ปุ่มเมาส์มันชอบเบิ้ลเองซ่อมยังไงดีครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 12 กันยายน 2010.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    อย่างเพิ่งไล่ไปซื้อใหม่นะ จริงๆอยู่เมาส์ตัวนึงไม่แพงแต่ผมเพิ่งซื้อใหม่ไปประมาณ 3-4 เดือนเองน่ะ (ตัวเก่าก็เจ๊งแบบนี้เนี่ยแหละ)

เวลาเล่นเกมก็ไม่มีปัญหาหรอก ยิงปืนกลค้างไว้กับคลิ๊กยิงรัวๆ ผลก็ไม่ต่าง
    แต่เวลาทำ CG หรือจัดการไฟล์นี่หงุดหงิดสุดๆ กับลากอยู่ดีๆ มันก็เบิ้ลเอง (เช่นกำลังลากย้ายไฟล์แต่มันเปิดไฟล์ หรือกำลังลากครอบพื้นที่ในโฟโต้ชอบมันก็ดับเบิ้ลคลิ๊กเองจนกรอบหาย)

ใครพอมีวิธีแก้ชั่วคราวบ้างครับ
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    http://www.atriumtech.com/cgi-bin/h.../tech/hardware/topic/HP1726362/HP1726362.html

ลองถามอากู๋ดู มีแต่คนไล่ไปซื้อใหม่ทั้งนั้น
  3. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    control panel แล้ว ปรับ d-click speed ให้เร็วสุดก่อน windows หลังๆ
    ต่อให้ปรับเร็วสุด มันก็ยังเป็น speed ที่ มนุษย์สามารถ double click ได้อยู่ดี
    ไม่เหมือน win 95 ปรับเร็วสุด นี่ d-click ไม่เคยสำเร็จเลย -_-
    แต่มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายหรอกครับ ถ้า เนื้อในมันพังไปแล้วน่ะนะ

วิธีแก้ อีกนิดนึงก็คือ แกะ ออกมาดูครับ ข้างใน เมาส์ มันจะเป็น คล้ายๆ trigger switch
    ลองกดๆ ดู ว่ามันสู้มือ ดีอยู่ไหม แล้วลองดู ไอ้ตัวที่สัมผัสกับ switch ว่ามันแตก หักมั๊ย

ถ้ามันเสีย ก็คิดว่า ปรับแต่งคืนให้อยู่ในสภาพ ใกล้เคียงของเดิม
    หากสามารถ หา ตัว switch แก๊กๆ ของเมาส์ ตัวใหม่ มาเปลี่ยนได้ ก็บัดกรีเปลี่ยนเอา
    แต่คุ้มรึเปล่าไม่รู้นะครับ เสียเวลาไปหา เสียเวลานั่ง ดมตะกั่ว บัดกรี hmm

ถัดมา คือ แก้ที่ วิธีใช้ครับ กด เบาๆ พอ กดแรงๆ มันก็พัง ยิ่งถ้ากดแรง จนเมาส์มันลั่นดังแกรกๆ
    แบบนี้ ซื้อใหม่ทุกๆ สามเดือน แน่ๆ เลยครับ แล้วก็ ขนาดเมาส์ ต้องเหมาะมือคนใช้งาน ครับ
    เช่นถ้ามือใหญ่ แทบจะเป็นมือมังกร แล้วใช้เมาส์ ขนาด ใหญ่กว่า แมลงสาบ มาดากัสการ์ หน่อยนึง
    แบบนี้ก็ เมาส์ + มือ เราจะพังไว ด้วยครับ หา อันที่จับ เหมาะมือดีกว่าครับ ถ้ามือใหญ่ๆ
    ก็หา เมาส์ใหญ่ หน่อย ขนาดสักมะม่วงแรด ก็ดีครับ จับเหมาะมือกว่า

ถึงจะวางอยู่ใกล้ๆ กัน แต่ เมาส์ จัดเป็น อุปกรณ์สิ้่นเปลือง ใช้แล้ว หมดไป แบบเดียวกับ
    CD-DVD ROM Drive และ HDD ครับ คำแนะนำ ที่ ดูแล้ว เข้าท่ากว่า
    เปลี่ยนอัน หรือ ซื้อใหม่ นี่ท่าจะหา ยากอยู่นะครับ

~เฮๆ
  4. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ด้วยความเคารพ เมาส์ผมก็เป็น และซื้อใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    กะจะเข้ามาตอบ แต่ที่ผมจะตอบนั้นคุณ Ree ตอบไปหมดแล้ว

เมาส์เพิ่งซื้อ น่าจะมีประกันอยู่นะครับ ลองเอาไปเคลมดูก่อนดีไหมครับ?
    แต่ถ้าเป็นเมาส์จีน ไม่มีประกัน ก็คิดว่าราคาก็คงไม่เท่าไหร่ อย่าไปเสียดายเลยครับ
  6. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    - อุปกรณ์
    หัวแร้ง ตะกั่ว ที่ดูดตะกั่ว ไขควง

- ขั้นตอน
    1. ไขควงรื้ออกมา
    2. หัวแร้งจีเอา switch ขวาและซ้ายออกมา
    3. สลับกันซะ click ขวาใช้ d-click น้อยกว่า
    4. บัดกรีมันเข้าไป
    5. ไขๆๆ ให้มันคืนสภาพ เอากลับมาใช้ต่อ

ตัว swith ดีๆ หาซื้อได้ราคาราวๆ 20-30 บาท (ซื้อมาจาก NPE)

ส่วนใหญ่ผมก็แก้งี้เอา =w= ยกเว้นมันเสียบแล้วลากไม่ไป หรือมันเก่าจนเหนียวมือก็โยนทิ้งซื้อใหม่ =w=!!

ปล. ใช้ dell laser 450 บาทแจ่มดี แต่ปุ่มหาซื้อเปลี่ยนยาก ซื้อมาอาจจะต้องโมนิดหน่อย (มันสูงไม่เท่ากัน -_-!)
  7. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เป็นผม ผมซื้อใหม่ไปเลย ไม่มีความสามารถด้านการช่างขนาดนั้น

ลงทุนซื้อยี่ห้อดีๆ เก็บห่างไกลมือเด็ก(?) รักษาดีๆ อย่าให้ตกกระแทก อย่าขว้างมันเวลาโหลดบิทแล้วเฟล ก็พอ

Share This Page