ประกาศผลการประกวดเรื่องสั้นประจำบอร์ด AF ครั้งที่ 4 "ขอบคุณ"

กระทู้จากหมวด 'ประกวดเรื่องสั้นครั้งที่ 4 "ขอบคุณ"' โดย swanton, 17 ธันวาคม 2010.

1. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    ถูกใจที่ได้รับ:
    69
    คะแนน Trophy:
    113
    สืบเนื่องจากกิจกรรมประกวดแต่งฟิคสั้น ประจำบอร์ด AF ครั้งที่ 4 หัวข้อ "ขอบคุณ" ซึ่งจัดขึ้นประมาณเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา :)

ปรากฏว่าได้รับความสนใจจากสมาชิกเป็นที่น่าพอใจ โดยมีผู้ร่วมส่งผลงานทั้งหมด 6 ท่าน พร้อมผู้ชมอีกมากมาย

ณ บัดนี้ กระผมได้รับคะแนนและผลการตัดสินทั้งหมดจากคณะกรรมการทั้ง 2 ท่าน (Admin พี่เจ & เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์) แล้ว จึงขอประกาศผลและสรุปคะแนนทั้งหมด ดังต่อไปนี้ครับ

รางวัลชนะเลิศ

~MaxlanceR~

จากผลงาน "ความหมายแห่งชีวิต"

คะแนนรวม 31.5 คะแนน

มากันแรงตั้งแต่ต้นจนวันประกาศผล กับผลงานแนว Dark-Drama-Action (ไม่รู้จะ defy ยังไง มีหลายรสชาติมาก) สไตล์แม็กซ์หอก ซึ่งฉีกแนวจากผู้เขียนหลายๆท่านด้วยเรื่องราวของนักฆ่า ใช้ภาษาตรงไปตรงมาดึงผู้อ่านให้อินไปตามเรื่อง จนสุดท้ายให้คุณค่าของคำว่า "ขอบคุณ" ได้ลงตัว เรียกได้ว่าไม่ทิ้งสไตล์ของตัวเองและยังสามารถเอาชนะใจกรรมการได้อีกด้วย

ได้รับรางวัลคือ สมุดบันทึก (Diary) ซึ่งสนับสนุนโดยแน็กจัง นั่นเอง ยินดีด้วยนะครับผม

รางวัลขวัญใจกรรมการ
    สำหรับผู้เข้าแข่งขันที่มีแนวคิดถูกใจที่สุด

Aquafay

จากผลงาน "Many Colors"

คะแนนรวม 24 คะแนน

เรื่องสั้นที่ถูกเขียนขึ้นในแนววรรณกรรมแปล เต็มไปด้วยกลิ่นอายของตะวันตก เป็นเรื่องราวเล็กๆที่น่ารักและอบอุ่น ชวนให้ผู้อ่านอมยิ้มในตอนจบ แม้จะตัดจบสั้นจนชวนใจหาย แต่คณะกรรมการก็ประทับใจในรายละเอียดที่ผู้เขียนได้พยายามถ่ายทอด และการร้อยเรียงถ้อยคำบรรยายที่เรียบง่ายแต่น่ารักและสละสลวย จึงเห็นสมควรให้รางวัลขวัญใจกรรมการไปด้วยประการฉะนี้~

ได้รับรางวัล รวมเรื่องสั้นและกวีการเมือง พานแว่นฟ้า ประจำปี 2552 ซึ่งสนับสนุนโดยเทร่าฯ ครับ ยินดีด้วยนะครับ~

รางวัลขวัญใจมหาชน

นับจากคะแนนบวกของเรื่องสั้นนั้นๆ มีสองรางวัล ได้แก่

~MaxlanceR~

จากผลงาน "ความหมายแห่งชีวิต"

และ นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

จากผลงาน "เรื่องเล่าจากคนจร"

คะแนนบวก 8 คะแนน เท่ากัน

เบิ้ลรางวัลกันเลยทีเดียวสำหรับ Maxlancer ของเรา ซึ่งก็แสดงให้เห็นว่าเรื่องสั้นที่ส่งมานั้นได้รับการยอมรับจากทั้งคณะกรรมการและมหาชนเลยทีเดียว ส่วนนักเดินทางแห่งมิดการ์ด หรือ เฮียจ้อย ของเรานั้น ก็สร้างสรรค์ผลงานที่โดนใจมหาชนไม่แพ้กัน กับเรื่องราวสไตล์ RPG แบบดั้งเดิม ที่เน้นความเรียบง่าย ไม่ยุ่งยาก และเดินเรื่องเร็ว สมกับเรื่องราวของคนจร

แม้ว่าจะไม่มีของรางวัล แต่ผมก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ถึงอย่างไรรางวัลขวัญใจมหาชนก็เป็นเครื่องการันตีถึงการยอมรับจากมหาชน ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าประทับใจไม่น้อยสำหรับนักแต่งทุกคน

ขอขอบคุณ

พี่เจ Admin สุดหล่อประจำบอร์ดของเรา ซึ่งสนับสนุนให้ผมได้จัดกิจกรรมครั้งนี้ขึ้น และยังสละเวลาที่ปกติก็วุ่นแสนวุ่นมาเป็นกรรมการให้พวกเราด้วย คำวิจารณ์ของพี่เจละเอียดและเต็มไปความตั้งใจ ซึ่งผู้แต่งสามารถนำไปปรับใช้กับผลงานของตนองได้ แสดงให้เห็นถึงความเอาใจใส่อย่างแท้จริง
    และขอโทษด้วยถ้าพี่ทำงานอยู่ดีๆแล้วผมลากพี่มาประชุม MSN ขอบคุณแทนทุกคนในความกรุณาของพี่ด้วยนะครับ (โค้ง) และหวังว่าครั้งหน้า พี่เจจะกรุณาเป็นกรรมการอีกนะครับ (ทาบทามซะเลย)

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์ ผู้เป็นทั้งกรรมการและผู้สนับสนุนของรางวัล เทร่าเป็นคนที่ทุกคนรู้จักันดีว่ามีประสบการณ์ด้านวรรณกรรมเป็นที่ยอมรับ ถึงขนาดได้รางวัลจากรัฐสภามาแล้ว และเทร่าก็ไม่ทำให้ทุกคนผิดหวัง ด้วยการให้คอมเม้นท์งามๆ ซึ่งเต็มไปด้วยมุมมองดีๆ ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อผู้แต่งในผลงานชิ้นต่อๆไป
    เช่นกัน ผมขอโทษด้วยถ้าเทร่าฯทำงานอยู่ดีๆแล้วถูกลากเข้ามาประชุม MSN ครั้งต่อๆไปผมก็ยังอยากให้เทร่ามาเป็นกรรมการให้เราอยู่นะครับ (โค้ง)

Tokichan แน็กจัง น้องสาวผู้น่ารัก แม้ตัวจะอยู่อังกฤษ ติดภารกิจการเรียนมากมาย แต่ยังส่งใจมาให้ทุกๆคนด้วยการสนับสนุนของรางวัลโดยไม่เรียกร้องเงินจากอีวานซักบาท -- จริงๆผมจะสารภาพว่าผมกะจะขอน้องเขาเล่นๆ แต่แน็กดันให้มาจริงๆ!! ก็ขอขอบใจในน้ำใจของแน็กครับ ถ้ามีโอกาสหวังว่าคงได้เจอกันนะ (โค้ง)

ขอบคุณ ผู้ส่งผลงานทุกๆท่าน และสมาชิกบอร์ด AF ทุกๆคน ที่ให้ความสนใจกับกิจกรรม จากตอนแรกผมหวั่นใจว่าจะมีคนมาร่วมไหม กิจกรรมตรูจะล่มหรือเปล่า แต่ความตั้งใจของทุกๆคนก็ทำให้กิจกรรมครั้งนี้สำเร็จจนได้ แม้จะติดเรียนติดงาน แต่ทุกคนก็ยังอุตส่าห์รังสรรค์ืเรื่องสั้นดีๆขึ้นมา ทำให้หมวดฟิคกลับมามีสีสัน และทำให้เราได้เห็นว่าทุกๆคนยังรักในการแต่งฟิคอยู่เสมอ น้อมคารวะจากใจจริงครับ (โค้ง)

และขอบใจ Azemag รุ่นน้องคนเดียวที่เหลืออยู่ ซึ่งเป็นหนึ่งในผู้ให้คำปรึกษาอยู่เบื้องหลัง แม้จะไม่โผล่หน้าโผล่มาในกิจกรรมเลยก็ตาม แต่ก็พอเข้าใจว่าเป็นสายเกมมากกว่าสายฟิค แล้วคราวหน้าจะไปรบกวนใหม่

กิจกรรมประกวดแต่งฟิคสั้น ประจำบอร์ด AF ครั้งที่ 4 จึงขอสิ้นสุดลงเพียงเท่านี้

พบกันในกิจกรรมประกวดฟิคครั้งต่อไปครับผม​
  2. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    สรุปคะแนนของผู้ส่งผลงานทุกๆคน

~MaxlanceR~ ผลงาน "ความหมายแห่งชีวิต"

พี่เจ
    เนื้อเรื่อง 8 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 7 คะแนน
    การใช้ภาษา 8 คะแนน
    ความประทับใจ 9 คะแนน

รวม 32 คะแนน

เทร่า
    ความประทับใจ 8 คะแนน
    รวม 31 คะแนน

คะแนนเฉลี่ยรวม 31.5 คะแนน

Zales ผลงาน "V & W"

พี่เจ
    เนื้อเรื่อง 7 คะแนน
    การใช้ภาษา 9 คะแนน
    ความประทับใจ 7 คะแนน

รวม 30 คะแนน

เทร่า
    ความคิดสร้างสรรค์ 4 คะแนน
    การใช้ภาษา 10 คะแนน
    รวม 29 คะแนน

คะแนนเฉลี่ยรวม 29.5 คะแนน

Aquafay ผลงาน "Many Colors"

พี่เจ
    เนื้อเรื่อง 6 คะแนน
    การใช้ภาษา 9 คะแนน

รวม 29 คะแนน

เทร่า
    เนื้อเรื่อง 3 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 5 คะแนน
    ความประทับใจ 3 คะแนน
    รวม 19 คะแนน

คะแนนเฉลี่ยรวม 24 คะแนน

Tagate ผลงาน "คำขอสุดท้าย"

พี่เจ
    ความคิดสร้างสรรค์ 9 คะแนน
    การใช้ภาษา 5 คะแนน

รวม 28 คะแนน

เทร่า
    การใช้ภาษา 6 คะแนน
    รวม 30 คะแนน

คะแนนเฉลี่ยรวม 29 คะแนน

นักเดินทางแห่งมิดการ์ด ผลงาน "เรื่องเล่าจากคนจร"

พี่เจ
    ความคิดสร้างสรรค์ 8 คะแนน

เทร่า
    ความประทับใจ 6 คะแนน

คะแนนเฉลี่ยรวม 28 คะแนน

PAIA: The Viper ผลงาน "ของขวัญวันเกิด"

พี่เจ
    ความคิดสร้างสรรค์ 5 คะแนน
    การใช้ภาษา 7 คะแนน
    ความประทับใจ 6 คะแนน

รวม 24 คะแนน

เทร่า
    เนื้อเรื่อง 5 คะแนน
    ความคิดสร้างสรรค์ 3 คะแนน
    การใช้ภาษา 7 คะแนน
    ความประทับใจ 5 คะแนน
    รวม 20 คะแนน

คะแนนเฉลี่ยรวม 22 คะแนน

สามารถอ่านคอมเม้นท์ของกรรมการโดยละเอียดได้ที่ http://www.all-final.com/forum/index.php?showtopic=9165 และ http://www.all-final.com/forum/index.php?showtopic=9149
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    โอ้ ประกาศผลแล้ว ดีใจด้วยสำหรับผู้ที่ได้รับรางวัลครับ
    ส่วนคนที่ไม่ได้รับรางวัล ก็อย่าเพิ่งท้อใจ ปีหน้าฟ้าใหม่ อาจจะมีกิจกรรมดีๆให้ร่วมสนุกกันอีก

ของรางวัลจากแน๊ก Tokichan ต้องรอช่วงเดือนมีนาคมไม่ก็เมษายนครับ
    เพราะคนไปรับของที่สนามบินคือข้าพเจ้า (ฮา)

ปล. ผมเข้าไปอ่านทุกเรื่องสั้นนะ แต่ผมไม่คอมเมนต์ เพราะผมคอมเมนต์ไม่เก่งและไม่มีความรู้อะไรจะไปคอมเมนต์ (ฮา)

ปลล. วาเลนไทน์ ผมอาจจะจัดของรางวัลล่อใจ ฟิคความรักบ้างนะ หึหึหึ

ปลลล. รุ่นน้องคนเดียวที่เหลืออยู่ แลดูคนอื่นตายไปหมด เหลือไอ้นี่หน่อเดียวนะ (ฮา)
  4. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    พอผู้ชนะเลิศรับรางวัลเสร็จ ก็ขึ้นแข่งขันรอบหน้าเลยสิเนี่ย มีกิจกรรมเยอะๆแบบนี้ค่อยคึกคักหน่อยแฮะ >_<
  5. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38
    :meelov.: ได้คะแนนเยอะกว่าที่คาดไว้ตั้งเยอะและขอบคุณทุกคนที่โหวตให้นะครับ
  6. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ยินดีกับผู้ที่ไ้ดรับรางวัลทุกท่านนะฮะ! :hgrad:

Share This Page