[FF8] รบกวนขอวิธีปราบ Omega Weapon ดีๆหน่อยค่ะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pekopeko, 15 พฤศจิกายน 2010.

1. pekopeko

pekopeko New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือเราเล่นไปถึงปราสาทเจ๊อัลติมีเซียแล้ว

ไปตีกับโอเมก้าเวพอน 3 รอบ ก็ตาย 3 รอบ :hmai:

ขนาดเอาเวทย์ Meltdown สาดไปแล้วก็ยังไม่ชนะเลยค่ะ

(โดน Terra Break เดี้ยงทั้งกลุ่ม :hmai:)

แล้วก็มี Holy War แค่ขวดเดียว

ใครมีวิธีปราบดีๆ ที่ไม่ต้องใช้ Holy War มั้ยคะ? (เพราะใช้แล้วล่องหนได้แค่ไม่กี่เทิร์นเองค่ะ ฮือๆ)

ขอบคุณมากค่า ^^
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าเป็นวิธีที่ใช้ Angel Wings นี่ จะค่อนข้างได้ผลมากๆ แต่วิธีการเตรียมตัวค่อนข้างทรมาณ ไม่แนะนำ

วิธีทั่วๆ ไปที่แนะนำก็คือปั้มสเตตัสไปเยอะๆ (จังก์ชัน Meteor กับ Str ด้วย) ทำให้ HP เหลืองไว้ก่อน เข้าไปสู้ก็ใส่ Aura ยัด Meltdown แล้วก็ใช้ท่าไม้ตายแหละครับ
    จะ Wishing Star, Lionheart, Fast Bullet หรือคอมโบของเซลก็ได้ทั้งนั้น กดดีๆ แต่ละท่าก็ลดหลายแสนอยู่ครับ

ความจริงยังมีวิธีเด็ดๆ อยู่อีกเยอะ เคยมีเซียน FF8 ในเว็บเราพิมพ์ไว้ให้แล้ว มีใครเซฟเก็บไว้มั่งครับ?

ข้างบนก็คือวิธีดีๆ ครับ ถ้าวิธีเลวๆ ก็จะมีง่ายกว่านั้นอีกคือเปิดฝา + The End ครับ
  3. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ถ้าย้อนอดีตไปซัก 6 ปีที่แล้ว ผมจะตอบได้ละเอียดมาก (ปัจจุบันหลังแผ่นหายไปแล้ว จึงลืมสิ้น OTL)

Omega Weapon สามารถใช้คำสั่ง Defend ป้องกันท่า Terra Break ได้ กรุณาทำการเซ็ต command ก่อนไปสู้ด้วยนะจ๊ะ (คำสั่งนี้น่าจะอยู่กับ GF Brother กับ Sabotender)
    อีก Command ที่ต้องมีคือ Revive

โดย Omega Weapon จะมี step ในการโจมตีวนไปเวียนมาให้เราสังเกตอยู่ คอยสังเกตดูว่าเมื่อไรมันจะใช้ Terra Break ให้ทำการป้องกันซะ (ที่ระบุ step ไม่ได้เพราะข้าพเจ้าลืมไปแล้ว)
    พยายามใส่ Aura หรือถ้าจะโหดกว่านั้นก็ให้เลือดเหลือง แล้วกดผ่านจนกว่าจะได้ Limit Break ตายก็ชุบใหม่
    บางทีสู้เหลือแค่ 2 คน ปล่อยอีก 1 คนนอนตายเฉยเลย เพราะควบคุมได้ไม่หมด

ผมสู้ Omega ไม่ใฃ้ Holy Water เลย เพราะเก็บมาได้น้อยมาก สมาชิกที่เอาเข้าปาร์ตี้เน้นคนดีลดาเมจแรงๆ เช่น Squall, Zell, Irvine
  4. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    ยัด meltdown ให้ def เหลือ 0 แล้วใช้ลิมิทเซล วนท่าง่ายๆ สองปุ่ม สลับกัน (ซ้าย - ขวา , โอ-เอ็กซ์ ถ้าผมจำไม่ผิด)
    ถ้าโชคดี มีเวลากดถึง 10 วิ จะทำคอมโบได้หลายสิบฮิทๆละ 5000 อย่างต่ำ (ที่ str 255)

ถ้ามีไอเทมเรียกฟินิกซ์ ก็รอพึ่งดวงว่า ฟินิกซ์จะชุมเราไหม หลังโดน เทร่าเบรคครับ :medance.:

คอมโบ angel wing ของรีนัวนี่ ใช่ที่ discard เวทให้เหลือแต่เวทโจมตีคือ meteor แล้วเอาเวทอื่นที่ไม่ใช่เวทโจมตีจังค์ไปงั้นๆ
    โดยเน้นสปีดใช่มั้ยครับ?
    ผลคือ สปีดรีนัวจะเร็วมากๆ (ยิ่งติดออโต้เฮสท์ยิ่งเร็ว) แล้วรีนัวจะยิงแต่เมเทโอ ลูกละ 6000 เพราะเวทโจมตีอื่นเราไม่มีในตัว
  5. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    Angel Wing ของรีนัว สนุกดีนะครับ เป็นอะไรที่ซาดิสดี ผมชอบนะวิธีนี้ตอนชนะโอเมก้ารอบแรกได้ผมก็ทำแหละ แต่ลืมวิธีเซตไปหมดสิ้นแลว

ส่วนคอมโบ เซล เตรียมตัวมาดีๆ โอเมก้าจะไม่ได้ออกเทิร์นเลยครับ เพราะมันจะตายตั้งแต่แรกเลย
  6. maxixe

maxixe New Member

EXP:
    11
    0
    1
    ขอเสริมนิดนึงนะครับ ลิมิทเซลถ้าใส่เวทลิบิเต็ท หรือ เวทบินให้เซลสามารถ inputคำสั่งได้ 0.1 วินาทีต่อ 1 ครั้งได้

ผมว่าเลือดก่อนสู้ น่าจะอยู่ในหลักร้อย หลักสิบยิ่งดีเลย แน่นอนยิ่งเลือดน้อย limit ยิ่งมีโอกาศออกท่าสุดยอด สคอล รีนัว ส่วนเซล เวลาในการใช้ลิมิตจะมากขึ้นน่าจะเกิน 10 วินาทีได้ สเตตัสโจมตีของทั้ง สคอลและเซลน่าจะเป็น 255 เลยนะครับใช้ เวทเมเทโอจั้งชั้น แล้วตอนเก็บเลเวลในช่วงแรกๆก็ควรจะใส่ attack Bonus ตอนเลเวลขึ้นด้วยครับ
    (ความจริงควรจะใส่พวกโบนัสให้ครบทั้ง 4 ช่องตอนเลเวลขึ้นนั่นแหละยิ่งดี ส่วนตัวผมจะเริ่มมาปั้มเลเวลตอนได้ อลิบิตี้ คูณ4นี่แหละครับ)แต่ถ้าไม่ทันก็ไปใช้คำสั่งกินกับ ไอ้ตัวไดโนเสาร์ได้ครับจะได้ STR UP มาปั้ม (สามารถทำให้ str 255 ได้โดยไม่ต้องใส่ str+60เปอเซ็นต์)ที่เหลือก็ตามเสตบครับท่าไม้ตายอย่างเดียว ถ้ากลัวว่ามันจะใช้ท่า Terra Break ก็ให้หายตัวชุบชีวิตไว้สัก 1 คนพอ ไม่ต้องให้หายทั้ง 3 คนก็ได้เปลือง
    แต่ถ้าชอบเล่นการ์ดเกมถึงตอนที่สู้นี่มันแผ่นที่ 4 แล้วนี่ถ้าทำเหตุการกลุ่ม cc สมบูรณ์แล้วน่าจะแปลงการ์ดตัวละครการ์ด GF เป็นไอเท็มได้สบายไม่ต้องห่วงเรื่องไอเท็มอีกต่อไปตามเอาคืนได้ง่ายๆ

แต่ถ้าเป็นผมมักจะ ชอบสู้แบบยืดเยื้อซะมากกว่า ใส่ attack น้อยๆ Limit เป็นสิบๆรอบ effect อลังการ ตายกันเกลื่อนกลาดชีวิตมีรสชาติ
    อลิบิตี้คูณ4ทุกคน ทุกคน ออโต้เฮสท์ แต่สิ่งที่สำคัญสุดคงเป็น ออโต้ชิล ไว้กัน Terra Break ไม่ใส่ออร่าครับรอเลือดเหลืองอย่างเดียว เสตตัสหนาๆ เท่าที่พอจะทำได้ อดทนไม่เก็บเลเวลก็เพื่องานนี้แหละ

ขอบคุณมากครับที่ให้ออกความเห็น

Share This Page