หลายคนคงไม่รู้ว่ามี FFXII IZJS "English" แล้ว

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย freakies, 26 ธันวาคม 2009.

1. freakies

freakies New Member

EXP:
    108
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    0
    Merry Christmas ครับ late ไปหนึ้งวัน

มีคุณ ffgriever (ชื่อบน Internet) ทำ Patcher ไว้ ให้เอา ISO ภาค Eng มา patch เข้ากับภาค IZJS ได้ครับ ทำได้ทั้งภาค Eng Fre Ger Spa ได้หมด

อะ ดูนี้
    <!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=T6jPS7cFr5o<!-- m -->

นี้ web ไปโหลด Patcher ไม่ถึง Mb
    <!-- m -->http://www.psx-scene.com/forums/showthread.php?t=62222<!-- m -->

เล่นกันรู้เรื่องแล้วหล่ะ ทีนี้ แปล (เกือบ) หมด ทั้ง Gambits Licenses อาวุธทั้งเก่าและใหม่ ชื่อ job เมือง NPC และอื่น ๆ
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    หลักๆ คงแปลเพิ่มในส่วน trial กับระบบ ZJS
    เยอะปานนั้นก็ยังทำออกมาได้
  3. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    ครับผม และมันก็เป็นแบบว่า เค้าเอาข้อมูล text ที่อยู่ใน ISO ที่เป็น English version มาสวมทับตรง Jap version ครับ
    คือเค้าไม่ได้แปลหมด ตรงไหนที่ตรงกันทั้ง ISO อังกฤษ กับ ญี่ปุ่นก็สวมทับกันไปเลย เช่น potion status ชื่ออาวุธ อื่น ๆ แต่บางอย่าง เช่นอาวุธ ไอเท็ม ชื่ออาชีพ gambitsใหม่ ฯลฯ อะไรๆที่เป็นของภาค izjs เฉพาะ เค้าจะแปลและใส่เองครับ ตาม patcher ไฟล์ patcher ก็เลยเล็กไง
    วิธีการก็ต้องมี ISO เวอร์ชั่นที่จะเอา text มา (Eng Fre Ger Spa etc.) กับ ISO เวอร์ชั่น IZJS มาอยู่ folder เดียวกัน แล้วก็ใช้ patcher หลังจากนั้นก็ไรท์แผ่น ISO ใหม่ ออกมาเล่น หรือจะเล่นกับ Emulator คอคอมก็ได้เหมือนกัน คือต้องมีพื้นที่เหลือเฟือเพื่อสร้าง ISO ใหม่ด้วยหล่ะครับ ประมาณ 4 Gb
    ยังมี error เยอะแยะครับ ไม่สมบูรณ์ แต่ก็แก้ ๆ กันเรื่อย ๆ ตอนนี้ มัน patcher ver. 0.17 แล้ว
    ลองดูอันนี้นะครับ สมบูรณ์ทีเดียว
    <!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=pZeKrjRrQIw<!-- m -->
    ลองดูอันนี้ ใหม่กว่า สมบูรณ์มาก ๆ จนนึกว่า SE เค้าทำเอง
    <!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=LrHdV8BrGNE<!-- m -->
    เก่งจังคนที่ทำได้
    ปล. ไม่ใช่แค่เฉพาะระบบ Trial และระบบ อาชีพ12ราศี แต่หมายถึงอื่น ๆ ทั้งหมดครับ
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    น่าสนใจมากครับ นี่เป็นสิ่งที่ผมรอคอยมานานจริงๆ (คิดอยู่ว่าถ้าไม่มีใครทำคงจะแงะ ISO มาทำเองแล้ว)
    ถ้ามีโอกาสก็จะเล่นแน่นอนครับ อยากลอง ZJS จริงๆ
  5. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    เดี๋ยวปีใหม่นี้ จะกลับบ้านไปลอง แล้วก็จะ print screen มาให้ดูกันนะครับ
  6. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    *0*!! อยากเล่นๆๆๆ

ยังหา iso IZJS ไม่ได้เลย >_<!
  7. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    จะบอกว่า......มีเกินอยู่แผ่นนึง ยังไม่ได้แกะซองพลาสติกเลย...
  8. diskkung

diskkung New Member

EXP:
    5
    0
    0
    ผมลองทําดูแล้วครับ ปรากฎว่าได้ผลจริงๆด้วยครับ ทุกอย่างทั้งเมนู สกิล อะไรต่างๆถูกเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษจริงๆด้วยครับ
    แต่ยังมีบางส่วนที่ยังแก้ไม่หมดยังเป็นยุ่นอยู่แต่ว่าน้อยมากๆ เท่าที่เล่นมาตอนนี้แทบไม่เจอเลยครับ ส่วนซับไตเติ้ลตอนอยู่ในคัทซีนนี่
    เขาก็ทําใหม่เป็นภาษาอังกฤษ แต่น่าจะทําให้ซับมันตัวใหญ่กว่านี่หน่อย เพราะบางทีมองไม่เห็นแล้วมันต้องเพ่งปวดตา ที่เหลือก็ไม่มีอะไรให้ติแล้วมั่งครับ สุดยอดมากไม่คิดว่าจะได้เล่นอินเตอร์เป็นภาษาอังกฤษแบบนี้ งานนี้ต้องขอบคุณท่านfreakiesที่ทําให้ฝันของผมเป็นจริง

ปล.ใครที่มีเซฟภาคอินเตอร์อยู่แล้ว สามารถนํามาเล่นกะแผ่นอินเตอร์ที่แพทซ์แล้วตัวนี้ได้เลยครับ ไม่ต้องกังวลว่าจะมีปัญหา
    ผมลองมาแล้วโดยโหลดทั้งเซฟจากการเล่นเนื้อเรื่องกับเซฟลุยโหมดไทรอัล ก็เล่นได้ตามปกติ(ถึงเวลาเคลียร์ไทรอัลอีก10ชั้นที่เหลือแล้วสินะ ทําไมศัตรูมันโหดเยี่ยงนี้ ผมตายหลายรอบมาก)
  9. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    ลองแล้ว คร่าวๆ หลังจากหมดแรงจากการไปเที่ยวเขา countdown ปีใหม่
    แปลได้ครบหมด ดีมาก ตรงนี้
    เห็นตัวภาษาญี่ปุ่นมั้ยครับ ยังไม่แปล เพราะเป็น file รูป ไม่ใช่ text
    เห็นความเอ๋อมั้ยเนี้ย ตรงคำอธิบาย equipment นั้น ๆ หน่ะ ตรง immune: ก็แปลก ๆ status น่าจะอยู่หลัง colon นะ
    ไม่มีคำอธิบาย (ตรง ? ข้างบน) item ใหม่ ๆ หรือ Gambit ใหม่ ๆ จนบัดนี้ผมก็ไม่รู้ว่า concentrated attact กับ distributed attack มันคืออะไรกันแน่
    item ใหม่ ๆ ยังไม่มีคำอธิบาย แม้แปลเป็นภาษาอังกฤษแล้ว เช่น พวกอาวุธที่มีอักษร F I N A L F A N T A S Y ตาม motes meteorites และอื่น ๆ
    ชื่อตัวmonster ที่มีตัวอักษรเอบีซี บอกลำดับมอน มันก็มี space ที่เกินไปนิด เคาะแป้นวรรคเยอะไปป่าว (หรือผมคิดไปเอง)
    ปล. เห็น Fran ถือขวานแต่ใส่ Dueling Mask ได้ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ ผมใช้ action เปลี่ยน job ได้ แฮะๆ
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ดู Screenshot แล้วรู้สึกเจ๋งมากเลยครับ
    เดี๋ยวถ้ามีเวลาว่างเมื่อไหร่ (นั่นสิ เมื่อไหร่ตรูจะว่างฟระ) มันก็คงเสร็จสมบูรณ์พอดี
    แล้วจะหามาเล่นครับ
  11. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ตกเขาเรื่องอีมู PS2 ไปไม่มากก็น้อย แต่ตอนนี้เล่นได้ลื่นแล้วสินะครับ?
    (ที่ว่าลื่นนี่คือเล่นได้แบบ PS2 จริงๆนะ)
  12. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    คอมผมตกรุ่นแล้วครับ HP pavillion quad 2Gb ram อะไรอะ Nvidia ลืมแล้ว ซื้อมาปีกว่า
    FFX ลื่นหัวแตก FFX-2 ก็เร็วพอ ๆ กัน
    FFXII ได้ 50-80 fps คอมสมัยใหม่ ๆ น่าจะได้เร็วกว่านี้ (ปกติสำหรับ PAL คือ 60 NTSC คือ 68 มั้ง)
    เรียกมาสามคนจะช้าลงนิดๆ เล่นปกติก็คนเดียวหรือสองแล้วก็กด F1 จะไวดีครับ (ไม่กดก็ไวอยู่แล้ว)
    i7 คงเร็วกว่าเดิม การ์ดจอหรู ๆ หน่อย

สำหรับ notebook ให้รอไปซื้อปีหน้า ๆ นะ ที่เค้าเริ่มออก quad ราคาถูกลงมาหล่ะกัน
    คอมไม่แรง อยากได้ i7 แต่เงินเดือนทหารมันน้อย โปรดเข้าใจ
  13. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    อีมู PS2 ถ้าคอมเมพมากๆ อัพ scale ภาพเป็น 1080P +ฟังก์ชั่น AAA อะไรเข้าไปอีก ภาพอย่างงาม

14. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    EMU PS2 ใช้ CPU Intel จะลื่นกว่า AMD ครับ =w=!! ใน clock ที่เท่าๆ กัน (ดันเขียนมารับ SSSE4.1 ของ intel อย่างเดียว amd อดไป)

ปล. ผม internal res 2048*1792 (4x internal res) ได้เป็นบางฉากอะ =w=! เปิด menu แล้วอืดๆ (แต่ถ้าใช้ DX9 จะลื่นกว่ามาก แต่เงาเพี้ยนเยอะ เลยต้องใช้ DX10)
  15. Virgil

Virgil Member

EXP:
    204
    0
    16
    สวยมาก เนียนสุดๆ
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    งามจริงด้วย ภาพคมเชียว =[]=!
  17. alexdelpirlo

alexdelpirlo New Member

EXP:
    43
    0
    0
    ผมจะหา Load file ISO ได้จากที่ไหนที่ไม่ใช่ Bit
    ใครรู้ช่วยบอกทีครับ หรือว่ามีแบบ patch เสร็จเรียบร้อยแล้ววางขายไหมครับ
    อยากเล่นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  18. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    ไม่มีครับ ต้องทำเอง คือมีทั้งแผ่น Eng และแผ่น IZJS
    ทำ ISO หรือ ทำจาก Nero ก็ได้ (แต่renameเป็น .iso)
    ต้องทำเองครับ ไม่มีขาย
  19. alexdelpirlo

EXP:
    43
    0
    0
    ผมมีทั้ง 2 แผ่นแล้วครับ (แผ่น Copy PS2)
    และก็โหลด File สำหรับ Patch มาแล้วด้วย
    แต่ไม่รู้วิธีการต่อจากนี้ต้องทำอย่างไรครับ
    รบกวนขอวีธีทำแบบละเอียดได้ไหมครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  20. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    สร้าง ISO ทั้งสองแผ่น
    เอาไว้ที่ folder เดียวกัน
    โหลด patch แล้ว เอา zjs_repack.exe ไว้ folder เดียวกับสองตัวแรก
    ตั้งชื่อ ISO สองตัวแรก ใหม่ ว่า FFXIIzj (ภาคอินเตอร์) กับ FFXIIUS (ภาคอังกฤษ หรือภาคอื่น ๆ ที่คุณเอาภาษามา)
    run zjs_repack.exe แล้วรอ (นาน) จะมี FFXIIengzjs.iso ขึ้นมา จากนั้นก็ไรท์แผ่นลงDVD เอาไปเล่นใน ps2 ได้ครับ
    ใน patch ก็มี readme ให้อ่านนะครับ หรือ
    [youtube]<object width="320" height="265"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/J-aY1aMkGaM&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/J-aY1aMkGaM&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="320" height="265"></embed></object>[/youtube] หวังว่าคงช่วยนะ
  21. alexdelpirlo

EXP:
    43
    0
    0
    คิดว่าพอจะเข้าใจแล้วครับ
    จะลองทำดูครับ ขอบคุณมากครับ
  22. alexdelpirlo

EXP:
    43
    0
    0
    ตอนนี้ผมสร้าง ISO ของ FFXIIizjs ได้แล้ว
    แต่แผ่น FFXIIus นี่สิทำ Program Ultra ISO ของผม Not Responding ครับ
    มีอยู่แผ่นเดียวด้วย อย่างนี้ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาที่แผ่นหรือเปล่าครับ
    หรือว่าเป็นที่ Program Ultra ISO ครับ
  23. alexdelpirlo

EXP:
    43
    0
    0
    ตอนนี้ผมสร้าง ISO ของ FFXIIengzjs.iso ได้แล้ว จากนั้นก็ไรท์แผ่นลงDVD เอาไปเล่นใน ps2
    แต่ว่าเล่นไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าต้องไรท์ด้วย Format อะไร ผมไรท์ทั้งที่เป็น .ISO อยู่น่ะครับ
    รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
  24. alexdelpirlo

EXP:
    43
    0
    0
    หาวิธีไรท์ได้แล้ว ตอนนี้ลองเล่นแล้ว ดูเหมือนว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
  25. cha-cha

cha-cha New Member

EXP:
    1
    0
    0
    ช่วยด้วยครับ คือผมโหลดตัวpatch v 0.19 มาแล้ว แล้วดับเบิลคลิ๊กที่ตัว zjs repack แล้ว แต่มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอ่ะครับ
    (หน้าจอมันกระพริบตัวหน้าต่างpatch ขึ้นมาอ่ะครับ แต่แค่กระพริบ TwT)
    ผมเอาไฟล์ iso ของภาคอินเตอร์กับภาค us มาไว้ที่เดียวกับตัว zjs repack แล้วครับ

ช่วยด้วยคร้าบบบบบบ

Share This Page