เปิดบอร์ดตัวใหม่ สมาชิกเก่าโปรดอ่านทางนี้

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    ถูกใจที่ได้รับ:
    22
    คะแนน Trophy:
    98
    พูดตามตรง ผมเองก็ยังไม่ทันเตรียมตัว นึกว่าจะทดสอบบอร์ดใหม่อีกนาน แถมกำลังจะไปนอนแล้ว เปิดมาอีกที บอร์ดเก่าหาย มึนเลยตู

ก่อนอื่น เนื่องจากมีการย้าย server เมื่อต้นปี ขณะนี้กระทู้ในบอร์ดเก่าหายหมดแล้ว ใครไม่ได้ backup ก็ซวยไป

แน่นอน บอร์ดยังมีบั๊กอยู่ ขอความกรุณาอย่างเพิ่งบ่น เดี๋ยวstaffกับadminโมโหท่านอาจจะกระเด็นได้ภายใน5นาที(แค่นี้ผมก็วุ่นพอดูอยู่แล้ว ง่วงด้วย)

edit ครั้งที่ 1 : ไม่ว่าท่านจะเป็นสมาชิกเก่าหรือสมาชิกใหม่ เมื่อทุกท่านสมัครเข้ามาแล้ว ท่านสามารถใช้งานได้เกือบทุกหมวดกระทู้ ยกเว้น หมวด gallary, fiction, meeting และแจกของ ถ้าท่านต้องการใช้งานหมวดเหล่านี้ กรุณาไปทำข้อสอบด้วย แล้วจะมีเจ้าหน้าที่ไปเซ็นผ่าน/ไม่ผ่านทีหลัง แค่มาโพสท์รายงานตัวในกระทู้นี้เฉยๆ ผมไม่แจกให้นะ
    ส่วนท่านที่ไม่ต้องใช้งาน4หมวดที่ว่ามา ไม่จำเป็นต้องทำข้อสอบครับ ท่านสามารถทำอะไรได้ทุกอย่างเหมือนปกติ เพียงแค่เข้าไปดู4หมวดนั้นไม่ได้เท่านั้นเอง

<Jelphyr> ขอเพิ่มลิ้งค์สักนิด
    AF Forum v.4 และรายละเอียดต่างๆ
    เพราะมีคนมาถามเยอะเหลือเกินว่า EXP เท่าไร avatar ถึงจะขึ้น = =" ( ไปอ่านเอาเน้อฮะ )
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ใช้ไฟร์ฟ๊อกแล้วมีปัญหาเรื่องภาษาไทยกับการขึ้นบรรทัดใหม่ ให้โหลดนี่ไปใส่ดูนะ

http://www.mhafai.com/downloads/index.php?act=view&id=2

ใช้ได้สำหรับ windows เท่านั้น ส่วน linux กับ mac os ให้ไปหาโหลด moz-lib-thai มาใช้เอง เพราะผมก็ไม่รู้ว่าหาจากไหน รู้แต่ว่ามีคนทำให้
  3. obtheair

EXP:
    1,643
    22
    98
    รายการบั๊กและข้อควรปรับปรุง ก๊อปจากประกาศในบอร์ดเก่า

1 : หน้ารายการสมาชิก มันโชว์ชื่อ username ไม่เหมาะๆ ต้องเอา display name ไปใส่แทน
    2 : หน้าข้อมูลสมาชิก มันเขียนว่า "ข้อมุลสมาชิก" (เขียนสระอูเป็นสระอุแทน)
    3 : ไม่สามารถอัพโหลดจาก url ได้ ดูเหมือนจะเกี่ยวข้องกับระบบ file permission บน server (แถมมันมีขึ้นข้อความ error มาจนรู้เลยว่า server เป็น unix base)
    4 : หน้า faq bbcode เขียน "ขี้เกียจ" เป็น "ข้อเกียจ"
    5 : ตรง statistics ใต้ online user ชื่อสมาชิกใหม่ล่าสุดมันเอา username มาแสดง แทนที่จะเป็น display name
    6 : หน้า user control panel > edit profile
    กดตรงคำว่า display name แล้ว cursor ไม่ขึ้นที่ช่อง input ของ display name แต่พอไปกดที่ first job แล้วดันมี cursor ขึ้นที่ input display name หลังจากเปิดโค้ดมาดูแล้วพบว่าใส่ id ใน input ของ display name ผิด
    7 : หน้า admin > manage user ในหน้าแสดงข้อมูล user(เข้าผ่านหน้าข้อมูลสมาชิกแล้วกดที่ administrate user หลัง username ได้) ต้องเพิ่มส่วนสำหรับแก้ไข display name ด้วย(เผื่อกรณีตั้ง display name ได้วิบัติ จะได้ลงมือแก้ให้มันเลย)

หลังจากนี้จะทำการไล่แก้โค้ดใหม่ทั้งหมด(เพราะส่วนแสดง display name ค่อนข้างมีปัญหา เรียก database ถี่เกินทำให้ช้าได้ แถมบางที่แสดงผิดด้วย ตอนนี้เอาลวกๆไปก่อน)
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    1. ตรงนั้น รบกวนทำเป็น displayname ( username ) ก็ดีนะครับ จะได้ใช้งานง่ายๆ สำหรับพวกเรา?
    3. ผมไม่รู้แก้ยังไงอะ @_@;
    6. ทำไมผมใช้แล้วมันปกตินะครับ ต้องแก้ตรงใหนเหรอ
    7. เดี๋ยวจะจัดการให้ครับ

เรื่องเรียก database ถี่ ผมฝาก อ๊อบ จัดการด้วยละกันนะครับ เพราะด้วยความรู้อันน้อยนิดของผม ก็ทำได้แค่นี้แหละ T-T T-T :waaa: :waaa:
  5. elementer

elementer New Member

EXP:
    15
    0
    0
    แล้วสมาชิกใหม่รายงานตัวได้หรือยังคับ
  6. Blitzer

Blitzer New Member

EXP:
    8
    0
    0
  7. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216