ปิดตำนานCenter Point!!!

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย NKL, 14 ธันวาคม 2007.

1. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    รื้อเซ็นเตอร์พอยท์แหล่งวัยรุ่นสยามสแควร์

โดย ไทยโพสต์ วัน ศุกร์ ที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2550 00:00 น.

ปิดตำนานเซ็นเตอร์พอยท์ หลังไทยเบฟเวอเรจชิงพื้นที่เตรียมเนรมิตตึก 4 ชั้นเชื่อมต่อบีทีเอส ขณะที่วัยรุ่นย้ายฐานศูนย์รวมวัยรุ่นไปด้านหน้าฮาร์ดร็อก คาเฟ่

เซ็นเตอร์ พอยท์ อาณาบริเวณระหว่างสยามสแควร์ซอย 3 กับซอย 4 ในย่านศูนย์การค้าสยามสแควร์ที่เป็นแหล่งชุมนุมวัยรุ่นมานานร่วมทศวรรษ กำลังจะกลายเป็นตำนานเหลือไว้เพียงอดีต เมื่อจะต้องถูกทุบทิ้งหลังวันที่ 14 ธันวาคม 2550 หลังจากบริษัท พรไพลิน จำกัด หมดสัญญาเช่าพื้นที่กับจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และผู้ที่ชนะการประมูลรายใหม่มีโครงการที่จะใช้พื้นที่ดังกล่าวสร้างอาคาร

นางสาวอมรรัตน์ อ่อนละมุน อายุ 19 ปี ที่มีชีวิตผูกพันอยู่กับเซ็นเตอร์พอยท์ กล่าวว่า เธอแวะเวียนมาเที่ยวเซ็นเตอร์พอยท์ตั้งแต่ 4-5 ปีมาแล้ว สมัยยังเรียนอยู่ในระดับมัธยมศึกษาจนเข้าเรียนระดับมหาวิทยาลัย ทุกวันนี้ยังใช้เซ็นเตอร์พอยท์เป็นจุดนัดหมายเพื่อนฝูง ก่อนที่จะเดินเล่นและร่วมกิจกรรมต่างๆ

"กลุ่มเพื่อนได้มีการพูดคุยถึงสถานที่ใหม่ที่คาดว่าจะมาแทนที่เซ็นเตอร์พอยท์ คิดว่าต่อไปนี้ศูนย์รวมวัยรุ่นคงย้ายไปย่านห้างเซ็นทรัลเวิลด์ หรือไม่ก็ห้างมาบุญครอง และด้านหน้าฮาร์ดร็อก คาเฟ่ ที่มีการตั้งเวทีกิจกรรมเช่นกัน"

นายราชันต์ บุตรดา เจ้าของธุรกิจร้านกิ๊ฟช็อปกล่าวว่า น่าเสียดายที่ย่านทำเลทองตรงนี้จะหายไป ซึ่งหากเจ้าของพื้นที่รายใหม่สร้างเป็นอาคารตึกสูงคงปิดบังพื้นที่ร้านที่ตนเช่าอยู่ ตนคงจะต้องหาพื้นที่ใหม่ ซึ่งยังไม่รู้ว่าจะไปที่ไหน ส่วนร้านค้าชื่อดังรอบๆ โครงการคงไม่เดือดร้อนเท่าไหร่เพราะต่างก็มีพื้นที่เช่าอยู่ตามห้างสรรพสินค้ากันอยู่แล้ว

"ค่าเช่าห้าหมื่นบาทต่อเดือน ผมสู้นะ เพราะตรงนี้มันคุ้ม จ้างเด็กขาย 3 คน เงินยังเหลือ ต่อให้หลังๆ มานี้ลูกค้าจะลดลงไปมากก็ไม่มีปัญหา ตอนนี้ใกล้ปีใหม่แล้วผมไม่อยากคิดเรื่องนี้ ขอเก็บเล็กผสมน้อยขายของตรงนี้ไปก่อน" นายราชันต์กล่าว

ทั้งนี้ในวันนี้ 14 ธันวาคมตลอดทั้งวัน ทางบริษัท พรไพลิน จำกัด เจ้าของโครงการเซ็นเตอร์พอยท์ จะจัดงานเซ็นเตอร์ พอยท์ อินฟินิตี้ ปาร์ตี้ : ก้าวต่อไปไม่มีที่สิ้นสุด เพื่ออำลาพื้นที่เซ็นเตอร์พอยท์ อย่างถาวร โดยจะมีการปิดพื้นที่ตั้งแต่บริเวณโครงการไปถึงอีกฝั่งฟากถนนเพื่อจัดกิจกรรมบันเทิงครั้งยิ่งใหญ่ รำลึกถึงความสำเร็จที่มีมาตลอดเกือบ 10 ปี นอกจากศิลปินนักร้องร่วม 100 ชีวิตที่จะขึ้นเวที 2 เวทีใหญ่ ยังมีกิจกรรมสุดฮิป อินดี้ อิน ทาวน์ ชุมนุมคนมีไอเดีย รวบรวมผลงานทำมือของนักเรียน นิสิต นักศึกษากว่า 800 ร้านค้า

นายชยะบูรณ์ ชวนไชยสิทธิ์ กรรมการผู้จัดการ หจก.เซ็นเตอร์พอยท์ เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด กล่าวว่า เป็นที่น่าเสียดายที่บริษัท พรไพลิน พลาดในการยื่นซองประกวดราคาเช่าพื้นที่ หลังจากได้ดำเนินการมาตั้งแต่ปี 2541 เป็นเวลา 5 ปี ก่อนที่จะได้สัญญาเช่าปีต่อปี ตนเองรู้สึกใจหายที่โครงการเซ็นเตอร์พอยท์ต้องปิดตำนานลงไป ที่แห่งนี้ถือเป็นสัญลักษณ์วัยรุ่นและเป็นเวทีเปิดความคิด มีตัวอย่างคือ อินดี้ อิน ทาวน์ ที่ทาง หจก.เซ็นเตอร์พอยท์ เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ เปิดพื้นที่ฟรีให้นักเรียน นักศึกษา ขายไอเดียผ่านสินค้าของทำมือนานาชนิด รายได้จากตรงนี้หลายคนส่งเสียตัวเองจนเรียนจบ

นายชยะบูรณ์กล่าวว่า พื้นที่บริเวณนี้ 1 ไร่ 41 ตารางวา ครอบคลุมตั้งแต่หน้าน้ำพุไปยังเวทีกิจกรรมด้านหลัง เท่าที่ทราบบริษัทไทยเบฟเวอเรจยื่นซองประมูลได้ไป และมีแนวคิดจะรื้อพื้นที่บริเวณนี้เพื่อสร้างอาคารพาณิชย์ 4 ชั้น มีแนวเชื่อมต่อไปถึงสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอส ซึ่งสัญญาของทาง หจก.เซ็นเตอร์พอยท์ เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จะสิ้นสุดในวันที่ 31 ธันวาคมนี้ และจะต้องรื้อถอนสิ่งก่อสร้างภายในเวลา 7 วัน

"ผมบอกได้เลยว่าชื่อเซ็นเตอร์พอยท์ยังไม่ปิดตำนาน ขณะนี้เราอยู่ระหว่างหาพื้นที่ซึ่งจะยังเป็นพื้นที่ใจกลางเมือง และยึดกลุ่มตลาดวัยรุ่น ผมเชื่อว่าอีก 3 เดือนคงมีคำตอบให้กับเด็กวัยรุ่นไทย" ชยะบูรณ์กล่าว

โครงการเซ็นเตอร์พอยท์ เป็นศูนย์กลางแหล่งรวมวัยรุ่นยุคใหม่มานับตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2541 นอกจากพื้นที่ร้านค้า 30 แห่ง ยังจัดสรรพื้นที่ให้เช่าดำเนินการกิจกรรม และมีเสริมบริการเซ็นเตอร์ วอยท์ ก่อนหน้านี้ทางจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยมีแผนจะรื้อที่บริเวณสยามสแควร์จำนวนพื้นที่เกือบ 30 ไร่ ยกเว้นส่วนโรงแรมโนโวเทล เนื่องจากติดสัญญาเช่าเป็นเวลา 30 ปี ซึ่งพื้นที่แห่งใหม่หลังการพัฒนาจะเปิดประมูลให้ผู้ประกอบการที่สนใจยื่นข้อเสนอ.

<!-- m -->http://news.sanook.com/social/social_223852.php<!-- m -->
  2. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    ผมดูข่าววันนี้ เขาบอกว่าจะรื้อใหม่ทำเป็นถนนช็อปปิ้งแบบประเทศอื่นเขาึครับ

สิงคโปร์มีถนนออร์ชาตเป็นถนนสายช็อปปิ้ง

จีนมีถนนนานกิง

ไทยล่ะ ชื่อถนนไรดีเอ่ย ?
  3. Kharl

Kharl Member

EXP:
    49
    0
    6
    ผมว่าถนนสุขุมวิท ช่วงระหว่างสถานีรถไฟฟ้าสนามกีฬาแห่งชาติกับสถานีชิดลมก็น่าจะเรียกว่าเป็นถนนชอปปิ้งได้แล้วนะครับ มีตั้งกี่ห้างแล้วเนี่ย... MBK, สยามดิสฯ, สยามเซ็นเตอร์, สยามแสควร์, พารากอน, เซ็นทรัลเวิร์ล, เกษรพลาซ่า, อมรินทร์พลาซ่า, เซ็นทรัลชิดลม ผมว่ามันก็เยอะพอแล้วนา... ^^;
  4. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    อย่างที่พี่ Kharl ว่ามา
    ผมว่ามันก็เยอะพอเหมือนกันนะถนนสายช็อปปิ้ง...
    สำเพ็ง, สีลม, และอีกหลายต่อหลายที่ ยังไม่เป็นถนนสายช็อปปิ้งเหรอครับ :p
  5. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    แต่ผมคิดว่าถ้าจะช็อปปิ้งจริงๆก็คงไม่ใช่ตรงเซนเตอร์พอยนท์หรอกครับ
    ต้องสำเพ็ง สะพานเหล็ก คลองถม จตุจักร :D
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ...แบบนี้ตอนลงไปกรุงเทพก็ต้องหาที่เที่ยวใหม่แล้วสิ...
  7. repeat

repeat Member

EXP:
    112
    0
    16
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง
  8. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    นึกว่าเป็นคำแบบเด็กแนว..เห็นเพื่อนมันเล่นกัน
    Center Point = ห้องน้ำชาย

เพื่อน: เห้ยๆ! กรุไปห้องเซ็นเตอร์พอยต์ก่อนนะ
    ผม: ห่าา?? นี้เอ๊งจะโดดเรียนรึ?
    เพื่อน: กรุจะไปยิงกระต่ายว้อย!
    ผม: ...-x-...
  9. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    และแล้วที่แห่งนี้ก็คงกลายเป็นตำนานไปเสียแล้ว....
  10. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    จะมีคนสร้างอนุสาวรีย์เซ็นเตอร์พอยท์มั้ยนะ...^^;
  11. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อยู่นานขนาดนี้ แต่รู้สึกเหมือนเพิ่งผ่านไปไม่กี่ปีแท้ๆ
  12. Zyxel

Zyxel New Member

EXP:
    13
    0
    0
    ไปซะและแหล่งดูฟรีคอนเสิร์ต
  13. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    น่าเสียดายน้า เราว่าแหล่งชอบทุกๆวันนี้มันก็เยอะอยู่แล้วนะ ถามจริงที่ร้านที่ชอปเยอะกว่าคนชอป จะเกิดไรขึ้น..ร้านค้าก็เจ๊งเร็วขึ้นไง
  14. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    พึ่งเคยไปไม่ถึง 10 ครั้ง
    เซ็ง
  15. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    ไปมาเหมือนกันค่ะวันนี้ ตอนแรกก็งงๆว่างานอะไร
    ถามไปถามมาถึงรู้ว่าอำลาเซ็นเตอร์พ้อนซ์ เอ๋อไปสิบวิค่ะ
    ไปตั้งกะเป็นคอซองจนตอนนี้ทำงานแล้ว เสียดายจัง
    แล้วเวลานัดเจอเพื่อนจะหาจุดสังเกตตรงไหนแทนล่ะ
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เหมือนเคยอ่านข่าวแล้วว่าเจ้าของเบียร์ช้างจะประมูลซื้อที่แถวๆนั้นไว้นะ..ไม่แน่ใจ
    ใครบอกธุรกิจไม่สำคัญไกลตัว ... ลืมเสียเถิดหนีไม่พ้นหรอก :hm:
  17. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    เงินมันเปลี่ยนคนได้ครับ

ผลประโยชน์มันมา เหนือสิ่งอื่นใด ไม่เว้นแม้แต่กระแสสมัย (ถ้ายังจำกันได้ ก่อนที่พาราก้อนจะสร้างขึ้น เดิมที่ตรงนั้นเป็นโรงแรมมากก่อนหนิ? (เป็นโรงแรมที่มีโครงสร้างอาคารโดดเด่นมากที่สุด อาคารหนึ่งในกรุงเทพชั้นในเลยล่ะครับ)
  18. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เดี๋ยวเค้าก็สร้างที่ใหม่มาอยู่ดีน่ะแหละ โปรโมทๆหน่อยวัยรุ่นก็แห่กันมาเอง เหมือนสมัยสร้างcenter pointใหม่ๆน่ะ ไม่ต้องอาลัยอะไรมากมายร้อก ^^"
  19. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    เอ่ เหมือนผม ได้ข่าวว่า ที่ตรงนี้ กลุ่ม CP : True ประมูลได้นี่ครับ ?
    แล้วจะพัฒนาเป็น Technology Center เจาะกลุ่มวัยรุ่น ที่ชอบตาม trend technology อ่ะ ?
  20. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    เสี่ยเจริญ ได้ไปครับ
  21. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    พูดเหมือนคนแก่นะพี่.... :555:
  22. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เมื่อวันศุกร์รวมหัวกับเพื่อนอำเพื่อนร่วมคณะว่า เขาจะทำสวนลิ้นจี่ตรงนั้น ให้เป็นสวนกลางเมือง

มีคนเชื่อด้วยแฮะ -*-
  23. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    =w=)' นี่สินะ อำนาจของการไซโคแบบหมู่คณะ

จะว่าไป เซนเตอร์ พอย ปิดตัวไปก็ไม่มีปัญหาอะไร
    เพราะหลังๆ มานี่กลุ่มวัยรุ่น กทม.ก็มีแหล่งนัดพบกันมากมายอยู่แล้วด้วย

Share This Page