ถามเรื่องจอย PS1/PS2/PS3 กับการแปลงใช้บนคอมฯ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย spao99, 7 พฤศจิกายน 2010.

1. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    คือตอนนี้ กำลังจะหาจอยมาต่อเล่นบนคอม
    เห็นร้านขายทั่วๆไป จะมีจอย dual shock ปลอม ขายพร้อมกับ หัวแปลงเข้า USB (อันนึงต่อได้ 2 จอย) ทั้งหมดรวมกันราคา 359 บาท

ตอนนี้เกิดความสงสัยว่า

จอย PS1/PS2/PS3 มันสามารถสลับกันใช้ได้เลยรึเปล่า (เพราะหัวแปลงที่ว่า ได้ยินว่า เอาจอย PS1/PS2/PS3 มาใช้ได้)
    รวมถึงในกรณีเครื่อง console จริงๆด้วยน่ะครับ เช่น เอาจอย PS2 ไปต่อเครื่อง PSX หรือ PS1 มันจะใช้งานได้รึเปล่า
    หรือเอาจอย PSX/PS1 ไปต่อเครื่อง PS2 มันจะใช้งานได้มั้ย?

เผอิญที่บ้าน มีเครื่อง PSX กับ จอยแท้ 2 ตัว อยู่แล้ว แต่ตอนนี้กำลังคิดว่า จะหาจอยมาเล่นบนคอมฯ
    ถ้าซื้อหัวแปลงแยกอย่างเดียวเฉยๆ มันจะอันล่ะ 159 บาท
    แต่... เครื่อง PSX กับจอยชุดนั้น เป็นของขึ้นหิ้ง กะว่าจะอนุรักษ์ไว้ ถ้าจะเอาจอยมาใช้ กลัวว่า ถ้าจอยพัง แล้วทุกวันนี้ เราจะยังหาซื้อจอย PSX แท้ๆ เพื่อไปใช้กับเครื่องที่มีอยู่ได้รึเปล่า

ถ้าคำตอบคือ จอยรุ่นหลังๆ จะไม่สามารถเอาไปใช้กับ PSX ได้

ตอนนี้ก็เลยรู้สึกว่า จะซื้อแบบแพ๊ค หัวแปลง + Joy 2 ตัวไปเลยดีกว่ามั้ย

(คือจริงๆไม่ได้เดือดร้อนที่จะซื้อแบบแพ๊ค แต่แค่หาที่เก็บของไม่ค่อยได้เท่านั้นเองครับ เลยไม่อยากมีอะไรเยอะๆเกินความจำเป็นเท่าไหร่ .. แต่ก็ห่วงของเก่าที่อนุรักษ์ไว้ด้วย ถ้าจะเอามาใช้แบบเราไม่ได้ใช้เองคนเดียว แต่ให้คนอื่นๆมาใช้ร่วมกัน กลัวมันจะเจ๊งเร็ว)
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าต่อคอมแล้วใช้อีมู แบบนี้ไม่ค่อยมีปัญหาครับ รับได้หมดทุกอย่าง (แต่ใช้จอย Logitech จะแจ่มกว่ามาก)

ส่วนเรื่องใช้จอย PS/PS2/PS3 สลับกันนี่ต้องแจกแจงครับ

dualshock3 ใช้กับ PS/PS2 หมดสิทธ์แน่นอนเพราะมันเป็นแบบไร้สาย
    dualshock, dualshock2 ก็ใช้กับ PS3 ไม่ได้เพราะไม่มีช่องต่อ

dualshock2 ใช้กับ PS ได้ไม่มีปัญหาใดๆ
    dualshock ใช้กับ PS2 พอได้ แต่บางเกมก็เล่นได้ไม่สมบูรณ์

dualshock กับ dualshock2 ใช้ interface การเชื่อมต่อเหมือนกันเป๊ะๆ จึงใช้แทนกันได้
    แต่ความแตกต่างนั้นอยู่ที่ dualshock2 จะสามารถจับความแตกต่างระหว่างการกดแรง-กดเบาได้ ทำให้มีความสามารถมากกว่า
    ดังนั้น dualshock2 จึงเอามาใช้แทน dualshock บน PS ได้ไม่มีปัญหา
    แต่ dualshock จะเอามาใช้แทน dualshock2 บน PS2 นั้นต้องเป็นเกมที่ไม่ได้ใช้ความสามารถที่เพิ่มขึ้นมาของ dualshock2 ครับ
  3. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ตอนนี้ถ้าจะเอามาใช้กะ com แล้ว work สุดน่าจะเป็น Dual Shock 2 ครับ เอามาเล่นกะ Emu PS2 อย่างแจ่มเลย ^^ (พอดีเกมอื่นๆ ไม่ค่อยได้เล่น)

ส่วน Dual Shock 3 เท่าที่ใช้ๆ มากับ com มันก็ใช้ได้นะ เสียบสาย USB เอา (หรือถ้ามี Bluetooth ก็สามารถ Pair ได้ - แต่ผมยังไม่เคยลอง) และ Driver กะ Windows 64bit ลงลำบากชิบหายครับ !!! ถ้า 32 bit ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร(มั้ง)
  4. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ขอบคุณสำหรับความรู้ทันโลกครับ (แบบว่า ออกจากวงการนานมาก) :)

สรุปตอนนี้ ซื้อมันมาล่ะ ที่เป็นแพค 2 จอย + adaptor (ต่อราคาลงไป 300 แอบเสียดายน่าจะต่อลงอีก 5 55 )

แต่ลองแล้วไม่ค่อยถนัดมือเลย ไม่รู้ว่าเพราะร้างรานานเกินไป หรือว่าเพราะมันเป็นจอยปลอม ก็เลยไม่ถนัดมือเท่าจอยแท้กันแน่น่ะ
    แต่แอบไม่ชอบปุ่ม ทิศทาง มันเท่าไหร่ เพราะมันแยกปุ่มกันเลยใน 4 ทิศ กดดูแล้วแปลกๆ (เพราะจอย PSX แท้ 4 ปุ่มนั้น มันก็ยังเป็นแผงเดียวกันอยู่)
    และความนิ่มและแน่นในการกด สู้จอยแท้ไม่ได้จริงๆแหละ แต่เอาไว้ให้คนอื่นเล่นสมบุกสมบัน พังก็ไม่เสียดาย แบบนี้ก็ ok ดี :)

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
  5. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    จอยปลอมจอยแท้ จับถนัดผิดกันเยอะเหมือนกันนะครับ

ปัจจุบันนี้ผมใช้จอย PS3 อยู่ ตัว wireless มันมีแถมสาย USB ให้อยู่แล้วน่ะครับ แต่ต้องหา driver มาลงนิดนึง แล้วมันมีวิธีรันประหลาดๆ นิดนึง คือ มันไม่ออโต้น่ะครับ

แต่เอาจริงๆ เล่นกับคอม ผมค้นพบสัจธรรมแล้วครับ ว่าซื้อจอย USB สำหรับคอมไปเลยนั่นแหละครับ ง่อยๆ จอยละ 2-3 ร้อยก็ได้ สบายใจใช้ง่ายกว่ากันเยอะ
  6. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ถ้าปุ่ม D-Pad มันไม่เป็นแผงเดียวกันมันนรกจริงๆ แหละ =w=! เล่นลำบากมากมาย ........ ลงทุนนิดนึง ซื้อของแท้ อายุการใช้งานก็พอๆ กะซื้อของก๊อบถูกๆ มาใหม่ซักสองสามรอบแหละครับ - -''

Share This Page