เด็กหนุ่มกับวัตถุประหลาด

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย Lowe, 2 มีนาคม 2011.

1. Lowe

Lowe New Member

EXP:
    134
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เด็กหนุ่มกับวัตถุประหลาด

ถนนสายที่เด็กหนุ่มเดินประจำวันนี้ดูเปลี่ยนไป
    ผู้คนที่เด็กหนุ่มรู้จักวันนี้
    ในมือ ถือวัตถุประหลาด

วัตถุนั้น ส่งเสียงของบุคคลต่างๆได้
    มันสนทนากับเจ้าของวัตถุประหลาดนั้น
    แม้ถนนสายที่เด็กหนุ่มเดินในวันนี้จะเต็มไปด้วยเสียงของผู้คนกับวัตถุประหลาดนั้น
    แต่มันก็แฝงไปด้วยความเงียบเหงา

ผู้คนไม่ได้สนใจกันและกันอีกต่อไป
    ผู้คนไม่ได้พูดคุยกันอีกต่อไป
    ผู้คนไม่ได้มองกันอีกต่ออีกต่อไป
    การพูดคุย การมองตา การยิ้ม การหัวเราะ ไม่ใช่สิ่งสำคัญอีกต่อไป

ทุกคนมีความสุขกับการได้คุยกับวัตถุประหลาด

เด็กหนุ่มก้มหน้าเดินไปบนถนนสายเก่า
    เดินไปอย่างเหน็บหนาว อย่างเงียบเหงา
    แต่ในใจเด็กหนุ่มก็ยังยินดี ที่เขาได้มอง ได้เห็น ได้สังเกต และรับรู้ความเป็นไป ของผู้อื่น

แต่มันไม่สำคัญอีกต่อไปแล้ว

เพราะว่า ไม่มีใครสนใจเด็กหนุ่มอีกต่อไป
    ทุกคนมีชีวิตอยู่กับวัตถุประหลาดนั้น

เด็กหนุ่มยิ้ม

เขาก้าวเดินออกไปสู่ถนนอันไม่มีที่สิ้นสุดอีกครั้ง....

เด็กหนุ่มดีใจที่ทุกคนมีรอยยิ้ม
    แม้รอยยิ้มนั่นมันจะไม่ใช่ของเขาก็ตาม
  2. wish134

wish134 Member

EXP:
    205
    0
    16
    หมายถึงมือถือป่ะครับเนี่ย.... :hngong: อ่านเเล้วรู้สึกว่าเด็กหนุ่มจะเหมือนตัวผมในบางเวลาล่ะ :pencold:
  3. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    รอให้มี 3G ก่อนเถอะ ทีนี้จะได้ทั้งภาพทั้งเสียงพร้อมกันเลย ฮิฮิ้ววว

ขนาด อียิปต์ยังมี3Gใช้เลย
  4. Lowe

EXP:
    134
    0
    0
    แต่เดิม คนเขียนตั้งใจให้หมายถึงมือถือครับ แต่ปัจจุบันอยากขยายรวมไปถึง การอยู่กับตัวเองและโลกจำลองด้วย
    บางคนถือ BB แชตทั้งัวน อยู่แต่ในโลกของตัวเอง

แต่คนเขียนก็มีความสุขดีนะครับ ถึงแม้ทุกวันนี้จะเห็นยิ้มสยามจากคนที่เดินผ่านน้อยลงทุกที

แต่ถ้าพวกเขายังยิ้มได้ ต่อให้ยิ้มให้ตัวเองก็ตาม ก็ยินดีครับ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับผม เคยเขียนอะไรแปะไว้หลายที่ ไม่มีคนอ่านเลย ขอบคุณมากนะครับที่สนใจ จะมาแปะเรื่อยๆครับ
  5. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    ออกเหงาๆนะคะ แต่ก็สื่อความรู้สึกออกมาได้ดีทีเดียว

น่าสนใจดีนะคะ
  6. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เอาของเก่ามาหากินใหม่อีกแล้วนะ ป่อม

ลงบล้อกมันร้าง เอามาลงบอร์ดมันไม่ร้างสินะ สินะ สินะ
  7. Lowe

EXP:
    134
    0
    0
    ถูกต้อง เอ่อ...จะว่าไป ใครนิยามได้ว่าที่ผมเขียนนี่มันคืออะไร วานบอกทีครับ
    โดยส่วนตัวผมเรียกนิทานสั้นนะ
  8. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    เหมือนคำโปรยโฆษณา สสส

กับ คำรำพึงของคนที่ไม่มีใครจะให้โทรไปคุยด้วย (แต่ส่วนตัวออกอารมณ์เป็นอย่างหลังมากกว่า)
  9. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    อือม์ สะท้อนภาพอะไรบางอย่างได้ดี แต่ถ้าผมเป็นเด็กหนุ่ม ผมจะไม่ยิ้มหรอกนะ (มันเสียดสีแปลกๆหรือเปล่า ไม่มั่นใจว่าจะสื่อแบบนั้นไหมนะ)

อ่านมาสองรอบแล้ว เห็นความแตกต่างระหว่างเด็กเรียนเอกไทยกับเอกอังกฤษอย่างมาก โดยเฉาพะลักษณะการถ่ายทอดทัศนคติผ่านตัวหนังสือ มันคนละโทนกันอย่างแรงจริงๆ แต่ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจ

ภาพประกอบน่าจะเป็นในเมือง
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    แนวคิดนี้เป็นหนึ่งในแนวคิดที่ Windows Phone 7 เอามาเป็นจุดโจมตี iPhone, BB, Android เลยล่ะครับ
    คือปัจจุบันคนไม่ได้ใช้มือถือให้เป็นประโยชน์ แต่เป็นฝ่ายถูกมือถือ "ใช้" แทน

ส่วนตัวผมชอบคำว่า "วัตถุประหลาด" มากครับ

Share This Page