[10th] : กิจกรรมของ AF ในงาน 10 ปี 10 เว็บบอร์ด All-Final [จะสรุปสุดท้ายวันที่ 26 นะครับ]

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย tales, 16 พฤศจิกายน 2009.

1. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    ถูกใจที่ได้รับ:
    6
    คะแนน Trophy:
    88
    เกริ่นนำ
    กระทู้นี้ ถูกตั้งขึ้นเพื่อประชาสัมพันธ์รายละเอียดเกี่ยวกับกิจกรรมของบอร์ด All Final Fantasy นะครับ จุดประสงค์คือให้สมาชิกคนอื่นๆได้ทราบ เผื่อว่ามีใครเสนอไอเดียเพิ่มเติม หรืออาจมีศักยภาพในการช่วยสนับสนุนให้กิจกรรมดีขึ้นกว่าเดิม เพราะกระทู้ปักหมุดเดิมเป็นการพูดคุยรวมกัน 2 เรื่อง คือ ตั้งบูธอะไร (ซึ่งปัจจุบัน รูปแบบงานเปลี่ยนแปลงไปบางส่วน ไม่มีการแยกเป็นบูธชัดเจนของใครของมันแล้ว) กับการทำการ์ด (ซึ่งระบบการ์ดนั้นมีความเป็นไปได้ที่จะถูกยกเลิก เหลือเพียงบัตรคล้องคอสำหรับสมาชิกที่ลงทะเบียนแต่ละบอร์ดแทน) แต่จากการประชุมเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน 2552 ทีมงานทุกฝ่ายได้ปรับแผนงาน วางกิจกรรมทั้งส่วน Public และส่วน Private (สำหรับผู้ลงทะเบียนของแต่ละบอร์ด) ไปบ้างแล้ว ผมก็ได้คุยกับ พี่ Ob คร่าวๆ ว่า AF อาจจะมาในลักษณะ โซนดวลเกม Console

ตอนนี้อยากให้ยืนยันเลยครับ ว่าใครจะหยิบยกอะไรไป ทางผมจะได้คำนวน โต๊ะ เก้าอี้ และ การเดินสายไฟ ปลั้กไฟ รวมไปถึงกำลังไฟที่จะต้องใช้สำหรับวางแผนผังในงานครับผม ส่วนที่มีการโพสและยืนยันแล้ว ผมจะอัพเดทใส่ Rep.0 เพื่อให้ง่ายต่อการติดตามครับ

กิจกรรมเพื่อให้ทุกคนร่วมสนุกของทีมงานจาก AF ในงาน 10 ปี 10 เว็บบอร์ด

[Update] Duel Zone สำหรับ Console ที่ยืนยันแล้ว

- Ob PS3 พร้อม จอ LCD และเกมดังนี้ Tekken 6, Street Fighters 4, Rock Band 2 และ The Beatles : Rock Band จอยพร้อม 2 อัน แต่ไม่มีคันโยก และมีกีต้าร์อยู่อันเดียว ผู้ใครมีจอยกีต้าร์ก็ขอยืมด้วย

- พี่เจ PS2 และ PC รัน Emu ของ PS1 บวกด้วย Chocobo Racing

- Shinya และ Bank-Ultima ให้ความอนุเคราะห์ Demo FFXIII และ FFVII ACC ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ

- _ƒ¯@¯ƒ_ FF Challenge
    - FFV ให้ปราบโอเมก้าด้วยบัทซ์คนเดียว
    - FFVII ให้สู้เซฟิรอธให้ชนะโดยไม่ติดมาเทเรีย
    - FFVIII ให้ปราบโอเมก้าเวพอนใน 1 เทิร์น
    - FFX ให้สู้กับเจคท์ด้วยตัวละครที่ไม่ได้เดินเสฟียร์
    - FFT ให้ปราบ Orlandu ของคุณ Kyle ด้วยอาเกรียส

- ผมเอง Notebook Core2Duo 1.6GHz RAM 4GB onboard GMA X3100 ลง Windows 7 Standby สำหรับเผื่อใช้เล่น Emu และคงหยิบ Joypad Logitech ไปด้วย 1 ตัว
    - อีกเครื่อง AMD Phenom 8650 2.30 GHz RAM 4 GB ATI Radeon HD3870 (Platform Spider) + LG LCD ลง Windows 7
    - จากบ้านพี่ไปร์ท LCD 19 นิ้ว 2 เครื่อง

- สำหรับ Rockband 2 พี่หมอซิด คุยกับผมว่า มี กลอง กับ กีต้าร์ อีกตัว แต่ต้องหาคนช่วยขนหน่อยครับ แถวๆ พหลโยธิน ซอย 9 มีใครผ่านทางนั้นมั้ยครับ

- ส่วน FFT กับ Dissidia สามารถ Add เพิ่มเข้าไป กับโซน Portable ได้ครับ เดี๋ยวจะลองคุยกับทีมงานที่เตรียมโซนนั้นดู

- โซนถ่ายรูปมีอยู่แล้วครับ CCATH จัดให้ หรือเราจะไปแจมกับเขาก็ได้ไม่มีปัญหา

ปล. PS3 มีคนเอามาแล้ว ดังนั้น ในงานจะมี PC Wee เป็นคอนโทรลเลอร์แบบ Wii แต่ใช้กับ PC มาให้ทดลองเล่นกันด้วย
    ปล 2. ที่ยืนยันแล้วคือ ในงานจะมี Zone Public PC LAN Party สำหรับ Resident Evil 5 และ Left 4 Dead 2 ไม่ต้องห่วงเรื่องลิขสิทธิ์ เพราะเจ้าของสิทธิ์ มาเองจาก Sicom Amusement และ Cybergame Thailand (บริษัทที่ผมทำงานอยู่ทั้งสองที่) อยู่ในพื้นที่ Public ไปทดลองเล่นกันได้
    ปล 3. กำลังติดต่อ New Era ให้เอา Call of Duty : Modern warfare 2 และถ้าโชคดี อาจะได้ DJ Hero และ Guitar Hero มาแจมด้วย
    ปล 4. ขอบคุณ Intel ที่แม้จะไม่รู้ว่างานนี้มันงานอะไรกันแน่ แต่สนับสนุนคนเล่นเกม ให้ PC สุดแรง มาลองเล่นเกมกัน

โฆษณาโซนอื่นๆ
    ร่วมสนุกกับ Intel Core i5 Set ที่ใช้ในการแข่งขัน ESTC เสปกเดียวกับ เหล่านักแข่งอาชีพ กับการให้ทดลองเล่นเป็นครั้งแรกในประเทศ สำหรับสี่สหายฝ่่าดงอภิมหาซอมบี้ "Left 4 Dead 2"

กลับมาอีกครั้งกับ Resident Evil 5 Mercenary Mode Hi-score Braker มาดูกันว่าใครจะทำคะแนนได้สูงที่สุดในวันนี้

พร้อมรับของรางวัลต่างๆมากมายภายในงาน ที่ทั้ง Cybergame Thailand และ Sicom Amusement ขนกันมาเต็มพิกัด

ส่วนทาง New Era กำลังจดๆจ้องๆว่า จะเอา DJ Hero และตระกูลเกมดนตรี พร้อมคอนโทรลเลอร์พิเศษ มาให้ทดลองเล่นกันดีหรือไม่ แต่คงไม่พลาดแน่สำหรับ Call of Duty : Modern Warfare 2

นอกจากนี้ ยังรวมพล ผู้ใหญ่ใจดี จาก Roccat ผู้ผลิตอุปกรณ์สำหรับเล่นเกมที่โด่งดังจากเยอรมัน และเป็นผู้สนับสนุนทีมการแข่งขันในระดับโลกของ Counter Strike นำเอาผลิตภัณฑ์ของมืออาชีพมาให้สัมผัสกัน
    และใครว่า Motion Sensor มีเฉพาะ Console ชาว PC ก็ได้เฮเหมือนกัน สำหรับอุปกรณ์เล่นเกม ที่ถอดแบบมาจาก Wii Mote แต่ใช้เล่นเกม PC ได้มากกว่าร้อยเกม PCWee คือชื่อของเจ้าคอนโทรเลอร์จิ๋วแต่แจ๋วอันนี้

ทั้งหมดนี้ อยู่ภายในโซน Intel Core i5 LAN Party PC Game Partner ครับ

แล้วมาพบกับพวกเราในงาน 10 ปี เว็บบอร์ดการ์ตูนและเกม วันที่ 29 พ.ย. นี้นะครับ
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    Re: [10th] : ในงาน 10 ปี 10 เว็บบอร์ด All-Final จะมีกิจกรรมอะไรบ้าง

แก่กว่าผมตั้ง 2 ปี อย่ามาเรียกผมว่า "พี่" สิเฮ้ย
    ของผมก็ยก ps3 ไป และคิดว่าจะยก lcd ไปเองดีกว่า ไม่อยากไปรบกวนยืมของชาวบ้านแล้ว เกรงใจ
    เกมที่เอาไปก็ Tekken 6, Street Fighters 4, Rock Band 2 และ The Beatles : Rock Band
    จอยพร้อม 2 อัน แต่ไม่มีคันโยก และมีกีต้าร์อยู่อันเดียว ผู้ใครมีจอยกีต้าร์ก็ขอยืมด้วย
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Re: [10th] : ในงาน 10 ปี 10 เว็บบอร์ด All-Final จะมีกิจกรรมอะไรบ้าง

tekken ๆ
    ผมคงเอาไปได้แต่ PSP NDS น่ะครับ มีแต่เกมก็อปจะโดนใครมาจับมั้ยเนี่ย
    มี uncharted 2 มั้ยครับ เห็นได้รีวิวดีมากเลย
  4. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163

อยากไปเล่นกีตาร์อะ ... ไม่เคยลิ้มลอง
    เคยเล่นแต่ กีตาร์ฮีโร่ 80's เอง
  5. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    Re: [10th] : กิจกรรมของ AF ในงาน 10 ปี 10 เว็บบอร์ด All-Final [update เรื่อยๆ]

ไปเก็บรูปอย่างเดียวผม 555+ ไม่มีเครื่องเล่นอะไรทั้งเล่น (+เล่นไม่เป็นวุ้ย)

ปล. เอา Demo FF-XIII มาให้ดูด้วยสิครับ -*- (ยังไม่เคยเห็น ขี้เกียจโหลด ยูทูป) บอร์ด AF หรือเปล่า มีแต่เกมอื่น ..... หึหึหึ
  6. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    Re: [10th] : กิจกรรมของ AF ในงาน 10 ปี 10 เว็บบอร์ด All-Final [update เรื่อยๆ]

มันไม่มีให้โหลดใน psn น่ะ แถมมากับ FF7AAC ของญี่ปุ่นอย่างเดียวอีกต่างหาก(ไม่มีตังค์ซื้ออีก)
  7. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98

อยากเล่น TK6 กับ ST4 ค่ะ

พอดีไม่ได้ออนไลน์อ่ะ เล่นตู้ก็เจอโกลด์เซนต์ยำเสียเป็นส่วนใหญ่ > w < อยากลองเล่นกะหลายๆคนอ่ะค่ะ
  8. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38

มีแผ่นDemoXIIIที่บ้านค่ะ จะพยายามไม่ลืมคีบติดไปด้วย
    เอาไปพร้อมACCเลยละกันเนอะ? (อะ ว่าแต่แผ่นUSmี่มีซับไทยของเราอยู่ไหนหว่า ตอนนี้เจอแต่แบบJp=v=""" จะลองคุ้ยหาดูค่ะ)
  9. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36

น่าเปิดบูธ ถ่ายภาพ เหมือนกันแฮะ~
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

ซุ้ม All-Final แต่ดวล Tekken,SF,DQ, Monster Hunter วะฮะฮ่า :p
    น่าจะมีจัดดวล FFT,Dissida ด้วยนะครับ จะได้มีอะไรที่มันเป็น AF นิดนึง

แต่ถ้าให้เสนอว่าเอาเกมอะไรให้คนมาเล่นชิงรางวัลดี ผมเสนอ Battle City (เกมรถถัง) ครับ เก่าแต่คลาสสิค ฮาด้วย

สำหรับพวกคนบ้า FF จริงๆ เราก็อาจจะจัด Challenge แปลกๆ ให้ทำ เช่น
    - FFV ให้ปราบโอเมก้าด้วยบัทซ์คนเดียว
    - FFVII ให้สู้เซฟิรอธให้ชนะโดยไม่ติดมาเทเรีย
    - FFVIII ให้ปราบโอเมก้าเวพอนใน 1 เทิร์น
    - FFX ให้สู้กับเจคท์ด้วยตัวละครที่ไม่ได้เดินเสฟียร์
    - FFT ให้ปราบ Orlandu ของคุณ Kyle ด้วยอาเกรียส
    ทั้งหมดนี้ก็แค่เตรียม Save State เอาไว้ ให้คนที่มาเล่นปรับแต่งตัวละครเอง แล้วก็เข้าไปลุย จะชนะหรือแพ้ก็โหลดใหม่มาให้คนต่อไปเล่น
    ไม่รู้ว่าจะเวิรค์หรือเปล่านะครับ ไม่แน่ใจว่านอกจากบอร์ดนี้แล้วมีคนบ้า FF อยู่เยอะแค่ไหน
  11. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98

>> น่าจะมีจัดดวล FFT,Dissida ด้วยนะครับ จะได้มีอะไรที่มันเป็น AF นิดนึง >> เพราะเกมส์อื่นๆที่ว่ามา ผมแข่งกะเขาไม่ได้สักเกมส์ มีแต่อีอันนี้นี่แหละ สนับสนุนครับ

>> แต่ถ้าให้เสนอว่าเอาเกมอะไรให้คนมาเล่นชิงรางวัลดี ผมเสนอ Battle City (เกมรถถัง) ครับ เก่าแต่คลาสสิค ฮาด้วย >> ว้าย~ ซุ้มดักแก่~
  12. eol

EXP:
    1,040
    0
    86

ไม่เล่น bomber man ไปเลยล่ะ : P

จริงๆ จัด league Chocobo Racing กันดีกว่าไหม??? (เอา emu ps1 ไปเล่นจะโดนจับไหม 555+)
  13. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113

Chocobo Racing ดูน่าสนใจดีนะฮะ เกมค่อนข้างไวคนน่าจะร่วมเล่นกันได้เยอะดี
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

เอาจริงดิครับ ... เดี๋ยวจะไปลองนะครับ เหอะๆๆๆ
  15. tales

EXP:
    546
    6
    88

ตอนนี้ ไอเดียหลากหลายมากเลยครับ แต่ขาดคนอาสา ที่จะเตรียมและดูแลในแต่ละกิจกรรมครับ

ถ้าใครพอคิดว่าจะอาสาได้ กับกิจกรรมที่เสนอมา หรือมีกิจกรรมที่ตัวเองและเพื่อนๆอยากจะทำ โพสต่อๆมาได้เลยครับ
  16. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88

เลิกงาน CS #AF รำลึกความหลัง : P

ไม่มีแมคสยามแล้วแหะ....เห็นว่าเมื่อก่อนชอบนัดกันที่นั่น (ผมถามลุงนุ๊กมาอีกที)
  17. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113

ต้องหาเกม โจโคโบะเรซซิ่งให้ได้ก่อน คิดว่าน่าจะเล่นกับเพลย์สองได้
  18. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38

ถ้าคนมันเยอะ.... ก็บันไดงูไปครับ ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
  19. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38

Chocobo Racing โหวตเลยครับ
  20. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113

ว่าแ่ต่ใครยังมีแผ่นมั่งครับ
  21. eol

EXP:
    1,040
    0
    86

มีแต่แผ่นก๊อบครับ (+ลายพร้อยเลย) ... -*- แผ่นแท้ไม่เคยซื้อ (เพราะ PS1 PS2 ยังไม่ซื้อเลย จะเอาแผ่นแท้มาทำหยัง -*-)

ส่วนเครื่องเล่น ........ ผมว่า notebook กากๆ ซักเครื่อง + จอย PS2 เสียบคอม 2 อัน ก็เล่นได้แล้วครับ -*- (กลัวโดนจับไหมเนี่ย 555+)

ถามหน่อย จะมีปัญหาอะไรไหม ถ้าเอา emu ไปเล่น
  22. tales

EXP:
    546
    6
    88

ตอบ eol ในฐานะคนที่ดูแลงานนี้

สมมติถ้าเป็นเกมของค่าย CAPCOM หรือ Valve จะ Emu หรือ Crack ไม่มีปัญหาครับ

ส่วนค่ายอื่น ถ้ามีเจ้าของลิขสิทธิ์ในไทย อาจจะมีปัญหา แต่ถ้าไม่มี ก็ไม่โดนอะไรหรอกครับ แล้วเราเอาไว้ในโซนปิด แถมไม่ได้เสียเงินเล่น เอามาเล่นแข่งกันฟรีๆ

เอาง่ายๆ
    ตอนนี้ มี Sicom, Cybergame, New Era สนับสนุนงาน เกมสามบริษัทนี้ ไม่มีปัญหาชัวร์

หลีกเลี่ยง Blizzard กับ EA สองค่ายนี้เป็นพอครับ (สำหรับแผ่นก๊อปนะ) ใครถือสิทธิ์คงรู้ๆกันอยู่
  23. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

อยากช่วยงาน แต่ภาคเช้า ... มีคุมสอบ TU-GET ก่อน ...
    ไปถึงงานก็บ่ายแก่ๆเข้าไปแล้ว

งั้นเสนอ .. (อีกแล้ว) ได้ไหมเนี่ย?

เกมส์เต้นครับ ใครมีแผ่นเหยียบ แบกไปด้วยนะ หุหุ
    (ไอ้ที่มี Boom Boom , Paranoid ) มันจะเล่นกับ Ps2 ได้ไหมเนี่ย

อยากเห็น Staff โชว์สเตปเทพอะ หุหุ
  24. obtheair

EXP:
    1,643
    22
    98

สำหรับ Chocobo Racing
    ผู้ใดมี account psn japan และซื้อเกมนี้มาแล้ว ขอยืม account มา share จนกว่าจะจบงาน จะได้โหลดมาให้ร่วมวงในงานได้ครับ เสร็จแล้วงานแล้วจะ deactivate คืนให้
    ส่งข้อมูลมาทาง pm นะครับ
  25. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

เรื่องอีมูกับไฟล์อิมเมจ ถ้าเราเป็นเจ้าของแผ่นแท้อยู่แล้ว ต่อให้ทำอิมเมจมาเล่นกับอีมู แล้วไม่ได้แจกจ่าย ก็ไม่น่าจะผิดกฏหมายนะครับ

สำหรับพวก Challenge ต่างๆ
    FFV ผมเตรียมให้ได้แน่นอนครับ
    FFX นี่ไม่รู้จะมีเวลาทำให้รึเปล่า อาจจะต้องหาเซฟที่ไม่เดินเสฟียร์จากเน็ตเอา
    FFT ผมมีเซฟ Ramza level 1 อยู่ เดี๋ยวเอาไปเปิดให้คนสู้กับพวกบอสต่างๆ ดู
    หรือไม่ก็ให้ลุย Deep Dungeon 10 อันรวด

ส่วนพวก FFVII, FFVIII นี่จนปัญญาครับ ไม่มีเซฟเก็บไว้ในคอมเลย

แล้วก็ Battle City ผมก็เตรียมให้ได้เหมือนกันครับ

แต่มีปัญหาอยู่นิดนึง คือวันที่ 29 มันดันเป็นวันอาทิตย์
    ถ้ายังไงขอไปเตรียมตั้งแต่วันที่ 28 ได้ไหมครับ? (ไม่งั้นคงต้องส่งไฟล์ให้พี่เจ)

ถามอีกอย่างคือ มีคอมพิวเตอร์ให้กี่เครื่องครับ? ถ้าต้องเอาโน้ตบุค 12 นิ้วผมไปเปิดนี่ไม่สนุกแหงๆ เลย

Share This Page