ถาม ff8 มีหลายข้อ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย noname, 26 มกราคม 2010.

1. noname

noname New Member

EXP:
    595
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    1. หนังสือ Occult Fan IV ผมไปดู บทสรุป มันบอกว่า From the Presidential Aide in the Presidential Palace in Esthar. ไปคุยกับเค้าแล้ว ทำไมไม่ได้หนังสือ ละครับ
    2. ถ้าเราไม่เอาโอดีนช่วงแผ่นที่ 3 จะกลับมาเอาในแผ่นที่ 4 ได้ไหม (ผมคิดว่าโอดินจะดีกว่า กิลกาเมจ)
    3. ลิมิต เซล ท่าล่างโอ+บนโอ (ท่าจับศัตรูโหม่งพื้น ทำไมใช้กับมอนเตอร์บางตัวแล้ว miss ) แล้วควรใช้กับมอนเตอร์ประเภทไหน
    4. ตอนที่จะลงไปสู้อัลเทม่า ถ้าไม่มี เซลในปาตี้เครื่องจักรที่เปิดประตูจะทำงานได้รึป่าว
    5. ตอนสอบ seed ไปอ่านในหน้าเวปหลักของ af บอกว่า •สู้กับ X-ATM092 เป็นจำนวนน้อยครั้งที่สุด (ถ้าวิ่งหลบดีๆ จะต้องสู้จริงๆแค่ครั้งแรกครั้งเดียว)
    ต้องสู้ 2ครั้งไม่ใช่เหรอครับ ครั้งแรกตอนที่หุ่นยนต์มันกระโดดลงมาจากหอคอย แล้วครั้งที่ 2 มันทำให้แผ่นดินไหวตรงจุดนี้มันมีวิธีหนีเหรอครับต้องทำยังไง
  2. freakies

freakies New Member

EXP:
    108
    1
    0
    1. ต้องไปคุยกับ Presidential Aide ก่อนครับ ในโซน City ของเมือง Esthar แล้วก็กลับมาที่ที่หน้าห้องที่เรามาเอาการ์ด Phoenix หล่ะ (Palace) จะยืนหน้าห้อง คุยเพื่อให้เค้าไปพัก แล้วจะทิ้งตั้งหนังสือไว้ สำรวจ ก็จะได้มา ไม่มั้นใจว่าหลังจากเหตุการณ์ Lunar cry แล้วมันยังอยู่มั้ย (จำได้ว่าตอนเล่นภาคญี่ป่นครั้งแรกของผม ได้คุยกับมันอยู่แต่เพิ่งไปเอาตอนหลัง Lunar cry ก็ได้ครับ)
    2. ได้ และก็แนะนำให้ทำอย่างงั้นด้วย
    3. Meteor Strike หลักการเดียวกันกับ Demi มอนตัวไหนใช้ Demi แล้วไม่เข้า ไอ้นี้ก็ Miss เหมือนกัน (damage = 25% ของ HP ทั้งหมด)
    4. ได้ แต่จะไม่มีจุด fixed encounters ที่ช่วงเดินลงไปข้างล่างสุด อดเก็บ Curse Spike (สามารถรีเซ็ตใหม่ได้ แล้วค่อยไปเอา Zell มาหล่ะกัน แต่ถ้าฆ่าอัลตี้เวพอนก็หมดโอกาส)

5. ถ้าไม่ใช้ Action หรือ The End ครั้งแรก ไม่มีทางตายครับ ต้องหนีลูกเดียว หลักคือให้หนีได้ ครั้งเดียว (แต่หนีช่วงอยู่กับอาจารย์ Qusitis ได้ไม่ว่ากัน) การต่อสู้ครั้งต่อ ๆ มา เลี่ยงได้หมด จุดที่คุณมีปัญหา ให้กด "เดิน" จะผ่านจะนั้นไปได้ ที่คนทั่วไปมีปัญหา คือ ตรงสะพาน... ลองหลบให้มันได้ดูหล่ะกันนะ
  3. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    X-ATM 092 หน่ะ ใครสู้ครั้งแรกแล้วมันตาย มาบอกหน่อย ผมลองมาแล้วมันไม่ตาย จะตายได้ก็ครั้งต่อมาอะครับ
  4. noname

EXP:
    595
    0
    0
    - ร้านขายของในเอสด้าร้านสุดท้ายมันไม่เปิดร้านใช่ไหมครับ กดไปแล้วได้item โรเลซ่าสโตน แค่นี้ใช่ไหมครับ

- ถ้าเราเช่ารถแล้ว ไม่มีน้ำมัน (item fuel) จะเป็นอะไรรึป่าว
  5. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    - ตอนเราเช่ารถ น้ำมันมันจะเต็มถังให้อยู่แล้วค่ะ แล้วพอเราขับไปจนหมด ไม่มีน้ำมัน ก็ขับต่อไม่ได้ค่ะ ปล่อยมันทิ้งไว้กลางแมฟนั่นแหละค่ะ ไม่มีปัญหาแต่อย่่างไร ไปเช่าคันใหม่ก็ได้ค่ะ เพราะรถมันกลับมาที่เมืองเองได้
  6. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    ใช่ มันจะเข้าไม่ได้ ร้านอะไรอะ cloudy ใช่ป่าวครับ มีไว้ในเกมเพื่อ Ros Rosetta อย่างเดียว และก็ได้อันเดียวด้วย

ใน Call shop (ใช่ป่าว version ผมเล่นมันเขียนว่า bazars) จะมี list ร้านที่สมบูรณ์ทั้งหมด สองหน้า หน้าสุดท้ายจะมีร้านเดียว และทั้งหมด ไม่มีไอ้ร้าน cloudy ครับ (ใช้ action พิสูจน์ได้)
  7. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    X-ATM 092 สู้ครั้งแรก ยังไงก็ไม่มีทางตายครับ ลองใช้แอคชั่นปั๊มสู้แล้วยังไงระบบก็ต้องบังคับให้เราหนี 1ครั้ง ( แต่ไม่ได้ลองthe end นะ)

ส่วนตอนที่มันจะโดดข้ามสะพาน มีทริกอยู่ว่า ถ้าเราเดินข้ามจุดๆ หนึ่งมันจะกระโดดมาดัก หน้าให้เรากลับหลังหันเพื่อผ่านจุดนั้น มันจะกระโดดกลับมาดักอีกแล้วแล้วรีบวิ่งไปด้านตรงข้ามให้เร็วที่สุด ( ตรงที่มันกระโดดมาดักจริงก็ฆ่าได้น่ะครับ)

ส่วนที่เกาะเทียมใต้สมุทรไม่มีเซลก็ทำได้น่ะ มีข้อดีกว่าตรงที่ถ้าไม่ใช้เซล พังประตู จะไม่เจอมอนสเตอร์ด้วย แต่ถ้าเซลพังประตูแม้แต่อบิลิตี้ไม่เจอศัตรูก็ช่วยอะไรไม่ได้ เดิน2-3ก้าวสู้
  8. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    โห ... ทำได้ด้วยเหรอ มิน่า ทำไมผมเจอมอนเยอะขนาดนั้น เพราะพังประตูนี่เอง
    แล้วถ้าไม่เอา Zell พังประตู จะเปิดประตูยังไงเหรอครับ

ตรงสะพานผมไม่มีปัญหา พริ้วหลบได้
    แต่ตรงทางเดินเลียบเขาที่มันเขย่าทางให้สั่น กดเดินยังไงเหรอครับ
  9. Deus

EXP:
    210
    2
    18
    @_@ ยังไงข้อนั้นขอกลับบ้านไปค้น ก่อนน่ะครับ พอดีข้อมูลอยู่ที่บ้าน

แล้วจะเอาปริมาณไอน้ำที่จำเป้นต้องใช้กรณีไม่มีเซล มาให้

แต่มัน ต้องใช้จุดเติมแรงดันไอน้ำด้วยนะ

ปล. หุ่นปู ตอนที่ทำให้พื้นสั่น กดเดินปกติห้ามวิ่งครับตรงนั้น จะมีจุดเช็คอยุ่จุดนึง แถวๆ กลางทางเดิน
  10. Lowe

Lowe New Member

EXP:
    134
    0
    0
    ตรงที่พื้นสั่นก็กดปุ่ม Cancel พร้อมทิศทางมันจะเป็นการเดินครับ
    ทำให้พื้นไม่สั่น แล้วเราก็จะหนีแมงมุมได้อย่างราบรื่นครับ

และเรายังสามารถเลี้ยวเข้าไปแอบในร้านน้ำชาในเมืองได้ด้วยนะ แมงมุมจะเลยเราไป หุหุหุ
  11. noname

EXP:
    595
    0
    0
    ^^^

จริงเหรอครับ แล้วหุ่นยนต์มันจะไม่ตามมาอีกใช่รึป่าว
  12. Deus

EXP:
    210
    2
    18
    กรณีแอบที่ผับ จะทำให้คะแนนสอบลดลงไม่แนะนำนะคราบ
  13. Lowe

EXP:
    134
    0
    0
    จริงเหรอครับ!!!
    ง่า...
    แต่ผมชอบหนีไปดู CG สวยๆ ของเจ๊ควิสติสมากกว่า หุหุหุึ
  14. Deus

EXP:
    210
    2
    18
    พูดเรื่องนี้แล้วนึกถึงตอนครั้งแรกที่เล่นFF8

1.สำรวจที่ต่างๆ ในกาเดนทร์ แล้วดันไปเจอะ ทีเร็กซ์ในสนามฝึกซ้อม => ตายอนาถ
    2.ลืมสำรวจโต๊ะเรียน => ถ้าเป้นภาคญี่ปุ่น อดแล้วอดเลย ชีวะ+ควอซาโคอัลท์
    3.ตอนสู้กับปูครั้งแรก -> ไม่รู้ว่ามันบังคับให้หนี สู้จนตัวตาย -> ดับอนาถ

อุอุ แต่ตอนเล่นครั้งหลังๆ นี่ไม่นิยมวิ่งให้ไปเจ๊ Quitis ยิง ชอบบู๊ให้มันตายเลยสะใจกว่าอิอิ
  15. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    ผมเองก็ไม่เคยลงไปโดยไม่ใช้ เซล นะครับ บู๊ล้างผลาญสู้ยาวตลอดสู้จนได้ไอเทมมาทำอาวุธสุดยอดแทบจะครบทุกคนเลยครับ เพราะศัตรูดรอปของเจ๋งๆ ทั้งนั้นเลย :E

แต่ผมว่าถ้ามีวิธีที่ไม่ต้องบู๊ล้างผลาญนั้นแนะนำให้สู้จนได้ Curse Spike กับ ไอเทมทำอาวุธสุดยอดมากพอตามที่ต้องการก่อนนะครับ ค่อยใช้วิธีนั้น
    เพราะ Curse Spike หาเก็บได้ง่ายที่สุดแล้วจาก Tri-Face ผมเก็บจนได้จังก์ชันเวทย์ Ultima เต็ม 100 ทั้ง 3 คน จากนั้นก็เก็บไอเทมที่ต้องทำอาวุธสุดยอดของแต่ละคนให้ครบแล้วค่อยไปซัดเจ้าอัลเทม่า แต่ถ้าเราซัดเจ้าอัลเทม่ามันตายแล้วก็จะไม่มีมอนสเตอร์ที่ดรอปของดีๆให้เราซัดมันอีกต่อไป

จำได้ว่ามีอยู่ช่วงนึงที่ต้องเจอเบฮีมอธตลอด แนะนำให้จังก์ชั่นมนต์ Death ที่ Status Attack ครับ (ควรจะให้คนที่มีค่า Spr สูงๆ จะได้มีโอกาสติด Death ได้ง่าย ตอนนั้นผมใช้ เซลฟี่ ครับ)
    ถ้า Spr สูงๆ บางทีผมก็ตีมันอาจตายภายในดาบเดียวเลยนะครับ เพราะติดมนต์ Death ที่เราจังก์ชั่นไว้
  16. noname

EXP:
    595
    0
    0
    ทำไมGFอินฟิส มันยังไม่มี อลิบีตี้เปลี่ยนกระสูนเหรอครับ รึว่า lv มันยังไม่พอ

พอดีเล่นแบบไม่เก็บ lv GF พึ่งจะ lv 11 เอง ทั้งๆ เรียนรู้คำสั่งจนครบทุกอันหมดแล้ว

ไซเรนก็ด้วย คำสั่งแก้พวกสถานะพิษต่างๆ ก็ยังไม่เห็นมี lv พึ่งจะ 12 เอง
  17. Lowe

EXP:
    134
    0
    0
    ใช้สูตรเรียน AP หรือเปล่าครับ เพราะ(มเคยเป็นตอนใช้สูตรนี้
    ปกติถ้าเก็บจนคำสั่งครบนี่ เลเวล GF ต้องเยอะพอควรเลยนะครับ
    ต้องรอผู้อื่นมาชี้แจงล่ะครับ
  18. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    ถ้าใช้คำสั่ง Card เอา เลเวลของ GF จะไม่ขึ้นจ้ะ
  19. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    ของไซเรน ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ มันเป็น bug ทำให้ Treatment ไม่โผล่มาเรียน และจะเหลือช่องว่างไว้ 1 slot แนะนำให้หา item เรียน Treatment เอง แต่อาจจะมาอีกทีถ้าใช้ Action แบบปลดล๊อก Siren อบิลิตี้นี้ก็จะมาให้เรียนเอง
    สาเหตุ น่าจะมาจากการไปเลือกให้มันเรียนอบิลิตี้แบบไม่เป็นไปตามลำดับครับ มันเลยเกิด bug แนะนำว่าเวลาเล่น ให้ Siren มันอัพอบิลิตี้ไปตามอัตโนมัติ (บางครั้งมันก็ไม่เป็นไรนะ แล้วแต่บุญกรรมแต่ละคน...)

ส่วนของ Ifrit นั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหา Item มาเรียนได้อย่างไร มันไม่มีอะครับ exclusive ของ Ifrit เลยหล่ะ คงต้องใช้ action ปลดล๊อก Ifrit แล้วคงโผล่มาให้เรียนมั้ง เป็น bug เหมือนกัน ต้องทำใจ...

อันนี้ใช่มั้ย

เงือนไขเรื่อง level ของ GF มีเรื่องเดียวคือ Siren ต้อง100 เพื่อทำ Dark matter ครับ
  20. noname

EXP:
    595
    0
    0
    สาเหตุ ที่ lv GF ผมน้อยๆ เพราะผมไม่เน้นเก็บ lv ตัวละคร

แต่ว่าเรียนอลีบีตี้ได้ครบ เพราะผมไปสู้กับ ซาโบเทนเด้อตัวน้อยครับ มันให้ ap เยอะ
  21. Lowe

EXP:
    134
    0
    0
    เอ แต่ผมเล่นของ PC ภาคอังกฤษ ใช้คำสั่ง Card GF ก็เลเวลขึ้นนะครับ
    แปลกดีแฮะ...ผมนึกว่า GF ได้ EXP เองนะนี่
  22. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ตอนผมใช้คำสั่ง Card ได้แต่ AP ไม่ได้ EXP แฮะ
    จำได้เลยว่าต้องมานั่งเก็บ EXP ให้พวก GF ด้วยไซเฟอร์กับอีเดียเป็นวันๆ
  23. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    เวอร์ ไม่ใช่แล้วครับ version คอม ก็เหมือนกัน ใช้ card ไม่ได้ exp ได้แต่ AP
  24. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ใช้ คำสั่ง Card
    ตัวละคร ไม่ได้ EXP แต่ GF ได้ทั้ง AP/EXP ตามปกติครับ
  25. freakies

EXP:
    108
    1
    0
    เหรอครับ เพิ่งรู้ ใข้ enc none เดินตลอดเลยไม่รู้

Share This Page