แฮร์รี่ พอตเตอร์ กับ เครื่องรางยมทูต 1 ที่ผมไปดูมา...

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย artast, 18 พฤศจิกายน 2010.

1. artast

artast A.K.Thathap

EXP:
    227
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    .....พึ่งดูจบมาหมาดๆ สองสามชั่วโมงได้มั้งครับ

.....ในฐานะที่เคยเป็นสาวก HP ก่อนที่จะกลายเป็นผู้ศึกษาอารยธรรม FF ประกอบกับอารมณ์และความรู้สึกกำลังสดๆร้อนๆ เลยอยากมาบอกเล่าแกมแสดงความเห็นอย่างเต็มที่ ภายในงบประมาณร้านคอมหนึ่งชั่วโมง ปกติจะแฮกระบบคอมสาธารณะเล่นฟรีครึ่งค่อนวัน แต่กลางคืนคอมสาธารณะที่ว่ามันปิดน่ะสิ แต่ไม่เป็นไร ผมจะนำความรู้สึกที่มีทั้งดีและไม่ดีมาบอกกล่าวแก่ทุกคนกัน ใครที่ยังไม่ได้อ่าน ไม่ได้ดู หรือไม่อยากถูกสปอยก็อ่านข้ามๆไปได้เลยครับ

.....เปิดเรื่องมาปุ๊บเป็นฉากที่ไม่เหมือนในหนังสือ คือฉากเฮอร์ไมโอนี่ลบความจำพ่อแม่ตัวเอง(ออบบลิวิอาเต้) ก็ต้องชมว่าสร้างสรรค์ดี ในหนังสือพูดไว้นิดเดียวจนผมคิดว่าเธอล้อเล่นหรือเปล่าด้วยซ้ำ การนำฉากนี้เข้ามาผมขอชมเชยครับ จากนั้นก็เดินตามรอยหนังสือแบบทุกตัวอักษรทีเดียว เสียดายที่ภาคหลังๆพวกญาติแฮร์รี่ไม่มีบทเลย ใครคาดหวังว่าจะได้เห็นฉากล่ำลาอันแสนประทับใจระหว่างแฮร์รี่กับดัดลี่ย์คงต้องผิดหวังหน่อยล่ะ จากนั้นก็เป็นเฮียเน็บของเรา ใครคาดหวังว่าเฮียแกจะมีบทเยอะๆก็ต้องผิดหวังเช่นกัน เพราะเฮียแกโผล่หน้ามาแค่ตอนต้นเรื่องบทที่หนึ่งเท่านั้นแหละ(กลางๆเรื่องอาจมีเสียงเฮียบ้าง แค่เสียงอ่ะนะ) อย่างไรก็ตามภาคนี้ก็เป็นภาคที่ตัดน้อยที่สุดอย่างเขาว่าจริงๆครับ เศษกระจกเงาของซิเรียสก็อุตส่าห์ขนเข้ามา คนไม่อ่านหนังสือจะรู้ไหมเนี่ยว่าไอ้กระจกบานนี้มีสรรพคุณอะไรบ้าง ถ้าตามหนังสือแล้วซิเรียสให้กระจกแฮร์รี่ตอนอยู่ปีห้าครับ แล้วแฮร์รี่ก็เขวี้ยงแตก แต่ในหนังขนมาดื้อๆไม่บอกที่มาที่ไป...

.....จากนั้นเป็นฉากไล่ล่ากลางอากาศ ทำออกมาได้ดี...แต่มันสั้นไม่จุใจเลย อย่างไรก็ตามผมชื่นชมที่แสดงฉากไม้กายสิทธ์ของแฮร์รี่หันไปสู้กับคนที่ไม่ควรเอ่ยชื่อด้วยตนเองได้ชัดเจนดี(จากนี้จะเรียกว่าป๋า) แต่ก็ถ่ายทอดฉากป๋าโวลเหาะกลางอากาศได้ไม่ประทับใจเท่าไหร่ คนดูมองไม่ทันว่าโว... ป๋าแกโผล่มาตั้งแต่เมื่อไหร่ ต่อมาก็ถึงฉากต่อไป...ซึ่งมีอย่างหนึ่งที่ผมมองเป็นข้อเสียมากกว่าข้อดีคือ ความรู้สึกว่าแต่ละฉากมันขาดๆกันพิกล เชื่อมกันได้ไม่ดีจนรู้สึกเหมือนมันเป็นแชปเตอร์ ทั้งๆที่เปลี่ยนจากหนังสือเป็นหนังแล้วมันควรจะลื่นไหลกลมกลืนกันทั้งเรื่องถูกไหมครับ มีแต่ภาคแรกๆที่ให้ความรู้สึกอย่างงั้น

.....สืบเนื่องจากจะหมดเวลาเน็ตแล้ว จากนี้ต้องรวบรัด

.....ต่อมาเป็นฉากที่บ้านวิสลีย์ แล้วก็หนีมาที่ท็อตนัมคอต(ตามหนังสือนะ ในหนังฟังไม่ชัดว่าไปโผล่ที่อื่นหรือเปล่า) แล้วไปกริมโมลเพลซ ตามหนังสือเป๊ะๆ เรื่อยมาจนจบเลย แต่ไม่ค่อยเน้นเรื่องวิทยุเท่าไหร่(ที่ในหนังสือฮามาก เช่น นินทาว่าเฮียเน็บเฮียแกไม่สระผม) อันนี้พอรับได้ครับ...แต่ที่สำคัญคือถ่ายทอดความรู้สึกที่แฮร์รี่เกลียดดัมเบิลดอร์ได้ไม่ดีพอ ไม่รู้สึกเลยด้วยซ้ำว่าแฮร์รี่เกลียดดัมเบิลดอร์ ออกไปทางแค่รู้สึกว่าดัมเบิลดอร์ทิ้งงานหนักไว้ให้พวกแฮร์รี่เดินด้วยลำแข้งตัวเองเท่านั้น ซึ่งอันนี้รับไม่ค่อยได้

.....มีการใช้น้ำยาสรรพรสในฉากบุกกระทรวงเวทมนตร์เท่านั้น ที่ต้องมีคนมาแสดงแทนแฮร์รี่ ก็ทำได้โอเคไม่ขัดหูตามากครับ ฉากทำลายฮอครักซ์ออกจะเซ็กซี่จนอุทานว่า "มันไม่ใช่หนังเด็กแล้วเฟ้ย" ฉากบ้านบาธิลดาก็น่ากลัวไม่แพ้ไบโอ สรุปที่เรตสูงก็สมควรแล้วครับ

.....ห้านาทีสุดท้ายขอบอกว่าแฮร์รี่ Y มากๆ ไม่เหมือน FF ที่สาวๆจินตานการเอาเอง แต่นี่เจ้าของสร้างมา Y จริง แต่ถึงแฮร์รี่จะ Y แค่ไหน ก็ยังแพ้ความ Y รุ่นใหญ่ตอนท้ายเรื่องระหว่าง "ปู่ดัมกับป๋าโวล" อยู่ดีครับ

.....หมดเวลาแล้วผมขอให้คะแนนตามนี้
    .....กราฟฟิค A+
    .....เนื้อเรื่อง B
    .....การตัดต่อ B
    .....ความคุ้มค่า A
    ขอบคุณที่ตามอ่านนะครับ​
    A.K.Thathap (เอเค)​
  2. Shion

Shion Gamer

EXP:
    609
    3
    38
    พึ่งไปดูมาวันนี้เอง ดูล่ะ ชอบภาคนี้ที่สุดล่ะ
  3. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ขอพูดถึงเป็นบางประเด็นนะครับ เท่าที่นึกได้

• เฮ็ดวิก ตายอย่างสมเกียรติด้วยการปกป้องแฮรี่ ตรงนี้ถือเป็นการเปลี่ยนบทที่โอเค

• หน้าของครีเชอร์ทำออกมาได้สมจริงจนน่าขนลุก

• ตอนเล่าตำนาน Deathly Hallows ทำได้ดีครับ ชอบการใช้ภาพสไตล์นี้

• เฮอร์ไมนี่ที่กำลังงอนกับรอนที่พยายามง้อตามวิธีของตัวเองทำออกมาได้น่ารักดี

• ขำฉากที่จอร์จี้ทักทายแฮรี่กับจินนี่ด้วยคำว่า มอร์นิ่ง ที่สุดแล้ว :>
  4. artast

artast A.K.Thathap

EXP:
    227
    0
    16
    เพราะว่าตอนนั้นผมเขียนแบบรีบๆ มาอ่านเองอีกทีก็รู้สึกว่าตัวเองเขียนชุ่ยๆน่าดู...

จริงๆแล้วผมก็ชอบหนังภาคนี้นะครับ ดูแล้วคุ้มค่าตั๋วแน่นอน...เพียงแต่ถึงจะสร้างมาดีเยี่ยมแต่มันก็ยังไม่ดีพอที่จะเป็นตำนานได้เท่านั้นเอง
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ดูมาวันนี้ ตอนกลางเรื่องจะหลับเอา แต่รวมๆก็โอเค อยากดูต่อไวๆ ค้างกลางคันแบบนี้ไม่ชอบบ =w=~~
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ไปดูมาแล้ว

ภาคนี้เป็นภาคสนุกที่สุดเลย เพราะตามหนังสือ และไคลแม็กซ์ตั้งแต่ต้น (ถาคอื่นต้องรอจนท้ายๆ)
  7. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ดูมาแล้วครับ..

อยากบอกว่า รอนไม่ได้หึงเฮอร์ไมโอนี่หรอก จริงๆแล้วหึงแฮรี่ต่างหาก :heye:
  8. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ^
    ฮา... +1 ไปเลยคร้าบ

ที่พยายามงอนง้อเฮอร์ไมโอนี่ก็เพราะแคร์ความรู้สึกของเพื่อนสาวเท่านั้นเองสินะ :E
  9. plugnaja

plugnaja New Member

EXP:
    6
    0
    0
    กำลังรอดูภาค 7.2 อยู่เลยอะ ก.ค.2554 นี้ล่ะ

Share This Page