[18+?] เพลงเชียร์กีฬาของเด็กสมัยนี้มัน..

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Marioak, 10 ธันวาคม 2007.

1. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    อืมม เพลงมันไม่น่าเอามาเชียร์อะ เพราะมันไม่เห็นเกี่ยวกันอย่างสิ้นเชิง !!!

แต่ได้ยินบ่อยตอนสันทนาการอ่ะจ้า ตอนรับน้องน่ะ ตั้งแต่ม.4เลยนะ มามหาลัยก็ไอ้เพลงเดิมๆพวกนี้แหละ โคตรจะทะลึ่งเลยอ่ะ = =''' แต่พี่ว่ามันไม่ยั่วยุนะ ยุขึ้นหรอฟังเพลงแบบนี้น่ะ 55555 แต่ออกแนวเสื่อมมากกว่าน่ะ ^^'' ฟังแล้วแอบอายน่ะ บางทีเอาไปสันท์กันนอกมหาลัยอ่ะ อย่างตอนงานบอลอย่างเนี้ย เหอออ ทะลึ่งจน!! (แต่ทุกคนก็เคยได้ยินกันมาทั้งนั้นแล้วละมั้ง)

ไม่กล้าร้องกะเค้าสะที แต่ตอนสันท์ก็ยังอุตส่าห์เต้นกะเค้านะ เหอๆๆ

ปล.เค้าร้องว่า มะหมี่ ตะหาก ไม่ใช่บะหมี่ 555+ (สงสัยเกิดไม่ทันแม่เบี้ย เหอๆ)
  2. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    รู้สึกดีใจที่ว่า โรงเรียนที่เรียนอยู่ ไม่มีเพลงเชียร์แบบนี้ = =''
    . . . .
    V
    V
    อันนี้สมัยก่อนโรงเรียนผมก็มีครับ แต่เป็นเพลงใช้รับน้อง - -" ซึ่งปัจจุบัน โดนแบน เรียบร้อยแล้วครับ (แต่ก็ยังมีเห็นรุ่นพี่แอบฝ่าฝืนใช้ร้องบางเวลาแฮะ)
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    มีอุจาดกว่านี้คือเล่นเป็นแมงมุมแล้วขยุ้มๆครับ แล้วคนนึงเดินแบบหงาย คนนึงคลาน แล้วขยุ้มๆ....- -'
  4. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    สมัยมัธยมมีบ้างค่ะ แต่แค่นิดหน่อย ไปเจอเอาจริงๆจังๆสมัยมหาลัยเนี่ยแหละค่ะ
    โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบมาก เกือบจะเรียกว่าแอนตี้ก็ได้
    แต่ก็นะคะ แสดงออกว่าแอนตี้ไม่ได้ เนื่องจากเพื่อนๆร้องกันหมด พี่ๆร้องกันหมด เราจะมาบ่ายเบี่ยงคนเดียว เดี๋ยวก็โดนหาว่ากระแดะทำให้คนอื่นหมดสนุก
    ก็สงสัยเหมือนกันแหละค่ะว่า เพลงพวกนี้มัน "เชียร์" ยังไงล่ะหว่า? ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็นเพลงสำหรับ "เชียร์" แต่นี่เนื้อหาเหมือนจะ "เชียร์" ให้ไปทำอย่างงั้นซะมากกว่า
    แต่... เพลงพวกนี้มันปลุกใจได้จริงๆค่ะ เพราะเห็นแต่ละคนเวลาร้องเพลงเนื้อหาล่อแหลมนี่ ครึกครื้นกันใหญ่ ยิ่งเต้นให้มันส่อ ก็ยิ่งเริงร่า

อย่างนี้พอจะเรียกว่าสื่อลามกที่หาได้ใกล้ตัวมั้ยคะเนี่ย?
  5. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    มันเป็นมานานแล้ว แล้วมันก็แค่หนักข้อขึ้นเรื่อยๆ ทีละนิดๆ เท่านั้นเอง : )

ส่วนตัวไม่เคยรู้สึกชอบกิจกรรมรับน้องหรืออะไรพวกนี้อยู่แล้ว ส่วนหนึ่งก็เพราะมันจะต้องบังคับพวกทะลึ่งๆ ( หรือไม่ก็สกปรกๆ ) เข้าไปด้วยเสมอๆ

เจอตั้งแต่ประถม....เพลง 2 แง่ 3 ง่ามทั้งหลาย....เด็กๆไม่คิดอะไร ครู/รุ่นพี่ให้ร้องอะไรก็ร้องกันไป ไม่เข้าใจความหมายอะไรหรอก ทำแล้วเห็นคนอื่นเฮฮาสนุกๆกันก็เรียนรู้ว่า เออ ถ้าทำแบบนี้คนอื่นจะสนุกนะ แล้วก็จำไปใช้ต่อๆไป .... ( คิดว่าเดี๋ยวนี้ก็น่าจะเป็นแบบนี้อยู่หรอกมั้ง คงไม่มีเด็กเล็กที่ไหนเข้าใจความหมายแฝงของเพลงหรอกนะ ) ..... อีกแง่ก็คือ รุ่นพี่ทั้งหลายหรือครูๆคงคิดว่า เด็กไม่เข้าใจหรอก ให้ร้องให้เต้นไปแหละ สนุกๆ ตอนเราเรียนก็เล่นแบบนี้เหมือนกันแล้วมันก็สนุกดี ก็เอานี่แหละสอนต่อๆกันไป

แล้วเด็กๆก็โตมาแบบนั้น .... ไม่แปลกหรอกมั้งฮะที่จะมีคนจำนวนไม่น้อยจะนึกว่า เรื่องเสื่อมๆ = เรื่องตลก ( อย่าว่างั้นงี้เลย ในกระทู้นี้ก็มีหลายคน หรือว่าไม่จริง? ฮา ) เล่นแล้วจะทำให้คนขำ สนุก ประทับใจ ถ้าจะแต่งเพลงหรือท่าเต้นใหม่ๆ ก็ต้องเอาแนวนี้เข้าว่า แล้วก็อ้างกันว่า เฮ้ย สนุกๆน่า ขำๆน่า คิดมากทำไม ใครๆก็ทำแบบนี้กันทั้งนั้น ..... ( เอาจริงๆ เพลงเชียร์ที่ฮิตๆกัน แต่ความหมายไม่เสื่อมเนี่ย นึกออกไม่กี่เพลงเอง ( ว่าแต่ใครรู้บ้างว่าทำไมกินน้ำเก็กฮวยแล้วต้องชักแหงกๆ.. ) )

ผลคือ คนที่คิดว่าไม่เหมาะ ก็จะโดนมองว่าดัดจริต หัวโบราณ เคร่งอะไรไม่เข้าเรื่อง =_,=

จะให้แก้ค่านิยมของสังคมที่โดนปลูกฝังมายาวนานขนาดนี้ มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะเนี่ย lol

ก็คงต้องเริ่มที่ตัวเองล่ะฮะ ถ้าถึงคิวเราเป็นคนรับผิดชอบเรื่องพวกนี้ขึ้นมา ก็เลี่ยงๆไม่ใช้ซะ กับรุ่นน้องหรืออะไร สอนได้ก็สอน เอาเหตุผลเข้าว่า ปรามกันเท่าที่จะทำได้ ไม่ได้ก็ต้องปล่อยๆ เพราะถ้าจู่ๆไปขวางกระแสบอกให้หักดิบเลย คงตายแหง
    อย่างที่บอกล่ะฮะ จะแก้เรื่องพวกนี้ มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย เพราะมันเป็นเรื่องที่มีมานานมากแล้ว ต้องค่อยๆแก้ไปทีละนิดๆ
  6. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    เพลงรับน้องคณะผมแต่ก่อนมีเพลงทรามๆน้อยครับ
    ขณะอยู่ศิลปกรรมนะครับเนี่ย

แต่รุ่นน้องเดี๋ยวนี้มันคิดเพลงใหม่ ใส่เพลงเสื่อมๆลงไป
    ผมก็ไม่เข้าใจ ว่ามันไม่มีอะไรที่มันจะสร้างสรรค์กว่านี้แล้วเหรอ...
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เป็นเพลงเชียร์ที่เป็นประเพณี ที่ดู ทุเรศทุรัง อุบาทว์ สมเพช เวทนา เสียนี่กระไร

ฟังแล้วจะคิดว่าขำๆ แต่มันเป็นเพลงที่ทำให้วงการเชียร์กีฬาในสถาบันต่างๆ ดูเสื่อมลงไป 99.99%
  8. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    กีฬาสีโรงเรียนผมก็เพลงแบบนี้เกือบจะทุกปีจะมีเปลี่ยนแปลงบ้างนิดหน่อยนะครับ
  9. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    แน่ใจเหรอว่าเชียร์กีฬา -*-
  10. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เอาเนื้อแบบนี้มาร้องในโรงเรียนเนี่ยนะ โจ๋งครึ่มมาก...
  11. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    อ่านข้อความคุณเจลแล้วเห็นด้วยนะคะ แต่ปัญหาเรากลับคิดว่าต้องแก้ไขที่ตัวครูค่ะ อันนี้คุยกับคนที่เรียนมาทางสายครูมาแล้วว่าการที่เด็กขนาดนี้จะร้องเพลงอะไรแบบนี้ได้ก็มีแต่ครูเท่านั้นแหละที่สอนได้ (ไอ้เราก็พอจำได้นะเพลงอะไรก็ไม่รู้ครูก็พาเอามาให้ร้องตอนสมัยประถม<<ไม่รู้ความหมายมันหรอกร้องๆไปตามแค่นั้น ^^; )

ก็คงต้องปลูกจิตสำนึกไปให้คนที่เรียนทางสายนี้ไปก่อนท่าจะดี เพราะก็อย่างว่าถ้าแม่พิมพ์มันไม่ดี แล้วผลจากแม่พิมพ์นั้นมันจะดีได้อย่างไร (ว่าไปอยากให้กลับไปเป็นเหมือนสมัยก่อนๆนู่นจังที่คนเรียนครูมีแต่คนสอบได้ที่ 1 )

ปล.ไอ้ตอนม.ปลายมันก็มีเพลงเสื่อมๆเยอะเหมือนกันเราก็จำได้ แต่ส่วนใหญ่จะเอามาจากเพลงเชียร์เสื่อมๆที่ใช้กันอยู่ตอนเรียนมหาวิทยาลัย แต่พูดถึงมหาวิทยาลัยกับเพลงเสื่อมๆ มันก็อยู่คู่กันมานานแล้ว แต่ก็อย่างว่าเด็กมหาวิทยาลัยมันก็ 18+ กันเป็นส่วนใหญ่นี่หว่า........
  12. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    ของอย่างนี้มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคนคิดมากกว่าละนะครับผมว่า
    ถ้าคิดขำๆมันก็ไม่มีอะไรมากนะ ไม่ใช่ว่าฟังเพลงแล้วของจะขึ้นกันสักหน่อยนิ ^^'
    ก็เข้าใจนะครับว่าเพลงหลายเพลงก็ 2 แง่ 2 ง่าม และเนื้อหามันก็แย่ๆเสียด้วย
    แต่จุดประสงค์หลักของเค้าก็คือต้องการให้เกิดความสนุกแหละครับ
    เอาจริงๆส่วนมาก ที่ผมเห็นว่าคนหมู่มากจะสนุก ขำกัน เกิดความเฮฮา มันก็เพราะไอ้พวกเพลงเสื่อมๆพวกนี้นิครับ -0-''
    ถ้าจะมีการสันทนาการขึ้นแล้ว ให้ผมร้องเพลง เทเลทับ* ผมก็คงจะรู้สึกแบบว่า....อะไรวะเหมือนกันแหละครับ lol...

เพลงไม่ผิดหรอกนะผมว่า มันขึ้นอยู่กับเจตนามากกว่านะ~
    ผมไม่คิดว่าจะมีคดีข่มขืนกันเพราะติดใจจากการที่อีกฝ่ายเต้นเพลงมะหมี่ หรือไก่ย่างหรอกนะครับ....

อ่านๆไปแล้วก็คิดถึงระเบียบ***ขึ้นมาเหมือนกันแฮะ lol

ปล. เพลงบางเพลงมันก็สนุกดีนะ lol
  13. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    เพลงลามก ไม่เหมาะสม อันนี้เห็นด้วย อย่างยิ่ง

คำถามที่ตามมาคือ
    แล้วถ้าต้องเป็น staff เชียร์
    จะใช้วิธีไหน ทำให้การเชียร์ ทุกคนมีอารมณ์ร่วม สนุกสนานกัน

ผมเชื่อว่า มันต้องมีหนทางอื่นในการทำให้บรรยากาศสนุกนะ
    ลองคิดๆ ดูหน่อยไหม?
  14. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ในมหาลัยหลายมหาลัยก็มีอย่างนี้เช่นกันครับ ยิ่งลีดสันทนาการยิ่งหนักกว่านี้อีก

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบก็จริง แต่สารภาพว่าตอนร้องเล่นกัน ผมก็เล่นด้วย==" (อารมณ์มันพาไป)
  15. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    เหมือนเคยได้ยินผลงานวิจัยของฝรั่งว่า
    การได้คุยกันภาษาใต้สะดือวันละนิดจะช่วยให้เราคลายเคลียดได้ดีนะครับ
    แถมการใช้ภาษาใต้สะดือ+คำหยาบพูดคุยกันยังทำให้คนเรารักและสามัคคีกันได้มากขึ้นซะด้วย ~!

:p
  16. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ประเทศไทยบ้าเซ็กส์ติดอันดับโลกอยู่แล้วนี่ครับ (ดูจากสถิติไม่พึงประสงค์หลายอย่าง)
    กรณีนี้น่าสนใจว่า คนในสังคมหมกมุ่นเรื่องเพศ จนมองว่าเพลงพวกนี้เป็นเรื่องธรรมดา
    หรือเพลง (และสิ่งอื่นๆ) พวกนี้ ปลูกฝังให้เยาวชนหมกมุ่นเรื่องเพศจนเป็นเรื่องธรรมดา

Confirm วรรคนี้แหละครับ ไม่ใช่แค่เพลงเชียร์ แต่ใช้กับกิจกรรมอื่นๆ ได้แทบทุกอย่าง
  17. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    คุมิไม่ชอบเหมือนกันค่ะ = ="

ไม่ใช่แค่ในงานกีฬาสีเชียร์หรอกค่ะ มีตั้งแต่รับน้องตอนม.ปลายแล้ว

ยิ่งตอนรับน้องมหาลัยนี่เป็นเรื่องปกติเลยล่ะค่ะ = A ="

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะสนับสนุนเพลงแบบนี้ไปทำไม แต่สมัยคุมินี่เป็นเรื่องธรรมดาแล้วนะ ที่น่ากลุ้มใจคือมันเริ่มเผยแพร่เข้าไปในวงของเด็กมัธยมแล้วล่ะค่ะ ซึ่งน่าเครียดกว่าเด็กมหาลัยอีก = =" เนื่องจากอายุมันน้อยลงมา 3-4 ปีได้เลยทีเดียว

จริงๆ เพลงที่มันสร้างสรรค์กว่านี้ก็ใช่ว่าจะไม่มีนะ ไม่รู้เหมือนกันว่าความขำกับเรื่องจำพวกนี้มันจำเป็นจริงๆ รึเปล่า = =

แต่ก็นานาจิตตังแหละค่ะ เพื่อนบางคนเขาก็ชอบ พูดยากเหมือนกัน เฮ้อ...
  18. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เพลงแบบนี้ไม่ใช่มีมานานแล้วเหรอครับ ก่อนผมเข้ามหาลัยหลายปีก่อนก็ร้องกันแล้วนะ น่าจะมีก่อนหน้านั้นอีก เหมือนเพลงไฟท์บังคับใช้กันทั่ว
  19. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    บางโรงเรียนก็แต่งเพลงแบบว่า เอาพ่อเอาแม่มาล้อเล่น มีการด่าพ่อแม่กันในเนื้อเพลงด้วย ไม่รู้ว่าครูอาจารย์ยอมได้ไง
  20. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ู^
    ^
    ^
    มีด้วยเหรอครับ ยังไงเหรออยากได้ยิน
  21. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    อนาถจิต

ศิลป์สังวาส กับ ศาสตร์ลามก มันห่างกันอยู่มากนา
    ลามไปถึงมัธยมปลายยังพอไหว ถ้ามัธยมต้นประถมนี่ อนาคตชาติไทยละเหวยฯ
  22. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ผมเฉยๆอะครับ
    ตามมุมมองของ Locke แล้วคนสา่มารถตัดสินเหตุผลผิดชอบชั่วดีเองได้ครับ
    เพราะฉะนั้นเพลงพวกนี้ร้องไปผมว่าไอ้ตัวเพลงจริงๆมันไม่ได้มีผลอะไรกับพฤติกรรมของใครหรอก
  23. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    Locke ไม่ใช่พระเจ้า ~- -~ แต่หลักการของเขาใช้ปกครองคนหมู่มากได้ ( ซึ่งไม่ได้หมายความว่า ถูกธรรมนองคลองธรรม , แต่หมายถึง เป็นที่ยอมรับได้ของคนส่วนใหญ่ ทำให้สังคมคงอยู่ได้ )

ยกมาคิดกันหน่อย ^^! ข้อความน่าสนใจ แต่คนอ่านข้ามไปหมดล่ะ

ตามกระบวนการที่ผมมองเห็นตอนนี้น่ะ เพื่อตอบโจทย์ของพี่นุก สิ่งที่เราต้องทำคือ
    - หานิยาม ของคำว่า "ความสนุก", ศึกษาสภาพธรรมของ "ความสนุก"
    - หารวบรวมเหตุของ "ความสนุก" , พัฒนาเป็นทฤษฎี
    - นำไปประยุกต์ใช้

;
    และผมนึกขึ้นมาได้ว่า
    เรื่องนี้ เราควรจะถาม , วลาดิมีร์ ปูทัน , เพราะส่วนหนึ่ง เขาก็เป็นคนเชี่ยวชาญมุขศาสตร์ ซึ่งเป็นเหตุของความสนุกอย่างหนึ่ง
    และน่าจะต้องระดมความคิดจาก นักจิตฯ หลายๆคน ในบอร์ดนี้ เพื่อพัฒนาเป็นทฤษฎีที่สมบูรณ์มากขึ้น

ปล. ผมยัง no comment ,,, ผมมันจับฉ่าย ผมมันงานยุ่ง ,,, แต่ก็เผลอมานั่งตอบกระทู้ทุกที จนทำงานไม่ค่อยทัน T^T
  24. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    โรงเรียนผมไม่มีครับ

จะมีก็แต่เพลงที่ฟังแล้วไม่รู้เรื่อง ไม่รู้ว่ามันภาษาอะไร แค่นั้น......

เพลงเชียร์โรงเรียนผมเค้าเน้นมาร์ชโรงเรียนครับ เกียรติคุณเราภูมิใจในนามนี้~ (ใครต่อได้ต่อเองในใจน่อ อิอิ)
  25. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ร้องขำๆพอไหวนะ ถ้าเอามาใช้ในงานกีฬาคงไม่เข้าล่ะครับ ผมว่า จริงจังให้ถูกกาละและเทศะดีกว่า

Share This Page