สงสัยเกี่ยวกับการ์ตูนจีน

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย ffpokemon, 5 ธันวาคม 2007.

1. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    ถูกใจที่ได้รับ:
    79
    คะแนน Trophy:
    113
    ไม่มีอะไรมากมายหรอกครับ แค่อยากรู้เพราะสงสัยมานาน
    คือการ์ตูนจีนแทบทุกเรื่องมันจะมีเอกลักษณ์อะไรบางอย่าง ไม่ใช่ลายเส้น แต่คล้ายๆกับเป็นการใช้แสง/เงา
    ทำให้เวลาดูภาพปั้บก็จะรู้เลยว่ามันต่างจากการ์ตูนญี่ปุ่น

คำถามก็คือ ไอ้ที่ผมรู้สึกว่าคล้ายๆ การเล่นแสง/เงา มันคืออะไรกันแน่ครับ?
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ่การ์ตูนกำลังภายในใช่รึเปล่า ของค่ายบูรพัตน์นะ...

การ์ตูนพวกนี้ต้นฉบับลงสีทั้งเล่มเลย ไปหาดูสแกนได้
    พอเข้าไทย แปลงเป็นขาว-ดำ เลยออกมาเป็น แสง/เงาอย่างที่เห็นแหละครับ
  3. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ที่ร้านขายหนังสือมือสองจะมีกันอยู่ครับ เป็นสี่สีทั้งนั้นเลยเสียดายผมอ่านภาษาจีนไม่ออก T T แต่ผมไม่ค่อยชอบนะบางเรื่องกล้ามยังกะสตอลโลน กับอาร์โนล
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    สังเกตกล้ามครับ กล้ามจะใหญ่ผิดปกติ แล้วก็เส้นมันจะเยอะมาก ไม่ค่อยโล่งเหมือนการ์ตูนญี่ผุ่น
  5. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ลายเส้นปราณกับพวกวิชาทั้งหลายจะสวยพริ้วและอลังการ (ทั้งๆที่คนที่ใช้กระจอกมาก)

ชอบนะลายเส้นวิชาแบบจีนๆมันพริ้ว~

แต่ผู้ชายนี่ก็กล้ามใหญ่จริงๆนั่นแหละครับ(เด็กยังมีกล้ามเป็นมัดๆ= =) ผู้หญิงก็ไม่ค่อยน่ารักด้วย

--------------

ปล.ความรู้ใหม่นะนี่ ที่ว่าการ์ตูนจีนมันเป็นสีทั้งเล่มแล้วเอามาพิมพ์ขาวดำ
    ยังว่าอยู่ว่าทำไมคนวาดถึงขยันอะไรอย่างนี้ = =
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ผมว่าไม่ใช่เพราะขยับหรอก น่าจะมีทีมงาน ลูกมือเยอะมากกว่า

อย่างบางเรื่อง ได้ยินมาให้ลูกมือวาดแทนเลยก็มี
  7. melcarba

melcarba Member

EXP:
    101
    1
    18
    พวกตัวละครเค้าจะเน้นความสมจริงมากกว่านะ แค่จะไปแฟนตาซีสุดๆ ก็พวกวิชา กระบวนท่าต่างๆนี่ละ
  8. yagyami

yagyami New Member

EXP:
    20
    0
    1
    ใช่ๆครับการ์ตูนแนวกำลังภายในนี่ภาพคมกว่าหนังสือการ์ตูนทั่วไปอีกนะผมว่า
  9. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมว่าเอกลักษณ์ของการ์ตูนจีนคือการตวัดปากกา G-pen ดุจตวัดพู่กันนะ

ลายเส้นจะพริ้วๆ มีหนักมีเบา มีเงามีเส้น แล้วก็มีใช้พู่กันจีนผสานด้วย ลักษณะออกมาจึงคล้ายๆภาพวาดจีน อย่างเวลาวาดน้ำทะเลก้จะไม่มีแค่เส้นที่เขียนเป็นคลื่นน้ำ แต่จะมีลงน้ำหนักหนักเบาด้วย เทคนิคนี้ดีนะ ผมคารวะยิ่งกว่าการ์ตูนญี่ปุ่นหลายเรื่องเลย ติดแต่ว่ามันอีนุงตุงนังเลยไม่ค่อยชอบอ่านเท่านั้นเองครับ ^^"
  10. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    ตอนแรกก็ว่าลงสีรึเปล่าเนี่ย(= =) แต่ว่าต่อให้เป็นลูกมือว่าแต่ก็สุดยอดอยู่ดีล่ะค่ะ วาดถามแบบนี้เราว่ายากกว่าแบบการ์ตูนเสียอีกนะคะ แถมยังลงสีอีกด้วย
  11. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    จนตอนนี้ผมยังฮาการ์ตูนBioHazard Versionฮ่องกง อยู่เลย

อะไรฟะ ลีออนแปลงร่างเป้นมังกรได้ด้วย

<!-- m -->http://moeroshop.net/index.php?main_pag ... ts_id=2602<!-- m -->
  12. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    การ์ตุนจีน(ฮ่องกง ไต้หวัน) นั้น ได้รับอิทธิพลมากจากการ์ตูนฮีโร่ฝรั่งครับ
    ทั้งการดำเนินเนื้อเรื่อง ลายเส้น การออกแบบตัวละคร การแบ่งช่อง

ใครที่เคยอ่านการ์ตูนฮีโร่ฝรั่ง(แบทแมน X-menทั้งหลายแหล่) จะรู้สึกว่าคล้ายๆกับการ์ตูนจีนอยู่มาก

ทั้งความเวอร์(ตัวร้ายโผล่มาใหม่เรื่อย คนที่ตายบทจะคืนชีพก็ทำง่ายๆ หรือเป็นคนดีจู่ๆกลายเป็นบอสใหญ่ก็มี) และอื่นๆ
  13. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    การ์ตูนจีนจะคิ้วหนากว่าญี่ปุ่นด้วยนะ
  14. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    การ์ตูนจีนบางทีภาพก็ดูเข้าใจยากเหมือนกันนะครับ แต่ก็ชอบที่สุดเลยครับ ยิ่งเรื่องมังกรทลายฟ้านี้ สุดยอดเลยครับ
  15. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    ผมว่าเขาวาดลงสีได้สวยมากๆเลยนะ

ชอบพวกหน้าปกของเรื่องสำนักพยัคมังกรมากๆเลย
  16. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    มันมีความแตกต่างจนแยกได้เลยล่ะ หรืออุปกรณ์การวาดทางมีอะไรพิเศาแน่ๆเลยแฮะ
  17. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    การวางช่องการดำเนินเรื่องเหมือนฝรั่ง คือเป็น1ช่อง1แอคชั่น ถ้าเป็นตูนญี่ปุ่นบางทีจะปล่อยพลังก็ต้องมี1ช่องก้าวเท้า1ช่องเงื้อมือ1ช่องปล่อยพลัง
    ด้วยความที่เป็น1ช่อง1แอคชั่น ภาพจึงไม่อาจสื่อการเคลื่อนไหวได้มา เลยต้องมีกรอบบรรยายการกระทำประกอบอยู่เยอะแยะ "xxxใช้ท่าaaa จึงไม่อาจปะทะกับyyyซึ่งมีวิชาbbbได้" อะไรประมาณนั้น
    ภาพสีทั้งเล่มก็เหมือนตูนฝรั่ง กล้ามก็เหมือนฝรั่ง
    จมูกแหลมคิ้วหนาปากบางนี่แหละ ที่เป็นสไตล์จีน
    ส่วนวิธีลงสี เราดูไม่เป็นน่ะ
  18. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ถ้าการ์ตูนค่ายบุรพัฒน์ นะที่เห็นเด่นชัดเลยก็คือตัวการ์ตูนจะเป็นพวกพลัง K เสียเยอะ
    ส่วนที่ว่าการ์ตูนบ้านเขาเป็นสี่สีทั้งเล่มนี้นับเป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยละครับ
    นี่หมายความว่าบ้านเขาสนับสนุนการอ่าน (การ์ตูน) กันเต็มที่แน่ๆ
  19. Ashura2520

Ashura2520 New Member

EXP:
    22
    0
    0
    อ่านการ์ตูนจีนไม่ค่อยรู้เรื่องก็เพราะลายเส้นนี่แหละเจ้าค่ะ หน้าตัวละครคล้ายกันไปหมด
    พอยิ่งมาเป็นขาวดำ ยิ่งงงไปกันใหญ่ ยอมรับว่าลายเส้นสวยและมีเอกลักษณ์ชอบการ์ตูนจีนก็ตรงนี้ แต่อย่างอื่นข้าน้อยขอยอมแพ้ ณ บัดดล

เคยลองอ่าน หงสาจอมราชันย์ที่ในเวบพันทิบเชียร์กันนักหนา แต่ไฉนข้าน้อยถึงช่างเขลาเบาปัญญาเยี่ยงนี้ อ่านไป 5 เล่ม งงไปงงมา สุดท้ายเลยเอาไปขายต่อ สงสัยชาตินี้การ์ตูนจึนกับข้าน้อยคงไม่ใช่ชะตาฟ้าลิขิตให้มาต้องกันเสียแล้ว
  20. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    หงสา ขนาดคนอ่านสามก๊กยังมึนๆเลยครับ มันบ้าพลังอย่างรุนแรง มา25 ลิโป้ยังไม่ตายอีกอ่ะ = ='' ยืดสุดๆกับฉากสู้ ใครไม่แม่นตัวละคร หรือแม่นเนื้อเรื่องสามก๊ก โยนทิ้งได้เลยครับ มึนสุดๆ ผมยืมคนอื่นเอาน่ะ รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง แต่เนื้อหามันพลิกไปหมดเลย
  21. beztroom

beztroom New Member

EXP:
    28
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    แต่หงสานี่ผมกลับชอบนะ

การ์ตูนในดวงใจเรื่องหนึ่งของผมเลย
  22. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ขออนุญาตต่อยอดเรื่องหงสาฯนิด

หลายๆคนชอบเรื่องนี้นะ แต่ผมไม่ชอบเอามากๆเลย เพื่อนผู้หญิงผมบอกว่าอ่านมันส์ดี ได้กลยุทธ์เยอะ ผมก็เลยไปเช่ามาอ่านบ้าง แต่รับไม่ได้อย่างแรงเมื่อ...
    - จูล่งเป็นคนแบบนั้น (จูล่งในอุดมคติผมต้องไม่ห่ามแบบนี้ =A= แล้วเรื่องอะไรมายอมผู้หญิงแก่นกระโหลกอย่างเตียวเสี้ยนน่ะ)
    - เตียวเสี้ยนยกเท้ายิงคันธนู (มันมีด้วยเหรอผู้หญิงแบบนี้ในยุคนั้นน่ะ!)
    และเหมือน Shuu ว่า เนื้อหามันพลิกไปหมดเลย หัว Traditional และ Preservative อย่างผมอ่าน 2 เล่มก็เลยโยนทิ้งไปโดยปริยาย

แต่ใครว่าสนุกยังไงก็แจงด้วยนะ ผมก็อยากรุ้เหมือนกัน
    ปล. นี่เราจะทำกระทู้ชาวบ้านกลายพันธุ์แล้วใช่ไหมเนี่ย
  23. petchsatan

petchsatan New Member

EXP:
    15
    0
    0
    รุสึกว่า
    พลังเคกระจายมากมายเจ้าค่ะ - -"""
  24. beztroom

beztroom New Member

EXP:
    28
    0
    0
    บังเอิญ ในเรื่อง.. เตียวเสี้ยนไม่ใช่ผู้หญิงครับ :confused:;

เนื้อเรื่องไม่ตรงกับสามก๊กดั้งเดิมไม่เห็นเป็นไรเลยครับ
    เพราะสามก๊กดั้งเดิมก็ไม่ได้ตรงกับประวัติศาสตร์เหมือนกัน

แถมผมว่า กลยุทธ์ใน หงสา มันลึกกว่า ฉบับดั้งเดิมของหล่อกว้านตงด้วย :E
  25. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    ผมอ่านได้แค่บางเรื่องเท่านั้นเอง เฉพาะที่ชอบๆ ก็พวกมังกรหยก เจาะเวลาหาจิ๋นซี(มั่วชื่อไหมหว่าจำไม่ได้แล้ว) มังกรคู่ มันอ่านง่ายดีครับ บางเรื่องอ่านแล้วรีบวางไปเลยก็มี เพราะมันไม่รู้เรื่อง อธิบายมากเกินไป แถมตัวละครก็เยอะมากมายจำไม่ไหว

Share This Page