ไม่รู้ว่ามีใครเคยสังเกต รึเปล่านะครับ? เพราะผมสงสัย ว่าพี่ไทยเราก็เนียนเหมือนกัน

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย sscom, 9 ธันวาคม 2009.

1. sscom

sscom New Member

EXP:
    1
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ถ้ามีคนเคยพิสูจน์มาแล้ว ก็ขออภัยด้วยนะครับ...

ท่านส่วนใหญ่คงจะเป็น คนที่สนใจเกม Final Fantasy ใช่มะครับส่วนใหญ่ คงจะมีส่วนน้อยนะ ที่หันไปดูละครไทย
    ที่ฉาย ตอนช่วง สองทุ่มครึ่งถึงห้าทุ่มของบ้านเรา ซึ่งผมเอง ก็ไม่ได้ สนใจอะไรเช่นกัน แต่นี้เป้นเกร๊ดเล็กน้อยที่เผอิญ ผมไปเจอ

ละครที่คนเคยดูกันแล้วฮิตกันในช่วงก่อนหน้านี้เป็นปี (นานมากแล้วนะ) อย่าง 'ปี่แก้วนางหงษ์' ใครจะไปรู้ว่าไอตอนที่ฉากเศร้าๆ อินๆหน่ะ
    จะใช้เพลงอะไรมาบรรเลง หลายๆที่เล่น FF7 ทุกคนคงรู้จัก Aerith Theme ของ FF7 เป็น Music Theme ประจำตัวเจ๊ริธครับ
    หรืออีกชื่อหนึ่งว่า'Pure Heart (ผิดก็ขออภัยครับ)'

ในฉากของปี่แก้วนางหงษ์ ผมอยากให้ลองมาช่วยฟังกันหน่อย ว่าเพลงที่ท่านได้ยินในนี้มันคุ้นหูมั้งไหม -*-
    ผมแค่ยกมาแค่ฉากนี้นะครับ เพราะผม เจอแค่นี้ขี้เกียจหา แต่ตอนที่ผมดูตอนนั้น ฉากตอนกำลัง Sadๆ จะบรรเลงด้วยเพลงนี้ตลอด

<!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=BEEeeRpN ... re=related<!-- m --> ช่วงเวลา ประมาณ (00:55-2.00)

ต้องขออภัยด้วยนะครับหาก ผมหาอันที่ชัดเจนกว่านี้ไม่ค่อยได้เพราะไม่มีเวลา
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    มีบ่อยครับ ขนาดรายการ "อลหม่านจานเด็ด"
    ยังเอาเพลงโจโกโบะเป็นเพลงธีมรายการเลยครับ
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เมื่อก่อนผมได้ยินเรื่องพวกนี้ผมก็ฉุนๆ นะครับ
    เดี๋ยวนี้ชักเฉยๆ
    แบบว่าชักชิน
    เอาเป็นว่าถ้าเค้าจะโดนฟ้องขึ้นมาเค้าก็ซวยเองแหละครับ ช่างเค้าเถอะ
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไปต่อใบขับขี่ ดูวิดิโออบรมหนูดีมา เพลงประกอบจาก FF ก็มีใช้ครับ
  5. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    โฆษณาพิซซ่าที่เอาเพลง Rossini's William Tell Overture มาใส่ก็เล่นง่ายสิครับ

โฆษณาโลตัสที่เอาเพลง O Fortuna ของ Therion มาแปลงเนื้อร้องก็ผิดสิครับ

โฆษณา อะไรซักอย่างที่เอาเพลง Eine Kleine Nachtmusik มาใส่ก็ยิ่งเล่นง่ายเข้าไปใหญ่สิครับ

ผมว่า คนทำโฆษณา คนทำละคร คงไม่มีตังขนาดจะจ้างคนมาทำซาวน์แทรคเองหรอกครับ เพราะนักแต่งเพลง เจ๋งๆ เก่งๆ มันเล่นตัวกันเกือบทุกคน - -* อีกทั้ง เพลงจากที่ฟัง มันเป็น Orchestra ครับ วงๆนึง มันใช้ค่าใช้จ่ายเยอะมากเลยครับ

ช่างเขาเถอะครับ เพลงมันเข้ากับอารมณ์ก็โอเค

แต่ไอ้ที่เอาเพลงของคนอื่นมาทำเป็นเพลงของตัวเองนี่ ให้อภัยไม่ได้ฮะ - -*
  6. jameskungz

jameskungz New Member

EXP:
    235
    0
    0
    ยังไม่ชินอีกหรอ
  7. DivinitY

DivinitY New Member

EXP:
    6
    0
    0
    โฆษณา โรง digital ของSF ก่อนที่เราจะดูหนัง เอาTHEME AERITH มาใช้
  8. Mahalo

Mahalo New Member

EXP:
    32
    0
    0
    เฮอ!! ต้องทำใจครับ เพราะว่า sound ของ Final Fantasy มันหาง่ายไงครับ ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ นี้ผมก็ไม่อาจทราบได้ว่า แท้ที่จริงแล้ว พวกเขาจ่ายให้กับ

ทาง SE รึเปล่า หรืออาจเป็นเพราะบ้านเราไม่มีลิขสิทธิ์ของทาง SE ก็เป็นไปได้ เพราะขืนไปใช้ Sound ของ Hollywood คงน่วมแน่
  9. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    ละครช่อง7 เอาเพลงdq8ไปใช้กันแล้วเจ้าข้า

สงสัยเพลงของFinalคงจะใช้มาหมดแล้ว อิอิ

ถ้าจำไม่ผิด หนังเรื่องUPก็มีเพลงคุ้นๆนา

Share This Page