[Event] กิจกรรมประกวดแต่งฟิคสั้น ประจำบอร์ด AF (อัพเดตรายชื่อ + เพิ่มเติมรางวัลขวัญใจมหาชน

กระทู้จากหมวด 'ประกวดเรื่องสั้นครั้งที่ 4 "ขอบคุณ"' โดย swanton, 16 พฤศจิกายน 2010.

1. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    ถูกใจที่ได้รับ:
    69
    คะแนน Trophy:
    113
    กิจกรรมประกวดแต่งฟิคสั้น ประจำบอร์ด AF ครั้งที่ 4

อาัรัมภบท

ตั้งแต่เปลี่ยนเวอร์ชั่นบอร์ดมาก็นาน หมวดฟิคชั่นของเราก็ยังคงไปเรื่อยๆเหมือนเดิม กระผมก็เลยคิดว่า เรามาจัดกิจกรรมประกวดแต่งฟิคสั้นอีกซักครั้งนึงดีกว่า ให้ทุกคนมีอะไรทำครึกครื้นปลายปีบ้าง

พูดถึงการประกวดแต่งฟิคสั้น ผมจำได้ว่าบอร์ดเราเคยจัดมาแล้ว 3 ครั้งด้วยกัน เป็นฟิคแนวหลอนๆ 1 ครั้ง, Halloween 1 ครั้ง, อีกครั้งผมเป็นกรรมการ ถูกผิดยังไงไม่ทราบ เนื่องจากอีวาน Ram น้อยไปหน่อยเลยจำไม่ได้ เอาเป็นว่าขอนับครั้งนี้เป็นครั้งที่ 4 ก็แล้วกันนะครับผม (เผื่อว่าจะมีการจัดในครั้งต่อๆไป)

สาเหตุที่ใช้คำว่าฟิคสั้น แทนคำว่าเรื่องสั้นนั้น เนื่องจากผมต้องการให้ทุกคนมีความรู้สึกว่า ถึงแม้จะเป็นการประกวด แต่ก็ไม่ใช่การแต่งเรียงความวิชาการหรือจะต้องเป็นเรื่องที่มีเนื้อหาสาระหนักๆ แต่อยากให้เป็นเรื่องราวสบายๆตามแต่จินตนาการของทุกคนแทน อีกประการ ให้ถือว่ากิจกรรมในครั้งนี้เป็นการร่วมสนุก ไม่ใช่การแข่งขัน แม้จะมีของรางวัลให้ ก็เป็นการตอบแทนสำหรับผู้ชนะเท่านั้น แท้จริงแล้ว เราอยากให้ทุกคนมาเล่นสนุกันโดยไม่ต้องคำนึงถึงแพ้ชนะครับ

รายละเอียดการประกวดแต่งฟิคสั้น

หัวข้อ "ขอบคุณ"

ข้อกำหนดผลงาน

- ภายใต้หัวข้อการประกวด ท่านสามารถเขียนได้ตามจินตนาการของท่านเอง จะเป็นแนวไหนก็ได้ ขอให้ครอบคลุมหัวข้อที่กำหนด
    - กรุณาตั้งชื่อเรื่องด้วยนะครับ
    - ความยาวประมาณ 4-6 หน้ากระดาษ A4 (ไม่ควรเกิน 10 เพราะมันจะกลายเป็นฟิคไปจริงๆ)
    - 1 คน ส่งผลงานได้ 1 เรื่องเท่านั้น (จะได้เป็นการกระจายรายได้ :3)
    - ให้เขียนเป็นภาษาไทยเท่านั้น ไม่ต้องเอาฟิคภาษาอังกฤษมา (staff+กรรมการ อาจเสียชีวิต) แต่ชื่อเรื่องอนุญาตให้เป็นภาษาอังกฤษได้

การส่งผลงาน

ให้ตั้งหัวข้อใหม่ในหมวดย่อย ประกวดเรื่องสั้นครั้งที่ 4 "ขอบคุณ" ซึ่งอยู่ล่างหมวด Fiction (เมื่อดูจาก front page)

ใส่วงเล็บสี่เหลี่ยมว่า [ประกวดฟิคสั้น] ไว้หน้าชื่อเรื่องด้วยครับ

และกรุณา PM มาหาผม พร้อมกับลิงค์ผลงาน เพื่อที่ผมจะได้เช็ครายชื่อผู้ส่งผลงานได้ด้วย

กำหนดส่งผลงาน

ภายในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2553

ประกาศผลประมาณกลางเดือนธันวาคม (ให้เวลาคณะกรรมการพิจารณาผลงาน 2 สัปดาห์)
    วันเวลาที่แน่ชัด จะประกาศให้ทราบภายหลัง ตรงหัวข้อกระทู้

เกณฑ์การให้คะแนน

พิจารณาจากเกณฑ์ต่อไปนี้

- เนื้อเรื่อง 10 คะแนน
    - ความคิดสร้างสรรค์ 10 คะแนน
    - การใช้ภาษา 10 คะแนน
    - ความประทับใจ 10 คะแนน

รวม 40 คะแนน

เนื้อเรื่อง หมายถึง การดำเนินเรื่อง การเรียบเรียงพล็อตเรื่อง ความสนุก การใช้ศิลปะในการแต่ง และความครอบคลุมกับหัวข้อการประกวด
    ความคิดสร้างสรรค์ หมายถึง องค์ประกอบของเรื่องที่มีความแปลกใหม่ สามารถผสมผสานจินตนาการเข้าไปได้ โดยออกมาเป็นเรื่องสั้นที่มีเอกลักษณ์เฉพาะ ไม่ซ้ำกับงานเขียนของคนอื่น
    การใช้ภาษา หมายถึง ความสามารถในการใช้ภาษา การเรียบเรียง การใช้ถ้อยคำที่ก่อให้เกิดอรรถรสต่อผู้อ่าน สามารถเร้าให้เกิดอารมณ์ความรู้สึกตามเรื่อที่แต่งได้ และมีความถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ไทย (ใครแต่งภาษาวิบัติมา พ่อจะลบทิ้ง)
    ความประทับใจ หมายถึง ข้อคิดที่ได้จากเรื่อง และความประทับใจโดยรวมที่มีต่อเรื่องสั้นนั้นๆ

คณะกรรมการตัดสินผลงาน

เพื่อให้เกิดความเป็นกลาง Evan จึงขอทำหน้าที่ staff ผู้จัดกิจกรรมเท่านั้น โดยที่ผมจะไม่แสดงความคิดเห็นต่อผลงานของผู้ส่งผลงานใดๆทั้งสิ้น
    และเืพื่อให้เกิดความเป็นกลาง(เช่นกัน) คณะกรรมการของเราจึงเป็นผู้ที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับสมาชิกส่วนใหญ่ของหมวด

คณะกรรมการ

1. พี่ J-Render @ All-Final แอดมินประจำบอร์ดของเราเอง
    2. Terasphere el Serapheter สมาชิกบอร์ดเรา ซึ่งมีประสบการณ์ด้านการแต่งเรื่องสั้นเป็นที่ยอมรับ

ของรางวัล

รางวัลสำหรับผู้ชนะ เป็นสมุดบันทึก (Diary) อย่างดี จากอังกฤษครับ

สนับสนุนโดย tokichan น้องแน็ก ของเรานั่นเอง แน็กไปเดินเลือกซื้อมาให้อย่างพิถีพิถันที่สุดที่อังกฤษเลยนะครับ แถมยังไม่คิดเงินซักบาท ต้องขอขอบคุณในน้ำใจคราวนี้มากๆครับผม แต่ถ้าไม่ถูกใจก็ไปโทษเจ้าตัวเอาเองนะครับ

ปกด้านหน้า

ด้านใน

มีบอก week และวันสำคัญทั้งของไทยและจีนเรียบร้อยเลยครับ

ในเล่มมีภาพประกอบสวยๆคั่นอยู่ตลอดด้วย

การส่งของรางวัล จะส่งให้ทันทีที่ของรางวัลมาถึงประเทศไทย (รอแน็กกลับมาก่อน ไม่เกินสิ้นปี) อาจจะใช้ระยะเวลานิดหน่อย แต่ไม่ลืมแน่ๆครับผม

รางวัลพิเศษ สำหรับผู้เข้าแข่งขันที่มีแนวคิดถูกใจที่สุด เป็นรวมเรื่องสั้นและกวีการเมือง พานแว่นฟ้า ประจำปี 2552 ส่งจากรัฐสภาเชียวนะเนี่ย
    สนับสนุนโดย Terasphere el Serapheter ขอบคุณมากครับ เทร่า (กรรมการใจดี) ^^

เห็นแล้วผมยังอยากอ่านเลย (ฮา)

เปิดรับผลงานตั้งแต่วินาทีที่กระทู้นี้ตั้ง ส่งกันมาเยอะๆนะครับ เฮๆ \^^/

ถ้าไม่มีผู้สมัครส่งมา ของรางวัลจะตกเป็นของผู้จัดงาน
  2. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    ถูกใจที่ได้รับ:
    69
    คะแนน Trophy:
    113
    อัพเดต รายชื่อผู้ส่งผลงาน กิจกรรมประกวดฟิคสั้น ครั้งที่ 4 ประจำบอร์ด All-Final
    ทั้งหมด 6 ท่าน ครับ

1. ~MaxlanceR~

ผลงาน ความหมายแห่งชีวิต

2. Zales

ผลงาน V & W

3. Aquafay

ผลงาน Many Colors

4. Tagate

ผลงาน คำขอสุดท้าย

5. นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

ผลงาน เรื่องเล่าจากคนจร

6. PAIA: The Viper

ผลงาน ของขวัญวันเกิด

ผู้อ่านทุกคนสามารถเข้าไป Comment แสดงความคิดเห็นได้ครับ

และสำหรับเรื่องของรางวัล ทางคณะกรรมการได้เพิ่มเติม รางวัลขวัญใจมหาชน ซึ่งพิจารณาจากคะแนนกด + ว่านักแต่งท่านใดได้คะแนน + จากผู้อ่านมากที่สุด

ดังนั้นถูกใจใคร ชอบของใคร เข้าไปกด + กันได้นะครับ

แม้ว่ารางวัลขวัญใจมหาชนจะไม่มีของรางวัล (เนื่องจากอีวานลืมเตรียมไว้ Orz) แต่ก็นับเป็นความภาคภูมิใจหนึ่งสำหรับนักแต่งที่ได้รับการยอมรับจากผู้อ่านส่วนใหญ่เหมือนกันนะ

แล้วจะแจ้งวันประกาศผลให้ทราบภายหลังครับ

Share This Page