[Review] I AM LEGEND : ข้าคือตำนานพิฆาตมหากาฬ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย dorot, 14 ธันวาคม 2007.

1. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    เกริ่นนิดหน่อยครับ เกี่ยวกับโกลเด้นคอมพาส ไปดูมาแล้วTvT

หลังจากผมค่อนข้างผิดหวังกับ โกลเด้นคอมพาสไปเมื่อวันพุธที่ผ่านมา(ขออภัยคนที่ชื่นชอบด้วยนะครับ^ ^!!! แต่ผมคงหวังมากเกินไปมั้ง ไม่ก็กลุ่มเป้าหมายคงไม่ใช่ผมแหละ) วันศุกร์นี้ผมก็เลยนัดแนะกับเพื่อนฝูงพากันไปดูเรื่องไอแอมเลเจนท์ ข้าคือตำนานพิฆาตมหากาฬบานตะไท(ถ้าดูตามเนื้อเรื่องผมว่ามันแปลค่อนข้างเลยเถิดออกจากเนื้อเรื่องไปพอสมควรครับ)

แนวเรื่อง - Drama Action Sci-fi และ ศาสนา(ทีแรกคิดว่าเป็นหนังแอกชั่นล้วนๆเลย แต่ความจริงแล้ว ผมว่ามันดราม่ามากกว่า แถมดราม่าได้กินใจสุดยอดอีกแน่ะ เป็นหนังชีวิตที่ไม่เลวทีเดียว)

เอ้อ เห็นมีบางที่ใส่ Horor มาด้วย แต่ผมคิดว่าไม่ค่อยสยองขวัญเท่าไรนะ ออกแนว ระทึกขวัญมากกว่า

เรื่องย่อ -

ผู้พัน ดร. โรเบิร์ต เนวิลล์ เป็นผู้รอดชีวิตคนเดียวที่เหลืออยู่ในเมืองนิวยอร์ค หลังจากที่เกิดการกลายพันธ์ของเชื้อไวรัสชนิดหนึ่ง ซึ่งไวรัสชนิดนี้ เป็นไวรัสที่มนุษยได้พัฒนาขึ้นมาจนสามารถต่อต้านมะเร็งได้ แต่ทว่าในที่สุด ไอ้สิ่งที่มนุษย์ย่ามใจว่าสามารถทำให้หายจากโรคไปได้นั้นเกิดการเปลี่ยนแปลงขึ้นมา การล่มสลายของมนุษย์ชาติก็บังเกิดขึ้น

์เนวิลล์ ที่เหลืออยู่เพียงคนเดียวเพราะมีภูมิคุ้มกัน พยายามที่จะหาทางรักษาโรคนี้ให้ได้ เขาค้นคว้าอยู่เป็นแรมปีโดยมีเพื่อนตัวน้อยๆ(หรือไม่น้อยไม่รู้)ที่เขายังพูดคุยด้วยอยู่เสมอ ซึ่งก็คือ ซาแมนธ้า หรือ เรียกสั้นๆว่า แซม สุนัขพันธ์เยอรมันเชพเฟิร์ด(รึเปล่า^ ^!!! ถ้าพลาดขออภัยนะก๊ะ)คอยช่วยเหลืออย่างซื่อสัตย์ และต้องคอยระวังพวกดาร์กซีกเกอร์(ซึ่งคือมนุษย์ที่โดนไวรัสแล้วกลายพันธ์นั่นเอง แต่ส่วนมากมนุษย์ที่ติดไวรัสมักตายครับ)เอาไว้ พวกนี้จะแพ้แดดทำให้ออกมาตอนกลางวันไม่ได้ แต่พอไม่มีแสงอาทิตย์ก็จะออกมาอาละวาด

ชีวิตเขาจะเป็นอย่างไร เขาจะหาผู้รอดชีวิตได้ไหม เขาจะทำให้คนกลายพันธ์พวกนั้นกลับมาเป็นคนปกติได้หรือเปล่า

ก็ขอหยุดเนื้อเรื่องย่อไว้ตรงนี้ นอกนั้นไปดูกันเอง

เกี่ยวกับหนัง

เริ่มแรกจะดำเนินเรื่องไปตามชีวิตประจำวันของพระเอกของเรา ถามว่าน่าเบื่อไหม ไม่เลย ผมชอบด้วยซ้ำ ผมค่อนข้างสนุกกับวิธีการที่เนวิลล์ใช้ดำเนินไปเรื่อยๆ มีมุกแทรกเป็นระยะพอเฮฮาปาจิงโกะ พอเครียดก็เครียดจริงๆ

บทแอกชั่นในเรื่องนี้ค่อนข้างสมจริง ซึ่งก็ไม่เลวเลย พระเอกไม่ใช่แบบ วิน ดีเซลที่กล้ามเยอะๆเดินมาหักคอผู้ร้ายตาย หรือจา พนม คนเดียวกวาดล้างทั้งองค์กรอะไรแบบนี้ไม่ใช่ ในบทเนวิลล์ที่ วิล สมิธ ได้รับ เขาก็คือคนธรรมดาที่ต้องฝึกร่างกายเพื่อความอยู่รอด ซึ่งฉากแอกชั่นเขาเองก็ต้องล้มลุกคลุกคลาน เจ็บก็เจ็บจริงๆ แต่ที่ผมค่อนข้างประทับใจอยู่มากกลับเป็นเรื่องอารมณ์ในการแสดง

นักแสดงคนนี้ถ่ายทอดอารมณ์ได้เยี่ยมมากครับ ไม่ผิดหวังเลย หนังที่วิล สมิธ เล่นผมชอบเกือบทุกเรื่อง ในฉากเศร้าก็เรียกน้ำตาผมได้แบบที่ว่า นี่เป็นหนังไม่กี่เรื่องที่ทำให้ผมน้ำตาร่วงคาโรง...

อ้อ เรื่องนี้สำหรับคนรักสุนัข ขอบอกเลยว่า ยิ่งดูเรื่องนี้ยิ่ง้ทำให้ผมรักพวกมันมากขึ้นยิ่งขึ้นเลยจริงๆ (บทของมันเรื่องนี้ผมว่าเขาให้เกียรติมันระดับเดียวกับมนุษย์เลยนะ จะรู้ได้ครับว่าให้เกียรติยังไงในฉากๆนึง ไม่สปอลย์)

(แอบบอกนิดนึง ตามจริงแล้วส่วนนึงที่ผมไปดูก็็เพราะสุนัขนี่แหละหุๆ)

มีศาสนาคริสต์เข้ามาเอี่ยวหน่อยนึงครับ ไม่ขอสปอลย์มาก เกี่ยวกับผีเสื้อ และความเชื่อ ความจริงตอนผมดูก็ไม่เอะใจเรื่องนี้ จนเพื่อนผมที่นับถือศาสนาคริสต์มาเล่าให้ฟังนี่แหละ แต่ก็ถือว่าเป็นเกร็ดเล็กๆของหนังครับ ไม่รู้เรื่องก็ไม่ค่อยกระทบกระเทือนนัก

ที่กล่าวๆมามีแต่ข้อดี ส่วนข้อเสียนั้นสำหรับผมแล้วก็คือ

ฉากตัดย้อนอดีตค่อนข้างทำให้ติดค้างไปหน่อย ประมาณว่า เฮ้ยเกิดอะไรขึ้นกันแน่! หัวใจเต้นตึกตักๆอยู่ อ๊ะ บัทซบ! ตัดไปอีกแล้ว

ไม่ก็ บางที ถ้าไม่ตัดไปมาแบบนี้อาจทำให้สนุกน้อยลงไปก็ได้ ใครจะรู้ (ประมาณว่าผู้กำกับจงใจแกล้งเรา)^ ^!

สรุป

ไม่เลวเลยสำหรับคอหนัง ใครชอบวิล สมิธ ไปดูเลยไม่ผิดหวัง ถือเป็นหนังอีกเรื่องที่ผมดูแล้วประทับใจ ลุงๆป้าไม่ควรเอาเด็กอายุต่ำกว่า13ปีไปดูด้วย(แต่ตอนผมอายุ12-13 แนวๆนี้ผมก็เมินเหมือนกัน คงไม่มีปัญหาล่ะมั้ง เนาะ)

คนรักสุนัขควรไปดู แล้วคุณจะรักเจ้า ซาแมนธ้า

คะแนน

บทหนัง 9/10
    นักแสดง 10/10
    CG 9/10 (เนียนดีครับ หักนิดนึงตรงทำพวกดาร์กซีกเกอร์บางตัวหน้าเนี๊ยนเนียนไร้ริ้วรอย)
    ไคลแมกซ์ 9/10 (ใจเต้นได้ที่แล้ว อีกนิดนึงๆ)
    ตอนจบ 9/10

นี่คือคะแนนของผมครับ ของคนอื่นๆ ใครไปดูแล้วมาแชร์กันนะครับ

Edit

เห็น คห. ลีฟ ด้านล่างแล้ว ก็ต้องเอ่ยปากบอกไว้นิดนึงนะครับ

อย่างที่บอกไปว่าหนังไม่ใช่แนววินดีเซล เดอะร๊อค หรือจา พนม ก็คงจะหาฉากแอกชั่นดุเด็ดเผ็ดมันแบบซัดกันหลายกระบวนท่า มีภาพช้าสโลว์ๆๆๆ ไม่ได้ แต่ฉากแอกชั่นผมก็ว่ายังเยอะอยู่ดีแม้จะสู้ดราม่าของเรื่องไม่ได้ก็ตาม ถ้าเอาดูสนุกๆก็ใช้ได้นะครับไม่ขี้เหร่เลยสำหรับฉากแอกชั่น

แต่ถึงยังไงผมอยากให้คิดเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้ว่าเป็นแนว "การเอาชีวิตรอดของคนๆนึง" มากกว่าแนว ""ไล่ยิ่งซอมบี้" มากกว่านะครับ
  2. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    อ่า...น่าดูอีกเรื่องค่ะ (แต่เราก็เป็นประเภทรอลงแผ่นอีกแล้ว<<แต่ชอบมาอ่านรีวิวก่อน) เท่าที่ดูจากตัวอย่างหนังนับว่าเยี่ยมเลยนะ ให้ความรู้สึกเหมือนจนมุมในชีวิตยังไงก็ไม่รู้สิ

ส่วน The Golden Compass อันนี้ก็พูดในฐานะแฟนของเรื่อง(หนังสือน่ะนะ)นี้ เราให้ความเห็นว่าคนเขียนบทและผู้กำกับ(ซึ่งมันเป็นคนเดียวกัน) ไม่เก่งพอค่ะ บท+การดำเนินเรื่องค่อนข้างแย่ โดยเฉพาะเลือกการเลือกตัดตอนจบผิดพลาดครั้งใหญ่หลวงยิ่งนัก เหอๆ
  3. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    เซ็ง ง่ะ ไม่ใช่เซ็งเรื่องหนังนะ แต่มีสอบมิดเทมอติดกันยาวเฟื้อ.....
    อยากดูป๋าวิลล อะเพราะชอบพี่แกเล่นดีแทบทุกเรื่อง
  4. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    ไปดูมาแล้ววันนี้

บอกสั้นๆว่า เรื่องนี้ ดราม่าครับ ใครหวังจะไปดูบู๊ล้างผลาญ ไปดู Resident Evilที่บ้านอีกซักรอบแล้วกัน - -+
  5. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    อยากดูมากกกกกกกกกกกกกกกกก!!

ว่าจะไปดูพรุ่งนี้ค่ะ!

น้องชายไปดูแล้วบอกว่าชอบ เพียงแต่ติว่าทุนดูต่ำไปหน่อยนึง บางฉากมันน่าจะอลังการงานสร้างได้แรงกว่านั้นนิดนึง~

แต่ดูรีวิวแล้วคะแนนโอเคก็ไปดูล่ะนะคะ >W<,,~ ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ

Edit:

ไปดูมาแล้วล่ะค่ะ วันนี้ อารมณ์หนังผิดกับการที่ดูเทรลเลอร์ตอนแรกมากๆ เป็นหนังดราม่าจริงๆ เนอะ ^^"

แม้จะมีบางส่วนไม่สมเหตุสมผลบ้าง แต่ฝีมือการเล่นของวิล สมิธก็ยังดีเยี่ยมเหมือนเดิมค่ะ ดูแล้วรู้สึกดี

แต่คุมิว่ามุมกล้องหนังเรื่องนี้มองแล้วปวดตาชอบกล อย่างตอนฉากแรกเหมือนตากล้องแกขึ้นรถซูมตามนักแสดงแปลกๆ (สรุปแล้วคือทุนแอบต่ำ = =?)

ชอบแซม น่ารักมากเลย >///<~
  6. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    แค่เห็นโปสเตอร์ก็สุดยอดแล้วครับ แสงสีทอง ช่างชวนให้หลงใหล
    ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
  7. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    ฮือ อยากดูจัง แต่บ้านไกลแสงสีอย่างแรงคงต้องรอแผ่น
    ชอบ ซาแมนธา แบบว่าเหมือนน้องโจโจ้ของเราเลย
    แต่น้องโจ้แกไปดีแระ ซี้ม่องไปด้วยวัย 12 ปี + ตรากตรำกับการเล่นบอล
    กับพวกเราเองล้อเล่น น่ารักดีค่ะ แค่เห็นรูปก็รักมันแระ

ปล. นี่เป็นสาเหตุที่เราทำขอสอบใบขับขี่ตกมะนี่
    ระหว่าง สุนัขกะคน คุณจะเหยียบอะไร
    เรากะน้องตอบแบบมะคิดเลย เหยียบคนค่ะ
    อันนี้ ฮาฮา
  8. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    ซอมบี้ ( ขอเรียกงี้นะ ) น่ารักมากๆครับ
    โดยรวมผมอยากให้หนังมันเรท R ไปเลยนะ อารมณ์มันให้อยู่แล้ว :D
  9. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    อยากดูมากเลยเรื่องนี้ ชอบหนังของพี่วิลมากๆ ชอบแทบทุกเรื่อง

เดี๋ยวฮอลลิวู้ดเขาทำเครื่องราง " จตุวิล " มีกูหนังมึงดึง
  10. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    อืมม ดูมาแล้วแต่เราว่าตอนดราม่ามันค่อนข้างจะเรียบๆไปหน่อยน่ะ ดูแล้วอารมณ์ตามความรู้สึกโดดเดี่ยวของพระเอกไม่ค่อยมาก นึกว่าจะมีการโชว์ฉากsurvival หรือต่อสู้มากกว่านี้ แต่โดยรวมแล้วถือว่าใช้ได้น่ะ จริงๆหวังมากกว่านี้หน่อย เรื่องนี้ชอบตรงไอเดียมันอ่ะ ฉากหลังที่เป็นนิวยอร์คยุคไร้อารยธรรม อะไรแบบนี้ ให้7.5/10 สำหรับเรานะ
  11. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    9.3/10- -~ผมอาจจะดูหนังไม่ค่อยเป็น

แต่อารมณ์ที่ผมได้รับก็มากพอที่จะยอมรับว่าเป็นหนังเรื่องว่าดีนะงับ><~
  12. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ตกลงเรื่องนี้มีmascotเป็นน้องแซมสินะคะ
    สงสัยคนจะไปดูหนังเพราะหมามากกว่าดารานำแล้วล่ะมั้ง หุๆๆ
    แต่เราก็เหมือนกันนะคะ ระหว่างหมากับคนก็เลือกเหยียบคนแหละ
    เพราะวิญญาณสุนัขอาฆาตน่ะน่ากลัวกว่าเยอะ - -+

ส่วนเรื่องที่ยกระดับหมาให้เท่าคนน่ะพอเข้าใจค่ะ ถ้าเหลืออยู่ตัวคนเดียวในโลกใบนี้ จะตัวอะไรก็เอาเป็นเพื่อนทั้งนั้นล่ะ เพิ่งเจอในเกมมาตอนเล่นแบบไร้บทสรุป ใครเสนอตัวเป็นเพื่อนก็เอาหมด ="= เลยชวดเพื่อนคนอื่นๆ ไปอีกหลายคนเลย
  13. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ส่วนตัวแล้ว เรื่องบรรยากาศความโดดเดี่ยว วิล สมิทแสดงมาได้อินมากๆเลยน่ะครับ หลายๆฉากมันทำให้เรารู้สึกได้เลยว่าเป็นดราเจออย่างงั้นนี้ บ้าแน่ๆ อย่างฉากที่(สปอย์)
    แซมไล่กวางเข้าไปในตึกมึด แล้ว เนวิลต้องข่มใจเข้าไปหาหมาทั้งๆที่รู้ว่าดาร์กซีกเกอร์อยู่ในนั้นกันให้ควั้ก อารมณ์ตอนนั้นคือกดดันสุดๆ

อีกเรื่องที่ทำมาถูกใจคือ การเล่าเรื่องแบบตัดอดีตสลับกับปัจจุปัน มันทำให้เราอยากรู้มากขึ้นเรื่อยๆว่ามันเป็นอย่าไงกันแน่

ป.ล.ตอนนี้รอหนังเรื่องใหม่ของวิล สมิทเรื่องHancock ในปีหน้า คราวนี้ป๋าวิล แกจะไปเป็นซูปเปอร์ฮีโร่
    [youtube]Q4S_lieqAXo[/youtube]
  14. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เป็นหนังที่ดีมากๆ อีกเรื่องหนึ่งของปีนี้ แนะนำว่าไปดูแล้วรับรองว่าจะไม่เสียดายเงินอย่างแน่นอนครับ
    ตัวหนังให้อารมณ์ประมาณเหมือนกับการ์ตูนเรื่องหนึ่ง รู้สึกว่าจะชื่อ "ต้องรอด" มั้งครับ.....

เหตุการณ์ช่วงที่ตัวเอกต้องเสียเจ้าแซม ซึ่งเป็นเพื่อนเพียงคนเดียวไปนั้น ทำให้ผมเศร้ามาก เล่นเอาน้ำตาซึม สาเหตุเพราะเข้าไปปกป้องตัวเอกจากพวก สุนัขที่ติดเชื้อทำให้มันโดนทำร้ายจนหมดสภาพ แถมติดเชื้อมาอีกต่างหาก ทำให้ต้องหักใจฆ่าเจ้าแซมไป
    ลองคิดเอาง่ายๆ ว่าคุณจะรู้สึกยังไงเมื่อต้องหักใจฆ่าเพื่อนเพียงคนเดียวที่มีไปด้วยน้ำมือของตัวเอง

ไม่อยากเชื่อจริงๆ ว่าเจ้าพวกนี้จะมีความฉลาดคิดวางกับดักได้ด้วย ก็เดิมทีก็เป็นมนุษย์อย่างเราๆ นี่น่ะ (ฮา)
    สิ่งมีชีวิตประเภทไหนหว่า จำได้ว่าตอนที่ตัวหนังออกโฆษณาแทบจะไม่ได้ปล่อยภาพของเจ้าพวกนี้ออกมาให้ได้ยลกันเลยนะครับ ไอ้เราก็นึกไปว่าเป็นมนุษย์ต่างดาว ที่ไหนได้เพื่อนร่วมเผ่าพันธุ์นี่เอง แถมยังจ้องจะกินเราอีกต่างหาก เล่นเอาสยองพิกล

สิ่งที่ผมชอบที่สุดก็คงจะเป็นการกระทำของตัวเอกในตอนสุดท้ายมั้งครับ พี่แกทำได้สมศักดิ์ศรีจริงๆ
    เล่นระเบิดตัวเองตาย พร้อมกับลากพวก Dark Seeker ไปด้วย ไม่ยอมให้พวกมันกิน แถมยังช่วยเหลือมนุษยชาติ โดยการผลิตยารักษาได้อีกแน่ะ สุดยอดตำนานจริงๆ

ปล. บอกตรงๆ ว่าผมขี้เกียจตั้งสปอยล์ เพราะคิด (เอาเอง) ว่าคนที่เข้ามาในกระทู้นี้คงเป็นพวกที่ไปดูตัวหนังมาแล้วทั้งนั้น แต่เพื่อเป็นการป้องกันเอาไว้ก่อน ก็เลยตั้งสปอยล์กันตามระเบียบ (ฮา) เผื่อให้บางคนที่ยังไม่ไปดูได้ทราบข้อมูลไงครับ และที่สำคัญหนังจะสนุกต้องไปดูเองครับ ไม่ควรฟังจากปากชาวบ้าน (ฮา)
  15. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    เหมือนกันเลยครับ

น้ำตาซึมเลยครับตอนฉากที่เจ้าแซมตาย ToT

Share This Page