วิจารณ์และให้คะแนนเรื่องสั้น "ขอบคุณ"

กระทู้จากหมวด 'ประกวดเรื่องสั้นครั้งที่ 4 "ขอบคุณ"' โดย terasphere, 13 ธันวาคม 2010.

1. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    1.

ภาพรวมของเรื่องสั้นที่เข้าประกวดมีคุณภาพระดับดี แม้ว่าอาจจะขาดแนวคิดสร้างสรรค์และจินตนาการแปลกใหม่ ดูว่ายังจะไม่หลุดพ้นจากแนวคิดที่พบได้ตามนิยายหรือการ์ตูนยอดนิยมไปบ้างแต่การใช้ภาษาและการนำเสนอถือว่าผู้เข้าประกวดทำได้ดีแทบทุกคน โดยเฉพาะอย่างยิ่งความหลากหลายในเนื้อหาและวิธีการดำเนินเรื่อง ซึ่งมีทั้งการใช้มุมมองบุคคลที่ 1 เป็นผู้เล่าและมุมมองแบบบุคคลที่ 3 ในแบบต่างๆ สิ่งที่ควรปรับปรุงคือการบรรยายที่เกินความจำเป็น, การใช้คำและภาษาที่ไม่สม่ำเสมอในแต่ละช่วงของเนื้อเรื่อง อีกทั้งการจับแก่นเรื่องให้อยู่เพื่อนำเสนอความคิดเห็นสำคัญของตนเองให้สรุปจบลงได้ภายใน 4-6 หน้ากระดาษ จุดที่น่าสังเกตคือหลายคนมักจะเขียนโดยใส่เสียงประกอบแสดงสภาพการณ์ที่เกิดขึ้นโดยไม่จำเป็น หากลองย้อนคิดดูว่าถ้าตัดเสียงประกอบนั้นออกแล้วไม่สำคัญก็ไม่ควรใส่ลงไปให้เกิดความแปลกแยกจากเนื้อหา เนื่องจากเรื่องสั้นนั้นอาศัยการเล่าที่กระชับสั้นจึงไม่ควรเติมเสียงประกอบพร่ำเพรื่อเกินเลย

2.

คำวิจารณ์รายเรื่องพร้อมคะแนน มีดังนี้

1. V&W – Zales
    สอดแทรกความอบอุ่นในช่องว่างของคำบรรยายได้ดีมากครับ เปิดเรื่องได้น่าสนใจ ภาษาสละสลวยรื่นไหลโดยไม่ต้องบรรยายให้เยิ่นเย้อ จังหวะของการสนทนาค่อนข้างลงตัว ด้านการสร้างตัวละครก็ใช้ระดับของคำพูดให้เกิดภาพบุคลิกได้ชัดเจน หากจะมีจุดตำหนิอยู่บ้างก็คงจะเป็นแนวคิดที่ไม่มีอะไรแปลกใหม่ รวมถึงวิธีนำเสนอที่เป็นสูตรสำเร็จเดิมๆที่เดาออกค่อนข้างง่าย แต่รวมๆแล้วก็ให้ความประทับใจแก่ผู้อ่านอย่างอบอุ่นและนุ่มนวล
    ให้คะแนนดังนี้ครับ เนื้อเรื่อง 7 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 4 คะแนน
    การใช้ภาษา 10 คะแนน
    ความประทับใจ 8 คะแนน
    รวม 29 คะแนน

2. ของขวัญวันเกิด - Paia

มีความอบอุ่นและเนื้อหาที่ดีซ่อนอยู่ภายใน แต่ผู้เขียนกลับเทองค์ประกอบรายละเอียดเยิ่นเย้อตามความชอบของตัวเองลงไปจนเกินพอดี ภาษาที่ใช้บรรยายได้ค่อนข้างดีในต้นเรื่อง แต่กลับเสียสมดุลไปในช่วงปลายเรื่อง ขาดความคิดแปลกใหม่และความน่าติดตาม รวมถึงสูตรสำเร็จของการขอบคุณด้วยความรักในวันสำคัญที่หาได้ตามเกมเร็นไอทั่วไป อ่านแล้วยังขัดๆไปบ้าง แต่ก็น่าให้กำลังใจครับ
    ให้คะแนนดังนี้ครับ เนื้อเรื่อง 5 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 3 คะแนน
    การใช้ภาษา 7 คะแนน
    ความประทับใจ 5 คะแนน
    รวม 20 คะแนน

3. ความหมายแห่งชีวิต – Maxlancer
    แนวคิดของนักฆ่า ผู้สังหารกับผู้ถูกปกป้องเพื่อนำเสนอการขอบคุณที่ยั่วล้อกับจิตใจผู้ลงมือแม้จะเป็นเนื้อเรื่องมาตรฐานแต่ผู้เขียนก็ลำดับขั้นตอนการดำเนินเรื่องได้ดึงดูดใจ รวมถึงการปิดฉากจบได้แนบเนียนดี เรื่องนี้อาจจะขาดการแสดงอารมณ์เล็กๆน้อยๆผ่านกิริยาอาการไปบ้างที่สามารถสอดแทรกเพิ่มเติมโดยไม่ต้องใช้คำพูดสนทนาได้ จุดประทับใจที่แท้จริงแล้วอาจไม่ได้อยู่ที่ฉากจบกระชากอารมณ์ แต่เป็นจุดเล็กๆอย่างการสอนให้นักฆ่าที่ใช้สรรพนามแทนตัวเองว่า “ข้า” เปลี่ยนมาใช้สรรพนามว่า”ผม” หรือ “พี่” ของเด็กหญิงอย่างไร้เดียงสา เป็นการเปลี่ยน “นามเรียก” เพื่อเปลี่ยน “ความคิด”ภายในอย่างน่าอัศจรรย์เช่นเดียวกันกับ George Orwell(1984) จุดบกพร่องที่พอเห็นอยู่บ้างอยู่ในการรำพึงของตัวเอกในบทจบนั่นเอง ทั้งๆที่ต้นเรื่องตัวเอกคิดในหัวว่า “ข้า” แต่ตอนจบกลับใช้ “ผม” ทำให้เกิดความขัดแย้งกัน และโทนน้ำเสียงของเรื่องดูอ่อนลงในสถานการณ์ที่ควรมีความแข็งกร้าว แม้อาจตีความได้ว่าตัวเอกเปลี่ยนความคิดจากการเจอกับเด็กหญิงแล้วก็ตาม
    ให้คะแนนดังนี้ครับ เนื้อเรื่อง 8 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 7 คะแนน
    การใช้ภาษา 8 คะแนน
    ความประทับใจ 8 คะแนน
    รวม 31 คะแนน

4. Many Colors – Aquafay
    ภาษาแนววรรณกรรมที่ผู้เขียนใช้ทำให้โทนของเรื่องแตกต่างไปจากเรื่องอื่นๆที่เข้าประกวดแต่ภาษาที่บรรยายละเอียดยืดยาวนี่เองที่ทำให้ไม่อาจหาแก่นเนื้อหาของเรื่องได้ ซึ่งความจริงแล้วเรื่องทั้งหมดอาจถูกย่นให้สั้นเหลือเพียงไม่กี่บรรทัด ด้วยรายละเอียดมากมายที่ใส่เข้ามาโดยไม่ส่งผลกับเนื้อเรื่องอาจจะเหมาะกับเรื่องยาว แต่เมื่อเป็นเรื่องสั้นแล้วสมควรจะตัดทอนรายละเอียดให้เหลือเท่าที่จำเป็นและส่งผลต่อความคิดที่เราต้องการจะสื่อออกมาให้ได้มากที่สุด
    ให้คะแนนดังนี้ครับ เนื้อเรื่อง 3 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 5 คะแนน
    การใช้ภาษา 8 คะแนน
    ความประทับใจ 3 คะแนน
    รวม 19 คะแนน

5. เรื่องเล่าจากคนจร – นักเดินทางแห่งมิดการ์ด
    เนื้อเรื่องที่แปลกใหม่และหักมุมในระดับหนึ่ง รวมถึงการต่อยอดออกมาเป็นเรื่องเล่าซ้อนเรื่องเล่าอีกที ทำให้ดึงดูดใจและมีความน่าสนใจมาก มีจุดเสียบางส่วนที่การใช้เสียงประกอบที่ดูไม่ค่อยจำเป็นและทำให้ทำนองของเนื้อหากระโดด เช่น เคล้ง พลั่ก ซึ่งแม้จะไม่มีก็ไม่เกิดความแตกต่างแต่อย่างใด ในส่วนเรื่องปิดท้ายที่เป็นการซ้อนเรื่องเล่าก็ดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลหรือเชื่อมโยงกับแรงจูงใจที่ต้องนำวีรกรรมข้างต้นมาเล่าให้เด็กๆฟังเพื่อได้รับคำขอบคุณ จึงทำให้เป็นเหมือนคนละเรื่องเดียวกันมากเสียกว่าจะปิดท้ายได้อย่างกลมกลืนและลดความประทับใจลงไป
    ให้คะแนนดังนี้ครับ เนื้อเรื่อง 7 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 9 คะแนน
    การใช้ภาษา 6 คะแนน
    ความประทับใจ 6 คะแนน
    รวม 28 คะแนน

6. คำขอสุดท้าย – Tagate
    เป็นเรื่องโศกนาฏกรรมซ้อนโศกนาฏกรรมที่รันทดอย่างยิ่ง เนื้อเรื่องน่าจะประทับใจได้กว่านี้หากขัดเกลาบทสนทนาระหว่างส้มกับดำให้เฉียบคมมากขึ้น อีกทั้งการใส่เสียงประกอบที่ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรทำให้เรื่องขาดห้วงออกไป อีกทั้งตอนจบซึ่งสามารถสรุปด้วยคำพูดที่กินใจได้ดีกว่านี้ หรือตัดให้สั้นเหลือแค่ “ขอบคุณค่ะพี่” พร้อมบรรยายท่าทางของส้มให้ประทับใจ
    ให้คะแนนดังนี้ครับ เนื้อเรื่อง 8 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 9 คะแนน
    การใช้ภาษา 6 คะแนน
    ความประทับใจ 7 คะแนน
    รวม 30 คะแนน

3.

เป็นที่น่ายินดีอย่างยิ่งที่มีผู้สนใจเขียนเรื่องสั้นเข้าร่วมสนุกจำนวนพอสมควร และเรื่องสั้นที่ส่งเข้ามาก็มีคุณภาพน่าทึ่ง ข้าพเจ้าขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ส่งผลงานเข้าร่วมประกวดสร้างสรรค์ผลงานดีๆเพื่อพัฒนาตนเองต่อไป และหากสนใจจะเขียนเรื่องสั้นเพื่อเข้าประกวดแข่งขันในเวทีอาขีพ ก็สามารถปรึกษาได้ตลอดครับ
  2. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38
    ขอบคุณสำหรับคำวิจารณ์ครับผม ได้เกินจากที่คาดไว้ไปพอสมควรเลยแฮะ :penyes:

ปล.แต่ก็แอบเสียใจนิดๆที่เขียนออกมาแล้วสือสารไม่ชัดเจนเท่าไร ;w;
    "นำวีรกรรมข้างต้นมาเล่าให้เด็กๆฟังเพื่อได้รับ คำขอบคุณ"
    จริงๆที่เด็กๆขอบคุณเพราะได้รับหินก้อนเล็กๆสีสวยสดใสที่นำมาแจกต่างหาก
  3. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ขอบคุณสำหรับคำติชมฮะ >_<
  4. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86
    ขอบคุณสำหรับคำติชมขอรับ >w<
  5. tagate

tagate ตามล่าเธอสุดปลายฟ้า

EXP:
    78
    3
    18
    ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ครับ ได้เยอะกว่าที่คาดไว้จนคาดไม่ถึง ถ้ายังมีโอกาส ผมจะร่วมกิจกรรมต่อไปในสภาพที่พร้อมกว่านี้ครับ

Share This Page