[Review] Rapunzel เจ้าหญิงผมยาวกับโจรซ่าจอมแสบ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย Azemag, 4 มีนาคม 2011.

1. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    วันนี้ขออนุญาตแย่งหน้าที่ soma เจ้าประจำกับการริวิวภาพยนตร์ที่นานๆตัวผมเองจะได้ไปดูสักเรื่องนะครับ หุหุหุ
    (มือใหม่หัดเขียน ผิดพลาดตกหล่นส่วนใด ขออภัยไว้ล่วงหน้า ปกติทำแต่บทสรุปเกมส์อะ ฮ่าๆๆๆ)

ทั้งหมดทั้งปวงเป็นความรู้สึกส่วนตัวจากการชมภาพยนตร์เท่านั้น มิได้หมายความว่าทุกคนที่ไปดูจะต้องรู้สึกแบบเดียวกันกับผมนะครับ

===============================================================================

สดๆร้อนๆกับ Rapunzel ที่เข้าฉายวันนี้ รอบ 21.00 น. ณ โรงภาพยนตร์ Major Cineplex ในระบบ 3D
    ต้องบอกว่า เป็นภาพยนตร์ที่ผมตั้งใจไปดูตั้งแต่เห็นตัวอย่าง ซึ่งปกติแล้วผมไม่ค่อยได้ใส่ใจกับภาพยนตร์ของวอลท์ ดิสนีย์เท่าไรนัก
    แต่เมื่อได้เห็นตัวอย่างและเบื้องหลังการทำภาพยนตร์เรื่องนี้ ผมยินดีเจียดเงินเดือนอันน้อยนิดของผมไปดูเลยแบบไม่ต้องคิดซ้ำ

- Graphic -

ต้องบอกว่าทำได้สมคุณภาพกับหนังเรื่องที่ 50 ของวอลท์ ดิสนีย์ ความละเอียด องค์ประกอบฉากและแสงเงาทุกอย่างสวยงามมากๆ โดยเฉพาะฉากปล่อยโคมลอยที่อลังการสุดๆ
    ผมไม่ทราบว่าในโรงภาพยนตร์ปกตินั้นสวยขนาดไหน แต่สำหรับ 3D เรื่องแรกของผมกับ Rapunzel

ประทับใจมากที่สุด!

ฉากอื่นๆอย่างฉากเต้นระบำในเมืองหรือฉากประกอบเพลงของคุณแม่นั้น ทำได้เนี้ยบจริงๆ

ผมว่าผมหาจุดติด้านกราฟฟิคไม่เจอเลย (หรือเพราะผมตาไม่ถึงเองต่างหาก!?)

เต็ม 10 ไปเลยสำหรับด้านนี้

- เนื้อเรื่อง -

อาจะเป็นเพราะด้วยความที่เป็นวอลท์ ดิสนีย์ในสายตาผม เลยทำให้รู้สึกว่าเรื่องมันเป็นพล็อตที่เดาได้ง่าย เป็นภาพยนตร์สนุกสนานสำหรับเด็กๆ แต่....
    ผมไม่อาจหยุดความตื่นเต้นในแต่ละฉากที่ดำเนินไปอย่างไหลลื่น ต่อเนื่องได้เลย!

Rapunzel ทำให้ผมกลับกลายเป็นเด็กที่ลุ้นไปกับการเอาตัวรอดของคู่พระนางอย่างฟลินซ์ ไรเดอร์ และราพันเซล ไปเสียทุกช็อต

บทจะดึงโทนเรื่องให้สนุกสนานก็หักมุมได้อย่างดี โดยเฉพาะฉากในร้านเป็ดน้อยที่จุดประกายเรื่อง "ความฝัน" จนนำไปสู่บทเพลงแห่งความสนุกสนานและทำโทนเรื่องให้เบาลงก่อนจะดึงพรวดไปสู่ฉากต่อสู้ในตอนถัดไป

กระนั้นฉากต่อสู้ก็ยังแฝงไว้ด้วยมุขฮาๆ กวนๆอยู่ตลอด เรียกได้ว่าสมกับเป็นภาพยนตร์การ์ตูนสำหรับเด็กจริงๆ

สำหรับซีนที่ผมรู้สึกดีมากๆในภาพยนตร์เรื่องนี้ เป็นฉากที่พระราชินีเข้าไปปาดน้ำตาออกจากตาของพระราชาก่อนจะปล่อยโคมลอย
    ลูกผู้ชายที่ห้าวหาญเป็นถึงกษัตริราชปกครองอาณาจักรยังไม่อาจสะกดน้ำตาแห่งความคิดถึงสายเลือดของตนได้ มันทำให้ผมประทับใจในการแอบถ่ายทอดเรื่องราวความรักของพ่อแม่ที่มีต่อลูก อย่างหาที่สุดมิได้ เป็นความรักบริสุทธิ์ที่เอ่อล้นหัวใจจริงๆ

ตอนท้ายก็จบอย่าง Happy Ending ตามสไตล์เดิม แต่เปี่ยมไปด้วยอความอบอุ่น ประทับใจ เรียกรอยยิ้มและน้ำตาเล็กๆจากผมได้

จัดไป 10 แต้มเน้นๆ

- มุขตลก -

คงจะแปลกหากภาพยนตร์ของวอลท์ ดิสนีย์จะไม่มีมุขตลกเรียกรอยยิ้มหรือกระทั่งเสียงฮาดังๆจากปากคนดู
    ตัวขโมยซีนในเรื่องคงจะเป็นใครอื่นไม่ได้นอกจากเจ้าม้าแม็กซิมัส!!

ใช่แล้ว! มันเป็นม้าที่ไม่ธรรมดา ดมกลิ่นสะกดรอยได้ สู้ได้(แถมเก่งอีกต่างหาก)แต่ดันแพ้ทางราพันเซลซะงั้น
    ฉากเจ้าแม็กซิมัสเชื่องกับราพันเซลนี่มัน.... ฮาไม่ไหวแล้วจริงๆ ตกลงแกเป็นม้าหรือหมากันแน่ แม็กซิมัส!!?

สำหรับไรเดอร์ ฟลินซ์และราพันเซลคู่พระนางนั้นเรียกเสียงฮาและรอยยิ้มได้ตลอดอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นฉากท่าไม้ตายของฟลินซ์
    หรือฉากสับสนในตัวเองหลังจากหนีออกจากหอคอยของราพันเซล (ถ้าผมเป็นฟลินซ์ผมก็คงทำหน้าเอือมโลกแบบนั้นเหมือนกัน)

สิ่งที่จะลืมพูดไม่ได้เลยก็คือ กระทะ!
    ตอนสุดท้ายฮามากมายที่กองทหารรักษาอาณาจักรมีกระทะเป็นอาวุธประจำกาย (และเจ้าแม็กซิมัสตัวแสบ)

10 อีกแล้วครับท่าน

- ดนตรีประกอบ -

สุดยอดมากๆ เพลงเพราะ เนื้อหาดี ดนตรีเยี่ยม
    สั้นๆง่ายๆ 10 เต็มไปอีกรอบ

- ความประทับใจ -

ภาพยนตร์เรื่องนี้ช่วยกระตุ้นเตือนอะไรผมหลายๆอย่าง ทั้งเรื่องของ "ความกล้า" และ "การทำตามความฝัน"

ความกล้าของราพันเซลที่จะหนีออกจากหอคอยเพื่อทำตามความฝันตลอด 18 ปีของเธอ

การค้นหาความฝันใหม่เมื่อความฝันเดิมสิ้นสุดลง
    ฉากที่ฟลินซ์บอกกับราพันเซลบนเรือก่อนจะปล่อยโคมลอยมันเป็นอะไรที่ยอดเยี่ยม มาก เนื้อหาแฝงไปด้วยแง่คิดของการเดินต่อไปข้างหน้าอย่างไม่หยุดยั้ง ไม่ยินดีกับความสำเร็จเพียงแค่ครั้งเดียว

ราพันเซลเป็นตัวละครที่เปี่ยมไปด้วยพลัง ในตอนที่เธอตัดสินใจไม่ทำตามแม่เลี้ยงนั่นแล้วทำให้ผมรู้สึกได้เลยว่า "เพชรยังไงก็เป็นเพชร" ไม่มีวันมัวหมองและจะส่องประกายของเพชรเมื่อถึงเวลาของมัน

แต่เพชรก็ยอมย่อยยับลงเพื่อแลกกับชีวิตของชายที่เธอรัก มันสุดยอดมากๆ
    แต่ฟลินซ์ทำให้ผมอึ้งอีกครั้งกับสละชีวิตฉากตัดผมของราพันเซลทิ้งเพื่อให้เธอหลุดพ้นจากการปกครองของแม่เลี้ยง

ฉากบอกรักที่ไม่ธรรมดาอย่างการบอกว่า "เธอคือความฝันใหม่ของฉัน" ทำให้ผมขนลุกเกรียวเลยทีเดียว ประโยคเดียวได้ความหมายชัดเจนจริงๆ สุดยอดมากๆ

ไม่ต้องสืบ เต็ม 10 อีกแล้ว (เต็มมันทุกด้านเลยนะ Azemag)

เกรด SS สำหรับผมครับ เรื่องนี้ m(_ _)b

===============================================================================

Azemag A.C. McDowell
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    อ่านแล้วชักอยากไปดูแฮะ น่าสนใจดีจริงๆ >_<
  3. Lowe

Lowe New Member

EXP:
    134
    0
    0
    แปลกแฮะ เพื่อนผมไปดูมาบอกว่าเสียดายตังค์มาก เรื่องเดียวกันไหมนี่

ปล. พี่เกมไปดูกับใครมาหว่า
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    อยากดูเหมือนกันครับ แต่ในใจลึกๆ คิดไว้ว่าอยากดู version 2D มากกว่า ไม่ได้เห็นวอลท์ดีสนีย์ทำ animetion เป็น 2D ตาไม่โปนมานานแล้วอะ.....
  5. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    งั้นไปดูด้วยกันไหมพี่ม็อก? เดทกันๆๆๆ
  6. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เข่าเดี้ยง + ติดงานแต่งเพื่อน ไว้รอบหน้าละกันเน้อ ขอบคุณที่อุตส่าห์โทรมาชวนน่อ
  7. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    10 10 10 อะไรจะขนาดนั้น ยิ่งฟังยิ่งอยากรีบไปดูเร็วๆ (แต่ปกติผมดูอนิเมชั่นดิสนีย์ผ่าน DVD ทุกครั้ง)

ไม่กล้าวิจารณ์อะไรมาก แต่จะรอจับผิดอนิเมชั่นเรื่องนี้ เพราะสงสัย ทำไมอาเซแม็กให้ 10 10 10 ได้ เพราะงั้นขอท้าพิสูจน์สักครั้งเป็นไร - -+
  8. plugnaja

plugnaja New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ดูมาแล้วล่ะ สนุกมากๆ
  9. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    จริงค่ะ ประทับใจกระทะมากๆ ขอยืนยัน *หัวเราะ*

เรื่องนี้สนุกมากๆ เลยล่ะค่ะ สนุกจนเสียดายที่ไม่ได้ไปดูโรงเลยล่ะ :)

Share This Page