมาเป็นพันเลย ป่วยสารพัดอาการ พิการอีกเพียบ
    วัดนี้เขารับโครงการที่รับสุนัขจรจัดมาน่ะครับ แต่ประทานโทษคนที่เป็นตัวตั้งตัวตีติดต่อกับทางวัดไม่ค่อยมาดูแลหรอกครับ
    เป็นภาระทางวัด ลำบากพระเณรเถรชี เห็นหลวงเพื่อนบอกว่า คนที่เอาหมามาหลายเดือนจะมาหนนึง เอาอาหารหมามาก็แค่สองกระสอบ หมากินกันไม่ถึงอาทิตย์ก็หมด
  12. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    โรคลำไส้อักเสบนี่น่ากลัวจริงๆค่ะ ส่วนมากถ้าเป็นลูกหมาอายุน้อยๆและไม่ใช่หมาพันธ์ใหญ่โอกาสรอดจะมีค่อนข้างน้อย แต่ก็อาจจะรักษาให้หายได้ถ้าพาไปรักษาทันท่วงทีค่ะ เป็นโรคที่รักษาเองไม่ได้ค่ะต้องพึ่งหมอกับยาเท่านั้น ยังไงก็ขอเอาใจช่วยให้น้องหมาหายไวๆนะคะ
  13. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    อ่านหัวข้อ คิดว่าเอาหมาใส่กล่องไปลอยแทนกระทง พออ่านด้านในรู้แล้วละ

Share This Page