JPCSP มันคือ PSP Emulator on PC ครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย Sonic, 25 ธันวาคม 2009.

1. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    ถูกใจที่ได้รับ:
    13
    คะแนน Trophy:
    18
    เป็น Emulator ที่เขียนด้วย JAVA ครับ เวอร์ชั่นล่าสุดคือ 0.4 เท่าที่ลองแล้วยังไม่ปลื้มเท่าที่ควร แต่เป็นนิมิตรหมายอันดีสำหรับผู้ที่อยากเล่น PSP บน PC แต่ไม่มีเครื่อง

Emulator ไม่ใช่สิ่งผิดกฏหมายครับ ดังนั้นแจกไปโลด แต่ Rom images และไฟล์ ISO (รวมไปถึง bios) นั้นถ้าเราเผยแพร่หรือจำหน่ายจ่ายแจก ถือว่าละเมิดกฏหมายทรัพย์สินทางปัญญาเด้อ ดังนั้นตัว Rom และ ISO ไปหากันเอาเอง

1. ตัว Emulator ไป D/L กันได้จากที่นี่สำหรับใครที่อยากลอง แต่บอกไว้ก่อนว่าสปีดและ compatibility ยังไม่น่าประทับใจนัก ลิงค์อยู่ด้านล่างครับ

http://dl.qj.net/psp/homebrew-applications/jpcsp-v04-revision1287.html

2. แตกไฟล์ออกมาให้เรียบร้อย ตัว execute เป็น batch file ชื่อ jpcsp0.4 (เครื่องของท่านต้องมี JAVA runtime ก่อนเด้อ มันคืออะไร หาจากไหน ลองถามเพื่อนๆที่พอเป็นคอมฯดูเอา หรือไม่ก็อ่านจาก Readme มีคำตอบและแหล่ง D/L ให้) ท่านก็รันจากไฟล์นั้นโลด

3. ไฟล์ ISO และ CSO ของเกม ให้เอาไปใส่ในโฟลเดอร์ชื่อ umdimages ใส่ๆลงไปเลยครับ ไม่งั้นก็ปรับเอาจากคอนฟิกของโปรแกรมว่าจะให้มันรันจากไดเร็คทอรี่ไหน ดังภาพ

4. ตัวปุ่มหรือคอนฟิกอื่นๆก็ปรับเอาตามสภาพเครื่องและเกม ตรงนี้ผมบอกอะไรมากไม่ได้เพราะลองไปไม่กี่เกม

5. เวลาจะเล่นก็เลือกที่ Menu นั่นแหละครับ เลือกรัน UMD เลย ตามภาพ

6. ขึ้นอยู่กับว่าเรามี UMD หรือ ISO ในโฟลเดอร์มากแค่ไหน ตัว Emulator จะขึ้นลิสต์มาให้เราเลือกอย่างในรูป อ้อ ไม่ได้หมายความว่า Emu ตัวนี้จะเล่นเกมได้ทุกเกมนะครับ โดยเฉพาะเกมใหม่ๆที่ require firmware สูงๆน่ะ อย่าเพิ่งหวังก่อน

7. พอผมเลือกเกมได้แล้วก็กดโหลด เอ้าทายครับ ว่าผมจะรันเกมอะไรดี....
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เตตริส
  3. Sonic

EXP:
    349
    13
    18
    8. ถ้าบังเอิญเกมนั้น Emulator เวอร์ชั่นที่เราใช้มันเล่นได้ หน้าจอก็จะขึ้นโลโก้ของเกมมาเลย อนึ่ง พอโหลดเสร็จให้กด RUN ก่อนนะครับ ไม่งั้น Emulator จะยังไม่ทำงาน

9. ถ้ากระตุกมาก ลองกด pause Emulator เอาไว้ก่อน จากนั้นปรับ Logging เป็น Off ซะ สปีดจะเร็วขึ้นอีกจึ๋งนึง

10. ผมลองไปได้ไม่กี่เกมเอง พูดตรงๆเลยว่า Emu ตัวนี้ยังต้องปรับปรุงอีกพอสมควร แต่ว่า... มันเล่นได้แล้วครับ! ใครที่เครื่องแรงและใจร้อนไม่อยากรอเวอร์ชั่นต่อๆไปก็ตามอัธยาศัย ส่วนตัวผมเองแค่มาบอกกล่าวเอาไว้ ก่อนจะหนีไปเล่น Ys Seven บน PSP ของผมต่อ ขอบคุณ Yuna ซังสำหรับบทสรุปครับ ช่วยได้เยอะจริงๆ :p

4. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    ไม่น้า

T-T

ไม่เอาอะ

อยากให้มัน execlusive อะ
  5. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เข้ามาขอบคุณสำหรับข่าว เล่นกับเจ้าอ้วนเหมือนเดิมดีกว่า นอนเล่นสบายๆ
  6. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    <!-- m -->http://www.java.com/en/download/<!-- m --> << โหลด java runtime - -!!

มันจะใช้พวก memory search แก้ค่า เองแบบ emu SFC , PSone ได้มั๊ยน่า

~เฮๆ
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อะเฮะ มาแล้ว

มีเครื่องอยู่แล้ว ก็รอพัฒนาจนเล่นได้น่าปลื้มไปพลางๆ
  8. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ไอ้พวกเกมFull 3d คงหวังอะไรไม่ได้สินะ เหอะๆๆ Persona ยังพอไปวัดไปวาได้อยู่ แต่พวกเทล มอนฮั้นนี่ อีกนาน

ปล. กลับไปยิงกันดั้มต่อ หุหุ
  9. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    พอดีมีเกมส์ไว้ลอง 4 เกมส์

VP Lenneth
    Monhunt Unite
    Armored Core 3
    Half minute Hero Yuusha

... เล่นไม่ได้สักเกมส์ OTL

~เฮๆ
  10. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    มี psp ก็ใช้ psp ต่อไปละครับ :D
    เอ๊ะ ทำไมเหมือนกับว่าผมจะทายถูกว่าพี่โซต้องเปิดเกมนั้นก่อนแน่ๆ

ปล. ก่อนบวช ก็เล่น P3P แบบเป็นบ้าเป็นหลังมาก หลังลาสิกขาจะเล่นอะไรดีเนี่ยะ ควีนเบลด?
  11. Sonic

EXP:
    349
    13
    18
    เจอปัญหาเรื่อง firmware บน Emu ด้วยยแฮะ.. ช่างมัน เล่นเครื่องจริงไปพลางๆก่อน...

Queen's Blade เป็นเกมที่ทำให้ผมเสียคนไปเลยครับ 555 ดันทะลึ่งไปเปิดเล่นที่อฟฟิศแล้วเพื่อนร่วมงานเห็นเข้า ไม่ไหวครับ ขาดว่าเซอร์วิซเบาะๆนะเนี่ย

ส่วนใหญ่ผมใช้เครื่อง PSP เล่น Emulator ครับ มันเล่นเกมของเครื่องเก่าๆได้แทบทุกเครื่องจริงๆ (NES, SNES, Genesis, SMS, Wonder Swan, NeoGeo, PSX, Sega Saturn, Capcom CPS, etc.) ว่างเมื่อไหร่ก็เปิด Emu NeoGeo แล้วก็ Ad Hoc เล่น KOF กันกับเพื่อนที่ทำงาน (เราเป็นวัยที่โตมาพร้อมๆกับ KOF'95 และ Samurai Spirit II คนรุ่นๆเดียวกันคงพอนึกออก ใช่หรือเปล่าครับพี่นุก :p )
  12. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    *0*!! รอมันเจ๋งพอกะ EMU PS2 ตอนนี้ แล้วจะลองเล่น อิอิ นับว่าเป็นข่าวดีครับ (แต่ยังขี้เกียจลอง ดองหลายเกมน่าดูตอนนี้)
  13. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    แล้ว ff 7 cc ละครับ อยากเล่นมาก ได้ฟังเพลงตัวอย่างเกมส์แล้วน่าเล่นจัง
  14. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    ดีใจสุด ๆ พอดียังไม่มีด้วย TT[]TT

ขอบคุณที่เอามาบอกต่อจ้า
  15. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    FF7CC มันใช้ FW เก่า โปรแกรมที่พัฒนาขึ้นมาเดี๋ยวนี้คงไม่มีปัญหาเรื่อง FW ไม่พอแล้วมั้งครับ ติดอยู่แค่ว่าจะเล่นลื่นไม่ลื่นแค่นั้น
  16. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    อยากเล่น FFTactics : WoL เล่นได้มั้ยเนี่ย
  17. weerasak

weerasak New Member

EXP:
    1
    0
    0
    [action][/action]ขอบคุณครับ
  18. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    โอ้ว หามานานแล้วล่ะครับ ว่าแต่มันเล่นเกมได้เยอะหรือเปล่าเหรอครับ เกมที่เราอยากลเนจะเล่นได้ไหมเน้อ ต้องลองต้องลอง
  19. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    เจ๋งเป้งคร้าบบบบบ XD !!!!

ขอสูบไปเลยโดยทันใด ขอบคุณมากคร้าบบบบ
    โคตรๆๆอยากเล่นเกมบน PSP ไม่มีปัญญาจริงๆ TAT!!

EDIT

หา emu ยากจัง TvT อยากได้ Persona ที่โชว์รูปนั่นอ่ะ
    ....แอบหลังไมค์ได้มั้ย?
  20. arunrojk

arunrojk New Member

EXP:
    1
    0
    0
    ขอบคุณมากๆค่ะ

Share This Page