ผมมีอาการเจ็บแถวๆ "สะดือ" ใครพอจะทราบเกี่ยวกับจุดนี้ไหมครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย BiwKung, 30 มกราคม 2010.

1. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    เนื่องมาจากเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ผมไปอบรมวิชาเรียนเกี่ยวกับห้องอาหารที่โรงแรม ก็เลยซัดน้ำเปล่า น้ำส้ม กาแฟ เข้าไปในปริมาณพอสมควร (ก็ 3 อย่างนี่นะ)

ผมจึงทำการ ปัสสาวะ บ่อย ซึ่งหลังจากนั้นพอตกกลางคืนของวันพฤหัส ผมก็เริ่มมีอาการ "เจ็บ" ที่บริเวณหน้าท้อง-สะดือครับ ซึ่งวันแรกที่เป็นนั้นเจ็บมาก (เล่นเอาเกือบนอนไม่หลับเลย)

ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เกรงว่ามันจะเป็นเพราะผมปัสสาวะบ่อยเกินไปหรือเปล่า (ผมเป็นคนที่ทานน้ำถึงไม่ต้องมากก็จะปัสสาวะบ่อยมากๆ แต่ปกติปัสสาวะบ่อยๆก็ไม่เป็นนะครับ)

อีกอย่างมันดึกแล้วผมก็เลยพยายามนอนให้หลับไป พอวันต่อมา(เมื่อวาน) อาการก็ไม่รุนแรงเท่าเมื่อคืนที่ผ่านมา ใช้ชีวิตไปวันๆจนลืมไปเลยว่า "เจ็บ"

จนกระทั่งเมื่อคืน ผมอาบน้ำกำลังเตรียมเข้านอน แล้วก็มานั่งเล่นคอมตามปกติ อาการเดิมก็เกิดขึ้นครับ แต่ไม่รุนแรงเท่าวันแรก เจ็บนิดๆ บริเวณแถวๆสะดือจะรู้สึกแปลกๆบอกไม่ถูก

และพอมาถึงวันนี้ครับ ตื่นเช้ามาก็ไม่รู้สึกอะไร แต่!! เมื่อผมตื่นนอนมาก็ เกาไปตามลำตัวนี่แหละครับ จนกระัทั่งมาเกาที่บริเวณหน้าท้อง เริ่มรู้สึกแปลกๆครับ

ผมก็เลยเอานิ้วไปเกาๆแตะๆบริเวณสะดือ... "เจ็บ" ครับแต่ก็ไม่มาก แต่มันก็เรียกว่าผิดปกติเลยล่ะ เพราะตอนไม่เป็นทำอะไรมันก็ไม่เจ็บทั้งนั้น ถ้าไปจับๆบริเวณหน้าท้อง

หรือรอบๆสะดือก็ไม่รู้สึกเจ็บหรีือแปลกอะไรเลยนะครับ มันจะรู้สึกเจ็บก็ต่อเมื่อ ผมเอานิ้วไปวางตรงสะดือแล้วกดลง (กดลงนะครับไม่ได้แทงหรือจี้เข้าไปที่สะดือ)

ณ ตอนนี้ก็ยังรู้สึกแปลกๆอยู่บริเวณสะดืออยู่เลยครับ แต่มันก็ไม่ได้เจ็บมากอ่ะครับ แต่มันก็รู้สึกได้เลยล่ะ
    ปล.ผมเป็นคนไม่เล่นกีฬา ไม่ได้ออกกำลังกายอยู่แล้ว และช่วงที่ผ่านมาก็ไม่ได้เล่นกีฬาหรือไปทำอะไรที่ออกแรงหนักๆเลย กล้ามเนื้อก็ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะวันๆก็ไม่ได้ทำอะไรน่ะครับ
    กลัวว่าพรุ่งนี้จะยังรู้สึกแบบนี้อยู่ ถ้าไม่หายจริงๆผมคงต้องไปหาหมอตรวจดูแล้วล่ะ ตอนนี้เลยอยากลองมาถามดูว่า มีใครพอจะรู้ไหมว่าอาการแบบนี้มันใกล้เคียงกับอะไรบ้างน่ะครับ
  2. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ผมเคยเป็นสมัยเด็ก... ไส้ติ่งอักเสบ แบบว่ามันจะปวดท้องทั่วบริเวณนั้นไปหมดเลยล่ะครับ ไม่ใช่ว่าจะปวดแต่ทางท้องซีกขวา..

เย็นวันที่เป็นนี่ ปวดขนาดลงไปดิ้นๆกองกับพื้นเลย และมีอาการ เป็นๆ หายๆ วันรุ่งขึ้นไปหาหมอแล้วก็ได้ยามากิน ยังไม่ถึงขนาดต้องผ่า
  3. BiwKung

EXP:
    855
    0
    36
    เมื่อเย็นที่ผ่านมา มันปวดขึ้นไปช่วงเหนือสะดือเลยน่ะครับ แต่ก็ไม่ได้ปวดอะไรมาก แต่มันก็มีอาการอยู่
    ตอนนี้ก็ไม่ได้ปวดอะไรเท่าไหร่ครับ แต่ก็รู้สึกได้ว่า บริเวณสะดือมันยังแปลกๆอยู่ดี กดลงมาก็ยังเจ็บอยู่เหมือนเดิมนะครับ
    รู้สึกว่าเวลาทานอะไรอิ่มๆมันจะไม่ค่อยรู้สึกเจ็บสักเท่าไหร่ (เพราะท้องป่อง?) เดี๋ยวคืนนี้จะรอดูอาการอีกทีครับ

อ้อ ลิมบอกไป วันแรกของอาการเนี่ย ผมมีอาการตรงหน้าท้องเหมือนมันตึงๆด้วยน่ะครับ
  4. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    มองโลกแง่ดี: โรคกระเพาะธรรมดาครับ
    มองโลกแง่ร้าย: กระเพาะเป็นรู

ไม่ก็อั้นอึไว้เยอะเกิน สะดือมันต่อกับลำไส้ครับ
    ทางที่ดี ไปหาหมอ :D
  5. BiwKung

EXP:
    855
    0
    36
    ^
    โรคกระเพาะ ไม่น่าใช่นะครับ เพราะเคยเป็นเมื่อสมัย ม.3 (นานโคตรรรรรรร) ตอนนั้นต้องกินยาเคลือบก่อนไปเรียนทุกเช้าเลย รู้สึกแบบไส้จะขาด
    แต่อันนี้มันเจ็บๆหายๆ ยังงงๆอยู่เลยครับเนี่ย T-T

อั้นอึก็ไม่น่าใช่นะครับ เดี๋ยวนี้ปวดก็ปล่อยเลย (555+)

ปล. ตอนนี้ยังรู้สึกแปลกๆที่บริเวณท้อง-สะดืออยู่เลยครับ มันบรรยายออกมาเป็นความรู้สึกไม่ถูก = =" :confused:;
  6. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ^
    หาหมอด่วนครับ เคยเห็นว่าสะดือเป็นเรื่องเล็กเหมือนกัน
    ปวดด้านบนๆยังดี ถ้าปวดด้านล่างนี่เสียบไส้ติ่ง
  7. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    หาโอกาสไปหาหมอเถอะค่ะ
  8. Galerian

Galerian New Member

EXP:
    13
    0
    1
    ก็บอกให้ไปหาหมอ ยังมีเวลามานั่งถามในบอร์ดอีกนะเนี่ยนู๋เอ้ย
  9. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ไปหาหมอเถอะครับ = = เจ็บอย่างนั้นมีสิทธิเป็นไส้ติ่งได้ เดี๋ยวมันแตกมาจะแย่เอานะครับ
    ผมเองก็ไม่รู้จะบอกยังไง เพราะไม่เคยเจ็บแบบนั้นเหมือนกัน

Edit : sorry นึกว่าสมาชิกใหม่ ^^" ขอโทษด้วยนะครับ
  10. BiwKung

EXP:
    855
    0
    36
    ^
    อ๋อ ไม่มีอะไรหรอกคับ ลุงเฟทเค้ามาแซวผมเฉยๆ เพราะผมก็ไปบ่นให้ลุงเค้าฟังใน MSN อยู่เหมือนกัน 555+

------------------

คาดว่าวันนี้ผมจะไปลองหาหมอดูแล้วล่ะครับ เพราะเมื่อคืนเริ่มรู้สึกได้ถึงความไม่ปกติบริเวณท้องเลยทีเดียว = =' แถมเจ็บๆเพิ่มขึ้นด้วย
  11. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    ขอให้ไม่เป็นอะไรมากละกันนะครับ

เอาใจช่วย :)
  12. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เมื่อคืนเริ่มรู้สึกได้ถึงความไม่ปกติบริเวณท้องเลยทีเดียว = =' แถมเจ็บๆเพิ่มขึ้นด้วย
    ^
    ^

ระวังเอเลี่ยนฟักตัวออกมานะ

Share This Page