มีคำถามครับ.... ช้าเกินไปมั้ย ถ้าจะบอกว่าเพิ่งได้เล่น suikoden

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย pentita, 1 ตุลาคม 2010.

1. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    ถูกใจที่ได้รับ:
    16
    คะแนน Trophy:
    38
    suikoden แต่ละภาค เวลาไปเล่นภาคต่อ มันจะมีเล่นต่อจากเซฟเดิมด้วย
    เวลาเล่นต่อจากเซฟเดิม มันได้อะไรมั่งเพิ่มเหรอครับ

อย่างภาค 1 -> 2 ก็ได้พระเอกภาค1 มาเดินเล่น

อยากรู้ว่า เซฟภาคสองไปเล่นภาคสาม เซฟภาคสามไปเล่นภาคสี่ เซฟภาพสี่ไปเล่นภาคห้า จะได้อะไรเพิ่มพิเศษ หรือเห็นฉากอะไรมั่งครับ

เพราะว่าผมเล่นเกมส์นี้ไม่ค่อยเรียงลำดับเท่าไหร่ เล่นอันแรกก็ซุย4 แล้ว ตอนนั้นเล่นมั่วๆ เก็บได้หกสิบคนเองมั้ง เล่นไปจำไม่ได้ว่าจบรึเปล่าด้วย ไปรู้ทีหลังว่า คนด่าภาคสี่กันเยอะ แต่ตอนผมเล่นผมว่ามันก็สุดยอดมากแล้วนะ เจอฉากที่มีฐานทัพเป็นของตัวเองได้ก็รู้สึกว่าเจ๋งแล้ว แค่ไปน่าเบื่อตรงเรือ... เพราะผมหลงทางตลอด แม้ว่าจะเปิด gamefaqs ไปด้วย ก็ยังงมขับเรืออยู่นานมาก กว่าจะไปต่อได้ ขับๆ ไปก็เจอมอนสเตอร์ ไปไม่ถึงเมืองสักที ToT หลงทางอีกตะหาก

แล้วเพิ่ง clear ซุย สองจบ เป็นเกมส์ที่สอง... ที่เหลือถ้าจะเล่นก็คงเป็น ภาค 1 3 5 - -" มันต่อกันไม่ติดกันเลยสักกะภาค

ถ้าเอาเซฟภาคเก่าไปเล่นภาคใหม่แล้วได้เห็นเนื้อเรื่องอะไรเพิ่มเติมที่มันคุ้มค่ากะการเล่นใหม่ ก็อาจจะเล่นใหม่
    ถ้าไม่คุ้มก็คงเล่นข้ามไปข้ามมาแบบที่อยากเล่น

ภาคสองเนื้อเรื่องสุดยอดมาก T^Tb ซีรี่ส์นี้ได้ใจผมไปเต็มๆ ครับ
    ไม่นึกว่าเกมส์เก่าจะทำมาดีขนาดนี้ เล่นซุย2จบปุ๊บ ผมไปไล่อ่านประวัติตัวละคร
    เรียงครบ 108 ตัว หาลำดับความสัมพันธ์กะภาคหนึ่งเลย - -"
    พยายามจะทำความเข้าใจกะปริศนาทั้งหลายแหล่ แล้วก็จบที่ ทุกเวปบอกว่ามันยังไม่เฉลยแม้จะผ่านมา ห้าภาคแล้ว
    แล้วภาคหก ไม่มีข่าวออกเลยจริงๆเหรอครับ ToT" คาใจอยู่

สงสัยตอนจบภาคสองว่า ทำไม โจวี่มันไม่คิดจะกลับไปหาพ่อแม่หน่อยเหรอ... หรือกลับไม่ได้อีกแล้ว
    แล้วก็ทำไม ต้องทำพิธีบูชายัญจิลเลียแบบหลอกๆด้วย เข้าใจว่าทำให้เพื่อช่วยจิลเลียให้แกล้งตาย
    แต่ว่าไอ้งานบูชายัญเนี่ย ประชาชนเค้าจู่ๆ ก็ยอมรับกันเฉยๆ ได้เลยเรอะ -0-"
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ภาค 2 คงไปโหลดต่อที่ 3 ไม่ได้น่ะคับ (มันข้ามจาก PS1 ไป PS2 แล้วน้อ) แต่จาก 1 มา 2 นี่จะมีเนื้อเรื่องเพิ่มเติมนิดหน่อยส่วนของพระเอกภาคแรกเท่านั้นเองนั่นล่ะ ส่วนภาคอื่นไม่เคยเล่นคงบอกไม่ได้ >_<" ( 3-4 มันมาช่วงที่ PS2 ใหม่ๆพอดีเลยตามเล่นไม่ไหว ส่วน 5 เคยลองเล่นแล้วเซฟเจ๊งเลยหมดอารมณ์เล่นต่อเลย)

เท่าที่อ่านดู ในแต่ละภาคจะเกี่ยวข้องกับ True Rune น่ะคับ (ซึ่งจะเป็น Rune ที่ตัวเอกแต่ละภาคได้ครอบครอง) จะมีภาค 3 ที่ปรากฏออกมาเยอะมากหน่อย (4-5 ชิ้นเลยล่ะมั้ง) แล้วตัวละครบางคนก็จะมีความเกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องมากเป็นพิเศษด้วย ซึ่งถ้าเทียบตามลำดับเวลาแล้วมันจะเรียงไปตามนี้น่ะฮะ 5 -> 4 -> 1 -> 2 -> 3

ปล. ในภาค 3 นั้นจะเป็นภาคเดียวที่ตัวเอก(1 ใน 3คนที่ให้เลือกใช้ตอนแรก)ไม่ใช่คนที่ได้ครองตำแหน่งดวงดาวที่ตัวเอกภาคอื่นจะได้อยู่ (ในภาค 3 จะเป็นเด็กคนหนึ่ง แต่พอดีผมไม่ได้เล่นเลยไม่ค่อยรู้เนื้อเรื่องมากนัก >_<")

กลับเข้ามาเรื่องปมปริศนาของเรื่องก่อนละกัน เพราะแต่ละภาคมันแทบจะไม่ได้เกริ่นถึงปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับ True Rune เท่าไหร่นัก แต่จะไปเกี่ยวกับเรื่องราวของตัวละครซะมากกว่าแล้ว Rune ก็ยังมีออกมาไม่หมดด้วย ดังนั้นเรื่องนี้คงต่อไปได้อีกหลายภาคพอสมควร แต่อาจจะเป็นไปได้ว่าจะมีภาคนึงที่บรรดาตัวเอกได้มาเจอกันทุกคนน่ะนะ (เพราะผู้ครอบครอง True Rune นั้นอายุขัยจะหยุดนิ่ง)

ปล. มีตัวละคร 2 คนที่ปรากฏได้อยู่ทุกภาค (ถ้าไม่นับภาค Tactic) ได้แก่ จีน (เจ๊คนขาย rune) กับ วิกิ (พนักงานวาร์ปประจำเกม) ซึ่งรายแรกนี่อยู่มาตาม time line ล้วนๆ แต่กรณีวิกินั้นเธอ blink พลาดแล้วข้ามเวลาไปโผล่ภาคอื่นซะอย่างงั้น เช่น หลังจบพิธีฉลองช่วงจบภาคแรก วิกิก็เลยวาร์ปแล้วไปเจอกับพระเอกภาคสองที่กำลังเดินทางตามเนื้อเรื่องอยู่พอดี (เลยได้ลุยสงครามรอบสองต่อแบบไม่มีช่วงหยุดพักเลย) เนื้อเรื่องพวกนี้ต้องลองจ้างให้นักสืบตามสืบดูแล้วจะได้ข้อมูลเพิ่มเติมมากขึ้นน่ะฮะ อย่างของวิกินี่ผมเองก็ได้มาหลังจากให้ไปสืบดูล่ะมั้ง

จริงๆตอนกลับไปเข้าฝ่ายเดียวกับประเทศตัวเองโจวี่น่าจะได้เจอพ่อแม่อยู่นะ แต่คงเพราะไม่ได้เกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องก็เลยไม่ได้ฉายให้เห็นเหตุการณ์ส่วนนั้น

ส่วนการบูชายัญที่ว่าตอนที่ทำนั้นเหมือนจะมีการประกาศว่าเป็นเงื่อนไขการใช้อะไรซักอย่าง (ผมเล่นไปนานแล้วเลยลืมๆไปบ้าง) ซึ่งพิธีบูชายัญที่ทำนั้นเพื่อปลุกใจทหารเป็นหลัก (ถ้าผมจำไม่ผิด คนที่ดูการบูชายัญน่าจะเป็นทหารซะส่วนใหญ่นะ) แต่โจวี่ได้วางแผนส่งให้เจ้าหญิงหนีไปยังทวีปอื่น (ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่าเพราะโจวี่อยากให้เจ้าหญิงได้พบกับอิสระซักทีด้วยล่ะนะ)
  3. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ผมเล่นแต่ภาค 2 ยังเล่นไม่จบเลย =w=!! เล่นแล้วตันๆ ไม่รู้ไปไหน (ไม่ได้หาบทสรุปอ่าน) เลยลืมๆ แล้วก็เลิกเล่นไปเลย (แป่ว)

เห็นกระทู้แล้วอยากขุดมาเล่น แต่ไม่รู้จะเอาเวลาที่ไหนไป clear ฮ่าๆๆ
  4. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    มีลองใช้พนักงานตามสืบดู แต่ว่า จบเกมส์แล้วสืบยังไ่ม่ครบเลย 55+

เลยไปไล่อ่านข้อมูลจากบนเวปล่ะครับ

เหมือนกระแสซุยโคเด็นจะเงียบๆ เพราะไม่มีข่าวของภาคหกให้ลุ้นกัน

ตอนนี้เล่นภาคห้าล่ะครับ >_< สนุกดี :D
    กำลังคิดว่าถ้าเค้าไม่ทำลีออนออกมาหน้าเด็กๆ เป็นน้องหนูหน้าตาแบ๊วๆ แบบนั้นล่ะก็ ผมว่าพระเอกคงหน้าสวยเกินนางเอกแน่ - -"

ดูจากรูปdisplay ตอนคุย แล้วบางรูปมันดูกึ่งๆ ไม่รู้ว่าเจ้าหญิงหรือเจ้าชาย
  5. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    โดยส่วนตัวชอบภาค 3
    เพราะเนื้อเรื่องมันหลากหลายที่มีตัวละครหลักถึง 3 ตัว
    แถมเดินไปคนละเส้นทางก่อนที่จะมาบรรจบกันจริงๆ ตอนกลางเรื่อง

ส่วนภาค 4-5 ไม่ชอบเท่าไร พอเกมไปเน้นด้านกราฟฟิค
    และเรื่องเนื้อหาและตัวละครเหมือนจะด้อยลงไปเยอะกว่า ภาค 1-3
    (ภาค 4 ออกทะเล แถม Ending ขัดใจมาก...., ส่วนภาค 5 เหมือนธีมมันญี่ปุ่นจ๋าไปหน่อย ถึงจะดัดแปลงไปเยอะก็ตาม)

เล่นมาเกือบทุกภาคเหมือนกัน ยกเว้น Tactics ที่เล่นไม่จบ กับภาคของแนชที่อ่านไม่ออก..

ภาคหลังสุดก็ Tierkreis ที่ลง DS
    เราว่าภาคนี้ดีทีเดียว เนื้อเรื่องไม่ซับซ้อน เข้าใจง่ายๆ แต่ก็อิมแพ๊คในหลายๆ ส่วนพอสมควร (Duilf โคตรเท่)
    คาดว่าถ้ามีภาคต่อ น่าจะต่อจากภาคนี้มากว่า เพราะเหมือนปูทางไว้อีกหลายๆ มิติพอควร
    แต่มันไม่เชื่อมต่อกับ Rune ภาคอื่นๆ เลยแม้แต่น้อยนะ ขอบอก เป็นเนื้อเรื่องต่างหากไปเลย
    ถ้าสนใจ ลองอ่านรีวิวก่อนก็ได้ ตามนี้เลย [Review] Suikoden Tierkreis
  6. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    เพิ่งนึกอยากเข้าบอร์ด มาตอบช้าไปไหมเนี่ย-*-

ในฐานะที่เราเกือบเป็นสาวกเกมนี้(สาวกตัวจริงเป็นแอดมินเวบsuikofriend) ขอบอกว่าถ้าเล่นภาค1แล้วใช้saveต่อภาค2ได้จริง แล้วเราสามารถcopy save จาก Memory Card PS1--->PS2 ได้ผ่านเครื่องเล่นPS2เลย พอทำแบบนี้แล้วก็สามารถโหลดเซฟสำหรับปลดล็อคบทละครในภาค3ได้ คือมันจะมีโรงละคร แล้วบทละครก็เป็นเนื้อเรื่องจากภาคก่อนๆ (อ่านจากMega Monthนานมากแล้ว ไม่แน่ใจว่าจำถูกต้องไหมนะคะ^^a)

นอกจากนี้ถ้านำsave จากภาค2ที่โหลดของภาคแรกไว้แล้วไปเล่น Gensou Suikogaiden ซึ่งเป็นคล้ายๆ Light Novel โดยเราต้องรับบทNashออกเดินทางในภาค2ของเกมหลัก แล้วจะไปเป็นหนึ่งในดวงดาวของภาค3(พอแก่แล้วดูไม่จืดเลย ก็หลายๆ ตัวล่ะนะที่ดูไม่จืด-*-) ตอนเราเล่นเกมนี้ดันไม่โหลดsaveเลยจบแค่95% น่าแค้นใจเป็นที่ยิ่ง...

ส่วนลำดับเวลา รวมเกมRaphsodyซึ่งเป็นคล้ายsequelของภาค4 ก็จะเป็นตามนี้

4--->raphsody--->5--->1--->2--->suikogaiden--->3

ที่เรียงแบบนี้เพราะภาค4เป็นภาคที่ก่อตั้งสหพันธ์หมู่เกาะอะไรสักอย่าง แล้วลูกชายแม่ทัพสหพันธ์นี้ถึงมาแต่งเข้าราชวงศ์ของพระเอกภาค5 ส่วนraphsodyเป็นภาคยกสหพันธุ์บุกถล่มอาณาจักรฝ่ายตัวร้ายของภาค4 ถ้าจะโหลดsaveภาค4มาเล่นraphsodyให้เลือกที่ฉากจบสมบูรณ์ ไม่งั้นไ่ม่ได้พระเอกภาค4มาช่วยรบนะ โดนมาจังๆ เลยต้องมานั่งเล่นภาค4ใหม่ ดีที่เรื่องมันสั้น เก็บเพื่อนก็ง่ายเลยสบายหน่อย 7ชั่วโมงก็มีฐานทัพเป็นของตนเอง ภาค5กับTierkreisนี่เก็บเพื่อนได้นรกมาก เงื่อนไขยุ่บยั่บเลยทีเดียว แล้วถ้าเล่นภาค5แล้วอยากได้ฉากจบสุดยอดก็ำทำดีกับน้องสาวหน่อยเท่านั้นแหละ มันมีระบบเลือกฉากจบแบบเก็บคะแนนเหมือนเกมจีบสาวเลย

Tierkreis ถ้าไม่ติดดีไซน์ตัวละครก็ถือว่าทำได้ดีมากทีเดียว ธีมเรื่องอาจจะคล้ายChrono Cross+Rebornไปบ้างแ่ต่ความโมเอะของเหล่าเผ่าพันธุ์ก็ทำให้มองข้ามข้อด้อยไปได้ น่าเสียดายที่ยอดขายตกจนลดราคาแผ่นแท้สะบั้นหั่นแหลก- -
  7. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมชอบภาค 2 นะครับ ทั้งเนื้อเรื่อง ตัวละคร เพลง ระบบ... ชอบไปหมดเหมือนได้เจอแฟนที่ถูกใจ

ภาค 3 รวมๆ พอได้นะครับ แต่ผมไม่ชอบระบบสงครามมันเลย กลายเป็นปาตี้เล็กๆ มีม้า 4 ตัววิ่งไปวิ่งมาฟันกันเหมือนโหมดสู้ปกติเลย สิ้นคิดมากๆ...

หลังจากไม่ปลื้มภาค 3 ก็เลยไม่ค่อยได้สนใจเล่นภาคอื่นแล้วน่ะครับ
  8. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    เก่าไปนิดแต่อยากตอบ

ภาค2 เอาเซฟไปโหลดเล่นภาค 3ได้นิครับ

จะได้เป็นไอเท็มบทละครกับอะไรสักอย่าง

Share This Page