เหตุการณ์วุ่นวายทางการเมือง 2010-04-10

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย spao99, 11 เมษายน 2010.

1. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    สรุปข่าวจาก Reuters เหตุการณ์วันเสาร์

อืม อ่านแล้ว คิดว่ายังไงครับ
    (คิดว่า สงกรานต์ ถนนข้าวสาร น่าจะกร่อย หรือ ยกเลิก แหะ)

ปล. สไตล์การเสนอข่าวของรอยเตอร์ จะอ้างอิงคนพูด หรือสิ่งที่เห็นเท่านั้น เป็นหลัก จะไม่ใส่ความเห็นหรือวิเคราะห์อะไรต่างๆเอง และปกติ ถ้าเรื่องไม่ใหญ่จริง จะไม่เข้ามายุ่งกับข่าวการเมืองของประเทศอื่นๆเลย
  2. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    ดูข่าวจากเว็บ BBC เช้านี้ บอกว่าตาย 18 เจ็บ 800 ครับ

http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/8612783.stm

หลังจากพฤษภาทมิฬแล้ว ก็ไม่นึกว่าจะได้เห็นเรื่องแบบนี้อีกนะนี่...เฮ้อ
  3. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    ผมว่า ปัจจุบันนี้ ยังดู soft กว่าสมัยก่อนน่ะ เพราะเหมือนจะมีบทเรียนกันมาพอควร และสื่อก็มีเยอะขึ้น (เอียงไม่เอียง ก็ต้องอ่านหลายๆที่ชั่งน้ำหนักกันเอง)
    เพราะถ้าเป็นยุคก่อนๆ คงไม่เห็นชุดปราบจลาจล เป็นแนวหน้า อย่างเป็นกิจลักษณะ แบบนี้

เรื่องกระสุนจริง คงมีแน่ๆ แต่ก็มีหลายประเด็นที่ต้องคิด
    - จากฝ่ายไหน
    - เจตนา (ยิงขู่, ตั้งใจยิงจริง, ลูกหลง)
    - ผู้ตัดสินใจ (มาจากข้างบน, ตัดสินใจด้วยตนเอง (สมควรแก่เหตุ, ไม่สมควรแก่เหตุ) )

ซึ่งก็เห็น พัฒนาการของ แต่ละฝ่ายน่ะ โดยเฉพาะ จนท.
    แก๊สน้ำตา ไม่มีแบบระเบิดได้จนทำคนพิการ เหมือนสมัยก่อนนู้น
    ชุดปราบจราจล มีเยอะขึ้น
    ไล่มาตรการ จากเบา ไปหนัก

รพ. รักษาจรรยาบรรณ ในวิชาชีพ ได้ดีขึ้น รักษาทุกฝ่ายที่บาดเจ็บมา (จากสมัยก่อน ที่รักษาแต่คนเสื้อเหลือง ไม่ยอมรับรักษา จนท. ตำรวจ)
    แต่ก็ยังคัดแยกฝ่ายของผู้ป่วยอยู่ด้วย เพื่อป้องกันไม่ให้ ฝ่ายแดง กับ จนท. มาตีกันต่อใน รพ. เดียวกัน

ฝ่ายผู้ชุมนุม แกนนำก็มีเทคนิค กลวิธีเนียนขึ้น
    อาวุธที่ใช้ ก็มีหลากหลาย มากขึ้น (เพราะเป็นกองกำลังผสม หลายฝ่ายมาก)
  4. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    เรื่องการคัดเลือกผู้ป่วยว่าจะรักษาหรือไม่รักษา จะเป็นประเด็นของแพทย์เป็นรายๆน่ะครับ เพราะทางโรงพยาบาล หรือผู้บริหารจะไม่มีอำนาจ(และไม่ควรอย่างยิ่ง) ที่จะออกนโยบายบังคับใช้แผนการรักษาแบบนั้นได้แน่ๆ

ครั้งก่อนหมอที่ออกมาประกาศกร้าว...ก็โดนด่ากันเละ ครั้งนี้เลยไม่มีเหตุการณ์แบบเดียวกันแล้ว สงบเสงี่ยม ทำตามหน้าที่ต่อไปแบบไม่แยกแยะ...ส่วนจะได้ประโยชน์จริงๆรึเปล่า อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองของคนนะครับ ^^"

โรงพยาบาลวชิระ เมื่อคืนอ่วมมากครับ เกณฑ์คนไปช่วยเหลือมากมายเลยจริงๆ น่าเห็นใจมาก

ความสูญเสียเมื่อคืนอยู่ในระดับที่รุนแรงทีเดียว และที่ร้ายก็คือ มีประเด็นให้ฝั่งตรงข้าม และสื่อนอกจับไปเล่นได้อีกเยอะ เกี่ยวกับรูปแบบการจัดการความวุ่นวายของรัฐบาลครั้งนี้

บางคนมองว่า ถึงคราวลงมือทำ ก็ทำได้เด็ดขาดก็จริงอยู่...แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าลดเวลารอท่าที เวลาที่กลัวๆเกรงๆความเสียหายกลุ่มย่อยไป และเริ่มใช้แผนควบคุมให้เร็วกว่านี้ ความเสียหายรวม และภาพลักษณ์ของประเทศอาจจะดีกว่านี้ครับ
  5. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ผมมองว่า...

เมื่อไหร่ให้ทหารมาปราบจราจล ก็รับรองได้เลยว่า นองเลือดแน่นอน คิดยังไงเอาทหารมาปราบจราจลนะ

ศึกแรกก็สังเวยไปแล้ว 18 หลังจากนี้มันจะเหลืออะไรหนอ...
  6. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ตามมาอ่านเก็บข่าวสารก่อน เมื่อคืนนั่งเสียจิตอยู่หน้าคอม / ทีวี
  7. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    ขอบคุณหมอ zieghart สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ :) ผมเองก็ไม่รู้วิธีบริหารของ รพ. เท่าไหร่ แต่คราวนี้ ดูทำงานได้ดีกว่าคราวก่อน จริงๆ

ที่ตายไป 18 จากที่อ่านข่าวของ Reuters กับ BBC เหมือนจะ เป็น จนท. 4 คน, ผู้ชุมนุม 14 คน
    ซึ่งผมก็ไม่อยากสรุปอะไร เพราะมันต้องรอผล ชันสูตร อีก
    บางรายไม่ต้องโดนกระสุนก็ตายได้ เพราะในความเป็นจริง แค่ไม้หน้าสาม กับ กระบอง (หรือแม้แต่เท้าเปล่า ถ้ามีจำนวนเยอะๆหน่อย) มันก็ตีคนแล้วตายได้อยู่แล้ว
    บางรายอาจจะไม่เห็นเลือดออกภายนอก ก็ชะล่าใจ ไม่รีบไปรักษา แต่ตกเลือดภายในจนตายทีหลัง ฯลฯ

เรื่องใช้หน่วยงานไหนมาปราบ ผมคิดว่าไม่สำคัญเท่ากับ วิธีการที่ใช้ น่ะ
    ถ้าใช้วิธีที่มันเหมือนกัน เป็นใครมา ก็ได้หมด (เพียงแต่ ก็ต้องเป็น จนท. ที่มีหน้าที่ตามกฏหมายรองรับว่า ให้ทำงานดังกล่าวได้ ด้วย)
    เพราะลักษณะถ้าจะปราบ โดยไม่ใช้เครื่องทุนแรง (ใช้ทีไร ก็โดนหาว่าแย่ เลว รังแกคนไม่มีเครื่องทุ่นแรง) วิธีเดียวก็มีแต่ ต้องใช้คนจำนวนพอๆกันในจุดนั้นๆ ยันกันแบบ คนชนคน
  8. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/8613482.stm
    ถึงแม้ว่าการสลายการชุมนุมเป็นเรื่องที่ถูกต้อง และผมก็เห็นด้วย
    แต่การกระทำหลายๆอย่างระหว่างการสลายการชุมนุม มัน....
    ไม่มีรัฐบาลโลกไหนสลายการชุมนุมด้วยกระสุนจริง นอกจากรัฐบาลทหารเผด็จการเท่านั้น

ขอบคุณสื่อต่างชาติต่างๆ และไว้อาลัยแก่ฮิโระ มุราโมโตะซัง นักข่าวจากรอยเตอร์(เพื่อนร่วมวิชาชีพ)
  9. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    แต่ที่ผู้ชุมนุมเขาปาระเบิดใส่ก่อนล่ะ ถ้าไม่ใช่กระสุนจริง ทหารตายเยอะกว่านี้แล้ว เรากลับเห็นว่าทหารเขาไม่อยากใช้ แต่ถูกบีบให้ใช้กระสุนจริงมากกว่า ม็อบเฮงซวย ไหนบอกสันติวิธี :eek:bblaster: :eek:bblaster: :eek:bblaster:
  10. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    ตอบข้างบน หลักการสลายการชุมนุมไม่มีข้อไหนให้ใช้กระสุนจริง
    ไม่มีที่ใดในโลกใช้
    ดูหลักฐานจากข่าวต่างประเทศ พบว่ามีการยิง M79 เข้าใส่ทหารโดยผู้ไม่ประสงค์ดี แต่ที่ชาวบ้านโยนระเบิดใส่เลย - ไม่มี...
    และถ้าโยนจริง ก็สมควรต้องสลายตามขั้นตอนและวิธีทางการสลายสภาพจลาจล คือแก๊สน้ำตาเป็นขั้นอุกฤษณ์สูงสุด
    ซึ่งแม้แต่ศอฉ.เองก็เคยประกาศวิธีสลายการชุมนุม 7 ขั้นไว้ หวังว่ายังไม่ลืม
    เพื่อนำผู้ชุมนุมมาดำเนินคดีต่อไป

แต่การโยนแก๊สน้ำตาโดยวิธีผิดปกติ เช่น โยนจากเฮลิคอปเตอร์ และภาพยิงปืนเข้าใส่ในระดับอก หัว(หาภาพได้ตามสื่อต่างชาติ ผมไม่อยากเอามาลง มันสลดหดหู่เกินรับได้)
    มันคือการสังหารหมู่ ไม่ใช่การสลายการชุมนุม

แม้กระทั่งการชุมนุมของกลุ่มพันธมิตรฯ ที่มีคนเสียชีวิตเพราะแก๊สน้ำตาระเบิด ผู้ชุมนุมมีทั้งปืน หน้าไม้ ไม้เบสบอล ระเบิดปิงปอง ตำรวจบาดเจ็บถูกรถเหยียบทับเสาธงแทงทะลุปอด ก็ไม่มีการใช้อาวุธสงครามและกระสุนจริง และผู้สั่งการก็ถูกสอบสวนลงโทษเช่นกัน กลุ่มผู้ชุมนุมในครั้งนั้น ที่นอกจากไม่ถูกสลายแล้ว ยังมีหน้าไปยึดทำเนียบ สนามบินต่อได้ในเดือนต่อๆมา

การใช้กระสุนจริงมันผิดตั้งแต่สั่งการให้เอาเข้ามาอยู่ในระบบการต่อต้านการชุมนุมแล้วครับ!

ที่น่าตลกมากๆ คือการอ้างว่า "ป้องกันตัว" และ "ยิงขึ้นฟ้า"
    รวมถึง "ยึดพื้นที่คืน"
    ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้บอกขอราชประสงค์คืน ปล่อยผ่านฟ้า แต่อยู่ๆก็มาล้อมปราบที่ผ่านฟ้า?
    มันเป็นยุทธวิธีทางทหาร ตีที่อ่อน เว้นที่แข็ง ไม่ใช่การกระทำต่อการชุมนุมเกินขอบเขตที่ต้องสลาย

แต่ที่น่าหดหู่ยิ่งกว่านั้น คือคนที่สะใจกับการปราบปราม สะใจกับภาพคนถูกฆ่า
    เรากำลังล่าแม่มดกันหรือย่างไร?

ขอไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตทุกคน และประเทศไทย...
  11. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    ^
    ^
    เป็นแบบนี้นี่เอง เป็นอันรับทราบและทำความเข้าใจแล้วคะ
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เรื่องมาตรการไล่จากเบาไปหนักนี่ผมว่าของรัฐบาลชุดนี้ทำได้ดีขึ้นนะ

แต่แก๊สระเบิดขาขาดนั่น ถ้าดูภาพที่อีกฝ่าย(ก็ฝ่ายเสื้อแดงนั่นแหละ)
    เอามาแฉ
    ลุงคนนั้นด้วนอยู๋ก่อนแล้วครับ เพราะภาพที่เอามาแฉก็คือภาพที่ลุงคนนั้นนั่งอยู่ในเต๊นท์"พันธมิตรผู้พิการ"ครับ และในภาพเขาก็ไม่มีขามาแต่แรกแล้ว

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าจริงๆ แก๊สน้ำตาชุดนั้นมีปัญหาจริงๆ แหละ แต่กระแสข่าวที่ออกมาก็เอียงอยู่แล้วเลยใส่ไฟให้แรงขึ้น
    แล้วอีกอย่าง อุปกรณ์ที่หมอพรทิพยฺ์เอามาตรวจสอบสารระเบิดในใครั้งนั้นคือ"GT200"ครับ
    เพราะงั้นคดีขาขาดเพราะแก๊สน้ำตาติดระเบิด สำหรับผมถือว่าเพ้อเจ้อครับ
    เป็นเจตนาล้มล้างอีกฝ่ายอย่างเห็นได้ชัด
    (ไม่ว่าจะเพราะคนแค้นทักกี้เยอะเลยอยากกำจัดทิ้ง/เกลียดสมัคร(ก็เป็นคนพูดเองนี่ว่า"ถึงเวลาที่สื่อต้องเลือกข้าง" เขาเลยเลือกอยู่ฝ่ายตรงข้ามไง) หรือโดนใบสั่งจากทหารก็ตาม)

แต่ก็ไม่ปฏิเสธว่าแก๊สน้ำตาชุดนั้นอันตรายจริงๆ แหละ เพราะอย่างนั้นก็ทำให้เป็นแผลเลือดท่วมได้
    แต่ไอ้ระเบิดขาขาดนี่ปาหี่ยิ่งกว่าคาร์บ๊องอีก
    อันนั้นยังพอมีมูลหน่อย เพราะคนที่เกี่ยวข้องกับคดีคาร์บ๊อง ก็อยู่ในกลุ่มที่ออกมารัฐประหารทักกี้ด้วยนี่นา
  13. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    มาขออ่านเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติม และอ่านความคิดเห็นรวมถึงการอธิบายของคนอื่น ๆ

แต่ขอไม่ออกความคิดเห็น

เสียใจกับผู้เสียชีวิตและผู้บาดเจ็บไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหนก็ตามครับ

:hdown:
  14. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    วันนี้ผมได้เห็นสภาพศพของผู้ชุมนุมที่มีคนเอามาลงในเฟสบุ๊คแล้วรู้สึกสลดหดหู่ใจจริงๆ
    รับไม่ได้จริงๆ ที่เห็นคนไทยต้องมาฆ่ากัน
  15. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ดูข่าววันนี้แล้วก็หดหู่ใจเหมือนกันค่ะ ได้ข่าวว่าแรงกันทั้งสองฝ่าย
    ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตทุกท่าน โดยเฉพาะฝ่ายนักข่าวที่ไม่ได้เกี่ยวข้องด้วยเลย :-(
  16. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ถ้านับทางสถิติ

เจ็บร่วม 900 แต่ตายไม่ถึง20 นับว่าการปราบปรามกลุ่มผู้ใช้ความรุนแรง (พวกชุมนุมอย่างสงบอยู่กันที่ราชประสงค์) ยังถือว่าไม่นองเลือดเกินไปนัก (ถ้าเทียบกับรัฐบาล คอมมิวนิสต์ กับ เผด็จการบางประเทศ)

จะมองว่ารัฐบาลทำพลาดหรือทำไม่ดี หรือจะเป็นเห็นใจเสื้อแดง แต่จากที่ผมดูข่าว คงต้องบอกตามแกนนำเสื้อแดง ที่ชอบอ้างเวลามีเรื่องนะครับว่า

"ไอ้พวกเสื้อแดงที่ คอกวัว นั่นมันแดงเทียม ไม่ใช่พวกเรา เสื้อแดงแท้ ต้อง สงบ สันติ อหิงสา ปราศจากอาวุธ (ใครไม่ใช่ก็ถือว่าเป็นพวกมือที่สามทั้งสิ้น))"

มันเป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้น่ะครับ กับการเร่งอุณหภูมิการเมืองของฝ่ายเสื้อแดงในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา เมื่อจุดแตกมาถึง จะโทษใครก็อย่าลืมพิจารณาตัวเองด้วย

ปล. กลิ่นปฎิวัติมันเริ่มโชยมาแล้วนะครับ
  17. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    ถ้าจะมีอีกล่ะก็ คราวนี้ขอเป็น"ปฏิวัติ"จริงๆ เลยละกัน ไม่เอาแค่"รัฐประหาร"ละ
  18. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    คิดได้ไง โยนแก๊สน้ำตาลงมาจาก ฮ.ถ้าโดนหัวนี่ถึงตายนะ

ไม่แปลกใจเลยที่คนโยนจะโดนยิง(ข้อเท้า)

...ว่าแต่ยุบสภาแล้วบ้านเมืองจะสงบจริงเหรอ...
  19. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ประเด็นที่สงสัยคือข้อนี้แหละ....เพราะมันไม่มีใครตอบได้จนกว่าจะยุบจริง ไอ้ที่ออกมาวิเคราะห์กันปาวๆมันก็แค่ทฤษฎีอะ...ก่อม็อบ สลายม็อบ กระสุนหลอก กระสุนจริง ยุบไม่ยุบ นักวิชาการออกมาแนะนำบ้างวิจารณ์บ้างกันให้วุ่นวายไปหมด แต่คนเจ็บ คนถูกด่าน่ะ ประชาชน ผู้ชุมนุม ทหาร ตำรวจทั้งนั้น...นักวิชาการมันก็พลิกลิ้นได้ชั่วข้ามคืน เห็นหลายทีละ ตอนนี้ระบบการเมืองไทยมันเชื่ออะไรไม่ได้เลยจริงๆสินะ...-*-
  20. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    เห็นด้วย

นักวิชาการก็เอาแต่
    "ท่านนายกทำอย่างนั้นผมว่ามันไม่ฉลาด"
    "ท่านนายกทำอย่างนี้ผมว่าไม่ดี"
    "ท่านนายกทำอย่างโน้น จะดีกว่ามั๊ง"
    เก่งนักไม่ไปเป็นนายกเลยฟระ เห็นนายกกี่คนๆ ก็โดนด่าตลอด

ผมว่าประโยค"เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น"ที่นักการเมืองใช้ด่ากันเนี่ย
    เหมาะกับนักวิชาการไทยสุดๆ
  21. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
  22. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ใครเห็น สภาพผู้บาดเจ็บ หรือสภาพของผู้เสียชีวิต ไม่ว่าจะฝ่ายไหน
    แล้วรู้สึก ยินดีในภาพนั้น

ต้องระมัดระวังการใช้อารมณ์แล้วนะครับ คนเราโดยปกติ ไม่ควรจะยินดีในภาพเหล่านั้นอย่างแน่นอนครับผม
  23. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    เย็นๆครับ
    พยายาม คุยกันด้วย เหตุผล ข้อเท็จจริงกัน ดีกว่ายกอารมณ์ มาใส่กัน ^^;
    นี่ไม่ใช่การ เล่นเว็บ ดราม่า ครับ..
    การเสนอสิ่งที่เป็น subjective หรือมีความคลุมเครือให้ไปดีความกันต่อเอง.. ถ้าช่วยขยายความให้ชัด ก็จะได้ไม่ออกนอกประเด็นกันไปน่ะครับ

ผมนึกถึงหนังเรื่อง All Quiet in the Western Front
    และกำลังสงสัยว่า เรากำลังทำตัวเป็น คนที่อยู่สั่งการ+วิจารณ์ นอกพื้นที่ พูดอย่างอุดมคติสวยหรู โดยที่ไม่พยายามเข้าใจความรู้สึกของคนในเหตุการณ์จริงๆรึเปล่า

เมื่อวานนั่งๆดูรูปข่าวรอยเตอร์ ไปเรื่อยๆ ยังไม่เจอรูปศพแบบเละเทะ ให้เห็น แต่ทางเว็บเสื้อแดงมีการแพร่กระจายภาพประเภท หัวแบะ กระโหลกเปิดสมองไหล ซึ่งพยามยามจะ หารูปจากข่าว ตปท. มายืนยันอยู่
    และทาง NBT เมื่อวานทางทหาร ก็เอาวีดีโอของฝั่งตัวเองถ่ายไว้ มายืนยันการทำงาน และการโดนตอบโต้กลับอย่างรุนแรง ค่อนข้างเยอะ
    อันนี้เหมือนเป็นสงครามสื่อล่ะครับ ซึ่งผมคิดว่าแต่ละอันก็มีมูลความจริง โดยเฉพาะภาพวีดีโอ

มันเหมือนมี กลุ่มมือที่ 3 ที่โผล่มาควงปืนอาก้า กราดยิงใส่ทั้งฝั่งเสื้อแดง - ทหารตำรวจ ด้วย (ไม่รู้ใคร)
    บางทีการที่เราทะเลาะกันไม่เลิก มันก็มีคนฉวยโอกาสจ้องเข้ามาสร้างความแตกแยกเพิ่มได้เยอะ (โจรใต้ เอย, หรือประเทศชายแดนเรา เอย)
  24. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ข้อมูลมันเยอะครับเราต้องระวังๆ สาดโคลนกันสนุกเลย
  25. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าทางใต้มีเอี่ยวครับ
    พวกนั้นไม่ได้โง่นะครับ
    เขาก็ประกาศตัวเป็นกบฏชัดเจนอยู่แล้ว แถมมีกลุ่มอัลไกด้าหนุนหลังด้วย แต่เรากับประมาทมองเขาเป็นแค่โจรมุมตึก
    (แล้วเขาก็ไม่คิดว่าตัวเองเป็นคนไทยด้วย จะบอกว่าเขาฆ่าเพื่อนร่วมชาติก็ไม่ได้หรอก) จะเขามาป่วนตอนเมืองหลวงวุ่นวายก็ไม่แปลก
    แต่แน่นอน อารมณ์คนไทยตอนนี้ ไม่ต้องการจะเชื่อว่าใครเป็นตัวร้ายนอกจากฝ่ายตรงข้าม

เกิดเรื่องขึ้นก็มุ่งเป้าไปแค รัฐบาล ไม่ก็เสื้อแดง
    แต่ให้มี กลุ่มพูโล(กลุ่มก่อการร้ายทางใต้น่ะแหละ)
    ออกมาประกาศอุดมการณ์กลางถนนตอนนี้ก็คงมีแต่คนหาว่าจัดฉากน่ะแหละ
    ก็ต้องมีพวกแฟนๆ ปปช.ออกมาหาว่าทักกี้จงใจสร้างสถานการณ์โชว์ต่างชาติ
    และฝ่ายเสื้อแดงก็คงหาว่า เอาพูโลมาบังหน้าเวลาฆ่าประชาชน

Share This Page