(รบกวนเรื่องปัญหาคอมพ์ ) Disk Defragmenter ฟ้อง Chkdsk/f

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 7 เมษายน 2010.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    คอมมันอืดๆ ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว เลยว่าจะลอง Defrag ดูสักหน่อย แต่ว่ามันฟ้องไอ้นี่อะค่ะ
    Defrag Drive C: ไม่ได้ แต่ว่า Drive D ทำได้ตามปกติ

แล้วทีนี้ เวา boot เครื่องมันจะ chesk Disk ทุกครั้ง
    ทั้งๆ ที่กด turn offด้วย
    ลองทำตามวิธีนี้ใน google แล้วก็ไม่สำเร็จ
    http://forum.nmk-city.net/viewthread.php?tid=470

ไม่ทราบใครพอจะช่วยได้บ้างคะ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เปิด Run แล้ว พิมพ์ chkdsk /f (check disk , /f = force fix error) แล้ว restart ให้มัน เช็ค แล้วรึยังครับ

ถ้าลองแล้วยังไม่หาย ... ก็ไม่แน่ใจแล้วเหมือนกันว่าเป็นที่สาเหตุอะไร

ถ้าจะเปิดเครื่องโดยไม่ต้อง เช็คดิสก์ อยู่เรื่อยๆ ให้รอจนมันถามว่าจะให้ เช็ค หรือไม่ (ถ้าจะไม่ผิด จะให้เวลา 15 วินาที)
    ให้กดข้ามไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องรอให้เสียเวลา

ส่วนที่ Defrag ไม่ได้นั้น ก็ปกติแล้วครับ เพราะ C: กำลังถูกคำำสั่ง chkdsk /f รอการทำงานอยู่ มันจึงไม่สามารถ ย้ายไฟล์ ใน ไดร์ฟ ได้
  3. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    เมื่อกี้ลองrestart แล้วอาการแย่กว่าเดิม
    ึ้นcheck diskเหมือนเดิม นานมากกก
    แล้วพอบูธเ้าวินโดว์
    ก็แสดงเออเรอ ภาพแตก จาก1440*900 กลายเป็น
    ความละเอียด4 bit 640x400 ไรสักอย่าง
    เปลี่ยนความละเอียดหน้าจอไม่ได้ ไม่มี16กะ32 bitให้เลือก

พอพยายาม เปิดโปรแกรม อะไรก็จะ หน้าจอดับไปก่อนรอบนึง แล้วค่อยเปิดโปรแกรมขึ้นมา
    เข้าเนตไม่ได้ หน้าจอเละ โฮกกกกก น่ากลัวมากกกกก

( ตอนนี้ใช้โนตบุค อยู่ค่ะ :hsorrow: :hsorrow: :hsorrow: :hsorrow: )
  4. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จากภาพประกอบล่าสุด คาดว่า Windows เสียครับ ...

คงต้องลอง Repair Windows ดูครับ
    ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ทำใจ Format

วิธี Repair ใส่แผ่นวินโดว์ บูตขึ้นมาเหมือนการลงวินโดว์ปกติ แต่ตอนหน้าจอเลือกคำสั่ง ให้กด R (มั้งนะ ถ้าจำไม่ผิด กด ESC มัน install new windows)
    เพื่อ Repair Windows ครับ

ลองดูครับ
  5. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ขอบคุณค่ะ พี่อาเซ สงสัยคงได้อุ้มไปหาหมอ(เชือด) แน่ๆแล้ว :hsorrow: :hsorrow: :hsorrow:
  6. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    เมื่อวานที่บอกไปคือเวบนี้

http://forums.cnet.com/5208-6121_102-0.html?threadID=186480&tag=forum-w;forums06

เราแก้แบบวิธีแรกไปแล้วไม่ได้ เขาแนะนำให้ลอง restart แล้วเข้า safe mode ดู

อันนี้อีกวิธีที่เขาลงไว้

Go to - MY COMPUTER
    Right Click - LOCAL DISK (C:)
    Choose - PROPERTIES
    Choose - TOOLS - CHECK NOW. A screen will pop up and give you two options. You need to choose the "Automatically Fix File System Errors" (which means the chkdsk/f (fix). I did not choose the second option, but that is up to you.

A screen will ask you if you want to schedule a check disk at startup - you choose Y for YES (even though you are getting the "Can't use Disk Defragmenter because of Checkdisk (Chkdsk/f)) select Y (Yes) anyway.

Make sure you turn your computer completely OFF and then restart. Do not choose the "Restart" on the screen. Turn the computer back on and you will get the "Microsoft Windows" blue check disk screen. After this is completed sometimes your computer will be a little slow. Re-boot and then defrag. It worked great and cleared the chkdsk/f. I have just finished defragging. (Old School Stuff) Hope it works for you.
  7. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ถ้าอยู๋ในประกันก็สำรองแล้วเคลมเลยครับ บางทีผมเจอมาล่าสุดคือฟอแมทไม่ได้ ต้องเลี่ยนสถานเดียว
  8. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    เพิ่งเห็น - -

แยกเป็น 2 เรื่องครับ
    1. Defragment ไม่ได้ - ลองไปที่ Start >> Programe >> Accessories >> System tools >> Scheduled Tasks แล้วลองลบ Task ของ Chkdsk ออก
    2. Chkdsk /f ก็ลองรันตามมันบอกซักรอบนึงครับ

ส่วนที่บอกว่า error ภาพแตก คิดว่าเพราะมันรันเข้าไปใน Safe Mode น่ะครับ เพราะโหมดปกติมีปัญหา อาจจะเกี่ยวกับไฟล์ระบบ หรือ driver ซักตัวเสีย
    ถ้าเป็นการเสียจาก Windows เอง โดยไม่เกี่ยวกับ hardware ก็ใช้วิธี Repair จากแผ่นลง Windows ได้ครับ

แต่ถ้ามีการเสียจาก hardware เช่น เกิด Bad sector ขึ้น ก็คงต้องหาทางทำ Low level format (เรียกย่อว่า LLF ล่ะกัน)
    ก็ลองหา tools สำหรับทำ LLF นี้ก่อน(เมื่อก่อนมันมี tools ของ seagate แต่มันต้องใช้ผ่านแผ่น floppy disk นี่สิ... ไม่รู้ทุกวันนี้มีแบบใช้ผ่าน Thumbdrive รึยัง)
    แล้วสำรองข้อมูลออกไปให้หมด (หมดนี่หมายถึง เอาไปบน HDD ลูกอื่นน่ะครับ, ไม่ใช่ไป drive อื่นแต่ยังอยู่บน HDD ตัวเดียวกัน)แล้วเริ่มทำการ Low level format ได้

ก็จะได้ HDD เกลี้ยงๆราวกับเพิ่งออกจากโรงงานมา 1 ตัว ซึ่งต้องไปทำการ format ตามระบบ file system ของ OS ที่เราต้องการใช้งานต่อไป ครับ

ปล. วิธีระวัง HDD ไม่ให้เกิด bad คือ เวลามันทำงานอยู่ อย่าเคลื่อนไหวหรือกระเทือนมันมากครับ ยิ่งเป้น notebook มักจะเผลอเรอในเรื่องนี้ได้ง่าย, ยกเว้นแต่จะใช้ HDD ที่เป็น Solid State Disk ที่ไม่มีส่วนเคลื่อนไหว อันนั้นเคลื่อนไหวเท่าไหร่ก้ตามสบายครับ

EDIT ถ้าคอมยังมีประกัน ก็ backup ข้อมูลของเราออก แล้วส่งศูนย์ครับ ให้ลองซ่อมก่อน ให้เขาบอกสาเหตุให้ชัวร์ แล้วถ้าจำเป้นต้องเปลี่ยนก็ค่อยเปลี่ยน (ถ้าเปลี่ยนเฉพาะชิ้นที่เสียได้ จะดีมาก ไม่ใช่เอะอะก็ ยกเครื่องใหม่ทั้งหมดมาให้ ซึ่งไม่รู้จะเจอชิ้นส่วนใหญ่ใกล้เสีย แถมมาให้เราอีกรึเปล่า)
    ถ้าของเรายังใหม่ๆ ซื้อมาได้ไม่นาน ไม่อยากให้ใช้ระบบเปลี่ยนของแบบอาหารจานด่วนเท่าไหร่ เพราะของที่เขาเอามาสำรองเปลี่ยน ก็คือของที่มันเสียมาก่อน (ซึ่งอาจจะเก่ากว่าของเดิมเราซะอีก) แล้วเขาซ่อมเสร็จ เอามาสำรองเปลี่ยน ซึ่งต้องทำใจว่า ของที่ได้มา ยังไงๆ Serial Number ก็จะไม่เหมือนเดิมแล้วครับ รวมถึงพวก MAC address ในเครื่อง ฯลฯ
  9. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    โน้ตบุคผมเพิ่งออกจากศูนย์มาหมาดๆ เลย :medance.:
  10. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    format ลงวินโดว์ใหม่ไปแล้วค่ะ โฮ~~~ :hwinyarn:
  11. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    สุดยอดวิธีคลาสสิค.....ได้ลองถามช่างเขารึเปล่าครับว่าเป็นเพราะอะไร

Share This Page