เกม A-Z

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย artast, 25 ตุลาคม 2010.

1. artast

artast A.K.Thathap

EXP:
    227
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    คิว...อักษรระดับ Hard ยังมีคนต่อได้แฮะ เป็นผมอาจคอยคิว
    อ๋อเกือบลืม... Quezacotl สะกดแบบนี้นะครับ อากู๋เสิร์ชช่วยท่านได้

R ต้องคนนี้...

Reks

พี่ชายของวาน ทหารแห่งราชอาณาจักรดัลมัสกา
    เสียชีวิตในช่วงเวลาประมาณศักราชวาเลนเดียเก่าที่ 706
    เพราะถูกทรมานจนตายในข้อหาลอบปลงพระชนม์กษัตริย์รามินาส...
  2. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    Sephie ชื่อเล่นของเซฟิรอธ...(เช่นในฟิคอังกฤษ)
  3. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    T... เอาเป็นอันนี้ละกัน

Tidal Flame เป็นท่าโจมตีท่าหนึ่งของ Zidane ขณะ Trance และชื่อเดียวกันยังเป็นท่าโจมตีของมอนสเตอร์บางตัวในภาคอื่นด้วย
  4. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    Uhlan ชื่อของมอนสเตอร์ในภาค13 เป็นหุ่นยนต์ที่มีความโรคจิตสูงมาก ต้องใช้สมาธิในการเปลี่ยนออปทิม่าให้ดี ไม่งั้นมีเกมโอเวอร์
  5. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ง่ะ ไม่ทัน

V

เขียนไม่เป็น วะนิลา ไม่ก็ วานาดีล ละกัน
  6. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    W...Warrior Of Light :penwing:
  7. Findtheway

Findtheway Member

EXP:
    96
    0
    6
    Xcanon เลือด 20,000 อ่อนต่อธาตุสายฟ้า
    countdown 5 4 3 2 1 Dragon Canon!!
    x มาอีกตัวตรูไม่เล่นละ
  8. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เกือบจะแถด้วย XDEATH ไปละ -*-

Y นี่ก็ใช่เล่นนะเนี่ย.....

Yaksha ศัตรูจาก FF13 ครับ

เผื่อคนนึกไม่ออก....

credit : finalfantasy.wikia.com
  9. artast

EXP:
    227
    0
    16
    จบรอบ 4 ได้ศัพท์ไฟนอลมาเพียบเลย...!
    ขึ้นรอบ 5 กันเถอะ

Z...ทำไมสมองมันว่าง :hga:

Zack

โซลเยอร์เฟิร์สคลาส แห่งบริษัทชินระ!
    บางคนคิดว่าเขาไม่เต็ม...ขณะที่บางคนคิดว่าเขาคือวีรบุรุษ
    ขณะที่คนที่เหลือคิดว่าถูกทั้งสองอย่าง

ขอโทษคร้าบ! ตอนนั้นสมองว่างเปล่า...
    ขอแก้ตัวใหม่

Zell : FF VIII

ปล.ขอเอารูป zack ออกเพราะมันกินที่
  10. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    Alexander
    มนต์อสูรสุดแกร่งเปรียบเสมือนป้อมปราการไร้พ่าย
  11. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    ฺB

Barret คนพ่อมาลีน แขนเป็นปืนกล หัวหน้าอวาแลนช์ FFVII
  12. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    C - Cyan (ไคเอนในภาคยุ่น)

ซามูไรผู้มีลูกเมียแล้ว แต่กลับดูไม่ได้เรื่องกับผู้ ญ อย่างสุดๆ จาก FF6 :medance.:
  13. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    Zack ซ้ำกะรอบก่อนนะท่านประธาน~ แต่ก็เอาเถอะ...ผ่านมาแล้ว :medance.:

D....Dolphin Blow ท่าลิมิตลดโลกร้อนของทิฟา~
  14. kairikey

kairikey Member

EXP:
    57
    0
    6
    Emiko Shiratori... ที่ร้องเพลง Melodies of Life... เหอๆๆๆ
  15. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    F...

Fisherman's Horizon หมู่บ้านชาวประมง ภาค VIII สถานที่ทำเควสท์หลายอย่าง และที่แสดงคอนเสิร์ตมั่วตั้วของพวกสควอลล์

16. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    ผิด ๆ ตะกี๊ไม่ไ้ด้อ่านหน้าล่าสุด

G... Genova - มหันตภัยจากต่างดาว ต้นเหตุของเรื่องราวทั้งหมดใน FFVII แม่ป๋าเซฟี่ ผู้มีพระคุณ(แบบลับ ๆ )ของไอ้ค้าว (จริง ๆ นะ ไม่มีเซลล์เจโนว่า มันไม่เทพขนาดนี้หรอก)
  17. kairikey

kairikey Member

EXP:
    57
    0
    6
    อ้าว...ไม่ใช่......... Jenova เหรอค๊ะ?
  18. artast

EXP:
    227
    0
    16
    แก้ตัว...Z แล้วครับพี่ม็อก
    ตรงนี้อาจคิดได้ว่า Jenova มีที่มาจาก Ge
    ซึ่งตามตำนานแล้วคือจอมมารดาของสรรพสิ่งทั้งปวง ทีมงานอาจได้ความคิดมาจากตรงนี้ก็ได้ครับ

เล่นต่อดีกว่า...H

Hollander

FF VII
    นักวิทยาศาสตร์ของบริษัทชินระ เกิดมาเป็นที่สองรองจากโฮโจ

ปล.พูดถึงตำนานเทพแล้ว... Nox เป็นชายาของเทพเคออส แต่ SQEX กลับนำมาตั้งชื่อพระเอก
    อาจจะเป็นไปได้ว่าทีมงานตั้งใจสร้างตัวละคร Y อันดับหนึ่งขึ้นมาใหม่ก็ได้นะ... :555:
  19. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    Inception

ผัวะ! โดนกระโดดเตะ

Inn - โรงแรม ก็แล้วกัน (_ _)

ซ้ำป่าววะเนี่ย ขี้เกียจย้อนกลับไปดู
  20. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    เข้ามาช็อค ซวยแล้ว ดันเผลอสับสน Jenova กับ Geneva เข้าให้ซะงั้น :hwinyarn:

ขอโทษค่าาาาา พลาดจนได้ :hsorrow:

ตะกี๊ เอา Gladiator ไปเสียบแทนละกัน สำหรับตัว G [อาชีพใหม่ใน FFVAdvance หรือชื่อญี่ปุ่นเหมือนจะเป็น 剣闘士(เคนโตวชิ) ]

งั้นเอา Jenova มาเสียบเข้าตำแหน่งตัว J ตรงนี้เลยละกัน (เล่นง่ายอีกนะแก)

ว่าแต่ มีตำนานมารดาแห่งสรรพสิ่งชื่อ Genova ด้วยเหรอคะเนี่ย ตำนานจากที่ไหนหว่า
  21. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    K...

King Tonberry ทอนเบอร์รี่ตัวใหญ่ๆ (เรียก Tonberry King ก็ได้นะ)

**อธิบายเรื่อง Genova - Jenova

ตามศัพท์เชิงวรรณกรรมหรือประวัติศาสตร์ทั้งหมดของภาษาอังกฤษ ไม่มีคำว่า Genova ครับ คำที่ถูกจริงๆควรจะเป็น Jenova ซึ่งผมเชื่อว่ามาจาก Jehovah หรือที่เราเรียกว่า "ยะโฮวาฮ์" ซึ่งหมายถึงนามของพระเจ้า ซึ่งบทบาทของพระยะโฮวาฮ์ก็มีส่วนคล้ายกับ Jenova ซึ่งเป็นมารดาต้นกำเนิดใน FF VII นั่นเอง
    เป็นที่รู้กันว่าการผลิตสื่อหรือเนื้อหา นิยมเชื่อมโยงความหมายของชื่อเข้ากับวรรณกรรมและประวัติศาสตร์ครับ :3
  22. artast

EXP:
    227
    0
    16
    เจ้าแม่จี...เฉยๆครับ บางทีก็เรียกว่าไกอาในภาษากรีก
    เป็นตำนานฉบับเก่าแก่ของฮีลิออด เป็นที่มาของคำว่า Geography...

รอบนี้ขอแสดงความเห็นเฉยๆ
    ปล.ถึง FF จะมีกลิ่นตำนานกรีก-โรมัน...แต่ก็ประสานความเป็นไซไฟได้อย่างลงตัวทีเดียว
  23. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    นึกว่ารากศัพท์ของ Geography จริงมาจาก GEO (โลก พื้นดิน) กับ GRAPH (เขียน) ซะอีก แต่ไม่รู้ว่ามีเอี่ยวกับแนวคิดเรื่อง GE ด้วย งั้นแปลว่าจีโอกับไกอามันมาจากรากเดียวกันรึ?
  24. artast

EXP:
    227
    0
    16
    Geometry Geography...

ผมคิดว่า Geo...คงมาจากเจ้าแม่จีอีกทีครับ

ฮีลิออดเป็นกวีก่อนคริสกาลนานโพ้น สำนวนแกจะเรียบๆ...โดยเรียกความมืดหรือแสงสว่างว่าเป็นสิ่งที่ต้องบูชาเหมือนเทพ
    ซึ่งไม่ใช่เป็นเทพรบกันไปมาเหมือนสำนวนใหม่ของโอวิด

เรื่องของ จี สำนวนเก่าเล่าว่าเริ่มแรกนั้น มีแต่ความว่างเปล่าไกลโพ้น เรียกว่า...เคออส
    ต่อมาผืนดินปรากฏขึ้น เพื่อเป็นจอมมารดาของสรรพสิ่งทั้งปวง เรียกว่า...จี (Ge)

ฟังดูไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่...

50 ปีก่อนคริสตกาลโอวิดดัดแปลงสำนวนเดิมให้ตื่นเต้นขึ้น ซึ่งผลออกมาแปลกพิศดารพันลึก!
    แต่เป็นสำนวนที่เราคุ้นเคย...
    เจ้าแม่จี...กลายเป็นเทพกาอียาคู่ครองของเทพยูเรนัส
    จากนั้นก็มีลูกและเกิดการรัฐประหารกัน...ซึ่งเรื่องราวตรงนี้หนังสือตำนานไฟนอลได้ให้รายละเอียดไว้หมดแล้ว

ด้วยเหตุนี้ผมจึงคิดโดยไม่อ้างตำราว่า Ge คือที่มาของ Geo ครับ

ปล.ลืมบอก...ในภาษาลาติน นามของจีคือเทอร์ร่า(Terra)นะครับ

เล่นต่อ...เล่นต่อ...

เมื่อวานคิดตัว K แล้วลงไม่ทัน...เลยหมดพลังงานคิดตัว L
    มาวันนี้ของลงว่า

Lulu

FF X:ประวัติโดยคร่าวๆคือเธอเกิดที่บีเสด เป็นผู้ติดตามของยูน่า โดยก่อนหน้านั้นเธอเคยเป็นผู้ติดตามของผู้อัญเชิญสองคน
    คนแรกคือ จินเนม ซึ่งชะตาขาด...เพราะจะเอาโยจิมโบ
    ต่อมาคือ ซูก ซึ่งยอมแพ้...หนีบวช
    จากนั้นมาเธอจึงเป็นคนเงียบๆ

แต่...บางคนก็ว่าเธอเริ่มเก็บตัวจากคนอื่น หลังจากน้องชายวักกาตายไปต่างหาก...
    ด้วยเหตุนี้เธอจึงคอยดูแล และตอบสนองความบื้อไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรของทีดัสให้คนเล่นเห็นอยู่เสมอ
    เพราะทีดัสหน้าตาคล้ายน้องชายวักกานั่นเอง
  25. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    ตอบพี่ม็อก ใช่ครับ ge- geo- และ gaia- มีรากศัพท์ที่เชื่อมโยงกัน โดย gaia ก็มีฐานมาจากรากศัพท์ ge- แปลว่าโลกหรือพื้นดิน บวกกับ suffix -aia ที่แปลว่ามารดา (คำว่า Gaia ถูกบัญญัติโดย Homer ยอดนักกวีกรีก) ขณะเดียวกัน Geo- ก็เป็นรากศัพท์สมัยใหม่ของคำที่เกี่ยวข้องกับโลกหรือพื้นดินด้วย

Reference
    http://en.wikipedia.org/?title=Gaia_(mythology)

อย่างไรก็ตาม
    ผมมีความเชื่อมั่นว่า Jenova น่าจะหมายถึง Jehovah ที่แปลว่าพระเจ้า มากกว่าจะแผลงไปเป็น Genova ที่คุณ A.K.Thathap บอกว่ามาจาก(พระแม่)Gaia เนื่องจากตามเนื้อเรื่องของ FF VII ตัว Jenova นั้นเป็นเซลล์ต้นกำเนิดของ Genesis และ Sephirot ซึ่งทั้ง Genesis และ Sephirot ต่างมีที่มาจากคำศัพท์ทางศาสนาคริสต์ (Genesis เป็นบทแรกของ Old bible แปลว่าการเริ่มต้น, ส่วน Sephirot หมายถึง 10 การสร้างสรรค์ซึ่งพระเจ้าได้ทรงสร้างไว้ให้แก่โลก ตามตำนานฮิบรูดั้งเดิม)

ดังนั้น ถ้ายึดหลักการตีความทางวรรณกรรม Jenova น่าจะเป็น Jehovah (พระเจ้า) ที่สำคัญ ผมบอกไปแล้วว่า Genova นั้นไม่มีปรากฏในศัพท์ภาษาอังกฤษ จริงอยู่มันคล้าย Ge- Gaia แต่ใน FF VII เขาก็ไม่ได้เขียนว่า Genova แต่เขียน Jenova แทน

Reference
    http://en.wikipedia.org/wiki/Sephirot#Listings

ปล. รอบนี้ขออนุญาตมาพูดคุย ยังไม่ได้ต่อคำ เนื่องจากผมอยากให้ทุกคนมีความเข้าใจเรื่องคำศัพท์ตรงกัน และจะได้ทราบความลึกของ FF VII ที่ถูกต้องด้วย ขออภัยที่ขัดจังหวะครับ

Share This Page