SALT : เกลือ เอ๊ย สายลับโจลี่!!!

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 5 สิงหาคม 2010.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    อ่านก่อนนิดนึง

บทความนี้ คือบทความReview หนังในมุมมองของผมแค่คนเดียว ไม่ใช่มุมมองของคนส่วนมาก ฉะนั้นไม่แปลกถ้าท่านจะรู้สึก เอ๊ะทำไมนายไม่ชอบตรงนี้ เอ๊ะทำไมนายมาด่าเรื่องนี้ เอ๊ะนายบอกเรื่องนี้ดี นายเพี้ยนรึเปล่า อยากจะบอกว่า ผมเป็นแค่คนดูหนังคนนึง มิอาจสามารถเอาใจของคนทั่วโลกมารวมในคนเดียว แล้วประมวลคะแนนให้พอใจทุกคนได้ เพราะคนเราย่อมมีรสนิยมการดูหนังไม่เหมือนกันทุกคนครับ ฉะนั้น ถ้าอ่านReview ของผมแล้ว จงอย่าตัดสินทันที ขอให้พิสูจน์หนังเรื่องนั้นด้วยตัวท่านเอง ไม่แน่ หนังที่ผมบอกห่วย อาจเป็นหนังในใจท่านก็ได้ครับผม ด้วยความเคารพครับ

และต่อไปนี้ กระผมจะขอเขียนเรื่องย่อด้วยตัวเองนะครับ เนื่องจากมีผู้ติติงเรื่องของเรื่องย่อที่ก๊อปมาจากเว็บMajorcineplex มั่วมาก บางทีถึงขั้นไม่น่าดู ฉะนั้นต่อไปนี้จะขอเขียนเรื่องย่อด้วยตัวเอง ถ้าติดปัญหาจุดใดติติงได้ไม่มีปัญหานะครับ

และจากนี้ขอเพิ่มอะไรนิดนึง เนื่องจากการรีวิวผมนั้น พยายามที่สุดเพื่อที่จะให้มันไม่มีสปอยออกมา เพื่อที่คนที่ยังไม่ได้ดูสามารถอ่านได้อย่างไม่มีปัญหา แต่อันนี้ต้องขอความร่วมมือจากผู้ที่อ่านReview ของผมว่า “อย่าโพสข้อความที่มันเป็นการSpoil ภาพยนต์ แบบไม่ได้ซ่อนข้อความSpoil เอาไว้ (ซึ่งวิธีการซ่อนข้อความนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละบอร์ดครับ)” เพราะอย่างน้อยต้องคิดว่า ยังมีคนที่ไม่ได้ชมภาพยนต์เรื่องที่ผมReview อยู่นะครับ อันนี้ขอความร่วมมือด้วย

สวัสดีครับทุกๆท่าน พบกับกระผมอีกรอบนะครับ =w= อย่าสงสัยว่าทำไมอาทิตย์นี้กระทู้ผมตั้งเยอะจัง เพราะผมขยัน (ฮา) ล้อเล่นฮะ เพราะดูหนังก็มารีวิวเนี่ยแหละ วันนี้มารีวิวภาพยนต์สายลับสาวที่น่าดูอีก1เรื่อง จะเป็นเรื่องอะไร ไปชมกันเลย

SALT : สวยสังหาร

แนวหนัง : แอ็คชั่น

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=f5HZ4NRkcgE[/media]

เรื่องย่อ

เอฟวาลีน ซอลท์ สายลับเจ้าหน้าที่ของCIA ที่มีชีวืตสงบ และกำลังจะกลับบ้านไปฉลองงานวันครบรอบแต่งงานของเธอกับสามี หากแต่ก่อนที่ธอจะกลับก็มีงานเข้า เพราะCIA ได้จับสายลับของรัสเซียมาได้ และขอให้ซอลท์ช่วยสอบสวน เธอจึงต้องสอบสวน ปรากฏว่าสายลับรัสเซียคนนั้นกลับบอกว่า คนที่ชื่อ เอฟวาลีน ซอลท์ เป็นสายลับของรัสเซียอีกคนนึง ที่เข้ามาเพื่อสังหารประธานาธิบดีของรัสเซีย!!! ซึ่งทำให้ซอลท์ถูกสงสัย และโดนตามล่า อะไรคือแผนการทั้งหมด ซอลท์มีความเกี่ยวข้องอะไร แต่ความจริงคืออะไรกันแน่?

มุมมองของSoma

อันเนื่องมาจาก ผมชอบฝีมือการแสดงของโจลี่ เพราะเธอเล่นได้ดีทั้งบทดราม่าและแอ็คชั่น จึงทำให้ผมตัดสินใจเข้าชมหนังเรื่องนี้ =w= อีกอย่างค่อนข้างชอบหนังแนวสายลับ สืบหาความลับอะไรแนวนี้ด้วย เลยเข้าไปชม ผลคือ สนุก น่าติดตาม แต่ไม่แปลกใหม่

หนังเรื่องนี้ มีจุดหักมุมที่เดาไม่ยาก ความลึกลับซับซ้อนที่เดาไม่ยาก ยิ่งถ้าคุณเคยชมภาพยนต์แนวสายลับมาเยอะ มันจะไม่รู้สึกแปลกใหม่อะไรเลย ครับ ตอนแรกหวังค่อนข้างสูงว่าจุดหักมุมเยอะแยะ ไปดูออกผิดหวังเล็กน้อยที่มันเดาได้แทบทั้งเรื่อง = = (อาจเป็นเพราะผมดูหนังแนวสายลับหักเหลี่ยมเฉือนคมมาเยอะ เลยทำให้จุดหักมุมในเรื่องมันไม่พีคก็ได้มั้ง) แต่ยังดี ที่ตลอดการดำเนินเรื่องของหนังทำออกมาสนุก ทำให้เราชวนติดตาม และแทรกฉากแอ็คชั่นสนุกๆมาเป็นระยะๆ

ความน่าติดตามของเรื่อง มันอยู่ที่หนังจะค่อยๆเปิดปมทีละนิดๆ ไปสู่จุดหักเหและหักมุมในช่วงท้ายได้อย่างน่าติดตามตลอดทั้งเรื่อง และนอกจากการติดตาม หนังก็ใส่ฉากแอ็คชั่นผสมลงไปเรื่อยๆ เพื่อไม่ให้น่าเบื่อเกินไป ซึ่งฉากแอ็คชั่นทำมาสนุกในระดับนึงครับ อาจไม่ระทึกลุ้น อาจไม่มันส์ แต่ก็อยู่ในขั้นดูสนุกพอสมควร แต่หนังก็ไม่ได้มีฉากแอ็คชั่นอะไรที่น่าประทับใจหรือน่าจดจำมากมายครับ เพราะเราเห็นมาเยอะในหนังแอ็คชั่นทั่วไปแล้ว

ด้านบท บทของหนังทำมาได้ซับซ้อนดีครับ ซับซ้อนจนบางทีแอบงง บางทีก็แอบงงกับพฤติกรรมตัวละครบางตัว เหตุผล หรือความสำคัญ ซึ่งมาแบบแปลกๆ แต่ก็ไม่ถึงขั้นขัดใจอะไรมากมายนัก ส่วนเรื่องของการบทตัวละครก็แจกจ่ายดี ไม่มีตัวไหนจืดสนิท หรือเด่นเกินไป (ยกเว้นเจ๊ซอลท์ เพราะเป็นตัวเอก)

ด้านนักแสดง ขอบอกว่า เจ๊โจลี่ยังคงเป็นนักแสดงมากฝีมือเช่นเดิม เพราะเธอได้แสดงสีหน้าหลายตอนได้ออกมาดีมาก และวฉากแอ็คชั่นของเธอก็เล่นได้ยอดเยี่ยม สมเป็นนักแสดงสาวมากความสามารถอย่างแท้จริง คงจะยากถ้าหากจะหานักแสดงสาวที่เก่งทั้งบู๊ และ ดราม่าได้ดีขนาดนี้ (นิดนึง ถึงหน้าเหี่ยว แต่หุ่นยังดีอยู่นะ =w=+ ) ส่วนนักแสดงคนอื่นก็เล่นได้ตามบทบาทของตัวเองดีครับ ไม่มีใครน่าจดจำหรือน่าพูดถึงเป็นพิเศษ (ยกเว้นหมาซอลท์ ฉลาดและน่ารักมากกกก)

ตรงนี้Spoil นิดหน่อย ใครอยากอ่านก็จามสบายครับ

สรุป : เป็นหนังแอ็คชั่นแนวสายลับที่ออกมาดูดีอีกเรื่องครับ อาจไม่หวือหวา หรือประทับใจอะไรมากมายนัก แต่ฉากแอ็คชั่นก็ทำมาลงตัว เนื้อเรื่องน่าติดตาม ไม่เสียดายค่าตั๋วถ้าคิดจะไปชม แต่น่าเสียดายเพราะคิดว่าหนังจะมีอะไรให้พูดถึงมากกว่านี้ซะหน่อย

เกรด B ครับ

เครดิตภาพ IMDB.COM

สัปดาห์หน้า ประทับใจไปพร้อมกัน กับการกลับมาอีกครั้งของเหล่าของเล่นสุดป่วน ที่ใครๆก็บอกว่าประทับใจไม่รู้ลืม

TOY STORY 3 อาทิตย์หน้า เจอกันแน่นอน สาบาน สายันณ์!!!!! = =b

แล้วเจอกันใหม่ครับ ลาล่ะ555
  2. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ความจริงแล้วบทหนังเรื่องนี้ถ้าเป็นภาคต่อจะดีมีมากครับ คือผมคิดว่าหนังมันจะเล่นเรื่องประเด็นความประทับใจในชีวิตคู่ของนางเอก แต่ก็ดันอ่อนปวกเปียก คือมันดูไมค่อยเยอะเท่าไหร่นั่นเอง ขอติอย่างนึงหน่อย สายลับคนอื่นๆ เจ้าหน้าที่คนอื่นๆ ของทั้งฝ่ายรัสเซียและอเมริกามันไมมันอ่อนจัง น่าจะหาคนเก่งๆกว่านี้มากเพื่อให้บทหนังมันน่าติดตาม
  3. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ถ้ารายได้ของหนังเป็นไปด้วยดี รับรองว่ามีภาคต่อชัวร์ ๆ ครับ กรุยทางไว้ซะขนาดนั้น
    หนังจารชนแนวเดียวกันอย่าง Bourne และ Mission Impossible ยังมีภาคต่อตามมาตั้งหลายภาค
    เพิ่ม Salt เข้าไปประดับวงการภาพยนตร์ฮอลลีวูดอีกเรื่อง...ก็โออยู่

ชอบการแสดงของโจลี่ครับ โดยเฉพาะความทุ่มเทแบบไม่ห่วงสวย
    สั่งให้สวยหรือโทรม เจ๊ทำได้หมด
    ได้ยินว่าบท Salt ตอนแรกเขียนไว้ให้ผู้ชายเล่น ตอนหลังปรับเป็นบท Evelyn Salt เพื่อเจ๊โดยเฉพาะ

การหักมุมของหนังถือว่าโอเคมากๆ สำหรับผม
    ดูไปถึงกลางเรื่องก็ยังเชื่อเลยว่า โอลอฟ เป็นคนร้ายตัวจริง
    และไมค์ สามีผู้อ่อนโยน เข้าอกเข้าใจซอลท์ เป็นตัวการที่อยู่เบื้องหลังแผนกำจัดซอลท์
    แต่สุดท้ายก็ผิดคาดซะนี่ ถือเป็นตัวละครที่อาภัพสุดๆ อีกตัวเลย

Share This Page