หนุ่มสาวเอย จงมามีตเล่น Dissidia 012 JP ครั้งที่ "2"

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 23 เมษายน 2011.

1. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    วันอาทิตย์ที่ 5 ก็โอเคนะครับ ถ้าไม่มีอะไรฉุกละหุกขึ้นมาไปชัวร์ครับ
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    อร๊ากกกกกก week นั้นไปเชียงหม่ายยยยยยยยยย :hwinyarn:
  3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ขอถามนิดหนึงฮะ
    อยากรู้ว่ารอบ 2 นี้มีทกันที่ไหน ไปยังไงครับ(ผมบ้านนอกครับ แทบไม่รู้จักซักที่ *_*)
    ผมจะย้ายเข้าหอไกล้ๆการบินพลเรือนฯเร็วๆนี้ครับ กลัวไปไม่ถูกแล้วหลงทางในกรุงเทพครับ :penhappy:
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ใครยังไม่ได้โหวต ช่วยโหวตกันด้วยครับ ดองมาหลายวันแล้ว Orz ไม่คืบหน้าเลย
  5. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    อ้าวว ก็ของอิชั้น มันขึ้นว่า ลบโจตของชั้นก็แสดงว่าโวตแล้ว แต่เราก็ว่าอาทิตย์ที่ห้ก๋โอนะ
  6. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    หมายถึงต้องลบโหวตอันเก่าก่อน แล้วลองกดโหวตใหม่ดูน่ะครับ
  7. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    [#10355] You must cast your vote in each question of the poll.

มันขึ้นแบบนี้อ่า เอาเป็นว่าวันที่ห้า แล้วกัน
  8. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    วันไหนว่าตามกันครับ
  9. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    งั้นเอาเป็นวันที่ 5 มิถุนายนเลยละกันครับ ท่าทางจะสะดวกวันนั้นกัน

ปัญหาต่อไปก็คือสถานที่นัดพบกับสถานที่เล่นครับ :penhot:

เรื่องนี่นัดพบนี่น่าจะใช้ที่ทางออกรถไฟฟ้าเหมือนเดิม เป็นจุดนัดพบที่ง่ายดี

ส่วนจุดที่จะไปเล่นกันเนี่ย.... เอาเป็นที่ไหนดีล่ะครับ :penml: ครั้งนี้คนน่าจะมากันเยอะ เพราะมีทั้งคนที่เล่น JP, US ดังนั้นจะไปหมกที่ True Coffee แบบเดิมคงไม่ได้แล้ว ก็อยากให้เป็นที่ๆ คนอยู่กันได้เยอะๆ หน่อยน่ะครับ.... (นึกถึงสวน Park@Siam) @w@
  10. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    แต่ทรูมีปลั๊กกกกก อ่า

ปล เวลาลงเกมใช่อะไรเป็นพิเศษไหมอ่ะ จะได้ซื้อด้วย จำได้ว่า ดิจอตอลเกทเวย์มีร้านข้างบนนี่นา
  11. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    งวดนี้คงต้องขอผ่าน......ตารางไม่เปลี่ยน....ร่อนอยู่เชียงใหม่เจ้า~ :pendin2:
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    โดดงานดิ ง่ายๆ
  13. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    เอางี้ถ้าจำนวนประมาณที่แล้ว...ก็ทรูเหมือนเดิม แต่ถ้ามากกว่านี้ค่อยเปลี่ยนดีมะ
  14. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    อธิบายก่อนว่า..... มีผีบอร์ดหลายๆ คนมากระซิบบอกผมว่าเค้าจะขอลากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จากบอร์ดอื่นไปแจมด้วยได้มั้ย?

ผมก็ตอบไปว่าได้

สักพักก็มีผีบอร์ด ที่มาจากบอร์ดอื่นมาถามแบบนี้กับผมอีก

ผมก็ตอบไปว่าได้

:eek:bblaster: ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วผมเลยตั้งใจว่าจะโปรโมตให้คนจากบอร์ดอื่นๆ มาร่วมมีตเป็นมีตใหญ่ในวันนั้นเลยละกัน

ถ้ามีคนจาก AF มาสัก 10 คน จาก FFplanet สัก 10 คน แล้วก็จากบอร์ดอื่นอีก มันก็เป็นจำนวนไม่น้อยแล้วล่ะครับ

ดังนั้นตอนนี้ ก็ต้องมาคิดกันครับว่าจะไปนั่งที่ไหนดี.... แต่ถ้าไม่มีใครเสนอที่ดีๆ ที่มันนั่งได้เยอะๆ และโวยวายได้โดยที่ไม่มีคนมาไล่ ผมก็คงต้องมัดมือชกให้ไปเล่นกันใน Park@Siam นั่นแหละครับ
  15. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    เฮ้ยมีทใหญ่อ่าาาาาาาาา อดไปง่า :pendin2:
  16. trigger

trigger Member

EXP:
    131
    0
    16
    แล้ว Park@siam มีที่ชารจ์ไหมครับ? เพราะแบตผมชราภาพมาก วิ่งได้สองชั่วโมงก็หมดแรงล่ะ
  17. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แต่แบตของผม 15 นาทีหมดนะ :penhappy:
  18. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    Park@siam เป็นสวนหย่อมครับ ไม่มีที่ชาร์จเด้อ แต่จุคนได้เยอะ แล้วก็ไม่ค่อยมีใครมารบกวน มีความเป็นส่วนตัวดี

ก็ต้องเสนอชื่อสถานที่อื่นที่จุดคนได้เยอะ และมีที่ชาร์จแหละครับ ถ้ามันหาไม่ได้จริงๆ ก็ต้อง Park....
  19. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ใครแบทหมดก็...ไปนั่งกินกาแฟทรู...ชาทแบท.... :medance.: แล้วค่อยไปดวนต่อ...

ปล..สงสานคนที่แบทสิบห้านาทีอ่ะ หมดตังค์หลายยย
  20. trigger

EXP:
    131
    0
    16
    สงสัยได้ซื้อแบตใหม่...
  21. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    สิริรวมคร่าวๆตอนนี้กี่คนแล้วเนี่ย
  22. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113

เดี๋ยวมาเติมรายละเอียดทีหลังจ้ะ :penml:
  23. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    งานนี้ก็เป็นงานพบปะชุมนุมคนเล่น Dissidia 012 -Final Fantasy- จากเพื่อนหลายบอร์ดเช่นเดียวกับครั้งแรก กิจกรรมต่างๆ ก็จะเหมือนๆ เดิม และไฮไลต์ของงานอันเป็นการแข่งขันเพื่อพาผู้สุดยอดผู้เล่นแบบตัวเปล่า และผู้เล่นแบบใส่ของเต็มพิกัด ก็ยังคงมีอยู่อย่างเช่นเคย แต่ที่แตกต่างไปคือคราวนี้ ในเมื่อเกมมันมีระบบสู้กันแบบทีม เราก็จะสู้กันแบบทีม!!! ผู้เข้าแข่งขันแต่ละคนจะต้องเลือกลูกทีมมา 3 คนเข้าแข่งขันด้วยกฎ Tournament กับผู้เล่นคนอื่นๆ ฟาดฟันกันไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ผู้เล่นที่เก่งกาจที่สุดของงาน!!!

ตารางกิจกรรมคร่าวๆ

12.00 - 13.00 น. รวมตัวกันที่ทางออกรถไฟฟ้าสยามฯ ฝั่งทางเจ้าอาคารดิจิตอล เกทเวย์ ใครมาถึงแล้วให้มองหากลุ่มคนที่ยืนกันเป็นกระจุก แล้วเข้ามาเซ็นชื่อเพื่อลงทะเบียนบอร์ดที่สังกัด นามแฝง และติ๊กว่าจะลงแข่งในรายการไหนบ้าง พร้อมรับใบปะชื่อบนหน้าอกไปด้วย

13.01 - 13.15 น. แกนนำจะพาทุกคนไปชุมนุมกันที่สวน Park@Siam ซึ่งอยู่ห่างจากจุดรวมพลไม่มาก

13.16 - 17.00 น. ทีมงานจะลากทุกคนมาจับสลากเพื่อทำผังประกบคู่ ก่อนจะเริ่มต้นการแข่งขันทั้ง 2 รายการ

รูปแบบการแข่งขัน

การแข่งขันในคราวนี้ จะแข่งขันกันด้วยตัวเกม เวอร์ชั่นญี่ปุ่น และแบ่งเป็น 2 รายการใหญ่ๆ ด้วยกัน
    1. แข่งแบบ Official Rule
    2. แข่งแบบ Official Rule (Skill Only) - กฎถอดของ/ตัวเปล่านั่นเอง

รายละเอียดการแข่งแบบ Official Rule
    - ผู้เล่น 1 คนเลือกตัวละครมา 3 ตัวสู้ด้วยระบบ Tournament (กฎชนะสู้ต่อโดยเหลือพลังชีวิตเท่าเดิม)
    - เลือกฉากแบบ Random
    - เลือกกฎแบบ Official Rule
    - เลือกจัดจ์แบบ Random
    - ทีมของผู้เล่นที่ชนะคู่ต่อสู้ได้ ก็จะผ่านเข้าสู่รอบต่อไป
    * กฎ Official Rule นี้มีผลทำให้ไอเทมหาไม่ได้จากการเล่นแบบปกติ ไอเทมที่ใช้ครั้งเดียวพัง ไอเทมประเภทอาร์ติแฟค และไอเทมที่ทำลายสมดุลของเกม ไม่สามารถใช้การได้ รวมทั้งมนต์อสูีรอัลเทม่าเวพ่อนและโอเมก้าด้วย

รายละเอียดการแข่งแบบ Official Rule (Skill Only)
    - ผู้เล่น 1 คนเลือกตัวละครมา 3 ตัวสู้ด้วยระบบ Tournament (กฎชนะสู้ต่อโดยเหลือพลังชีวิตเท่าเดิม)
    - เลือกฉากแบบ Random
    - เลือกกฎแบบ Official Rule (Skill Only)
    - เลือกจัดจ์แบบ Random
    - ทีมของผู้เล่นที่ชนะคู่ต่อสู้ได้ ก็จะผ่านเข้าสู่รอบต่อไป
    * กฎ Official Rule (Skill Only) เป็นการต่อสู้กันโดยที่ตัวละครจะไม่ได้รับผลจากไอเทมทั้งหมดที่สวมใส่มา มนต์อสูรก็จะใช้ไม่ได้ เป็นการต่อสู้กันโดยวัดที่ทักษะของผู้เล่นล้วนๆ

FAQS

Q : งานนี้มีของรางวัลมั้ยครับ?

A : มีรางวัลเป็นหนังสือถอดรหัสฯ FF7 จำนวน 5 เล่ม มอบให้แก่ผู้ได้อันดับ 1,2 ในการแข่งขันแต่ละรายการ ส้วนเล่มที่เหลือสุ่มมอบให้แก่ผู้เข้าร่วมงานโดยวิธีการจับสลาก

Q : ที่ Park@Siam มีรูปเสียบปลั๊กมั้ยครับ?

A : มีครับ... มีเยอะด้วย... แต่ทางที่ดีควรจะชาร์จแบตไปให้เต็ม แล้วถนอมแบตไว้จนกว่าจะแข่งจบครับ

Q : ทำไมต้องแข่งแบบ 3 ตัวล่ะครับ? ในเมื่อเกมมันทีมนึงมันจุได้ 5 ตัว?

A : การแข่งแบบ 5 ตัวจะกินเวลานานเกินไป ส่วนการแข่งแบบ 1 ตัว ดวงจะมีผลต่อผลแพ้ชนะมากจนเกินไป การเล่นแบบทีมละ 3 คนจึงเป็นกลางที่สุดแล้วครับ

Q : ถ้าเล่นๆ อยู่แล้วไวร์เลสหลุดจะตัดสินยังไงครับ?

A : จากการทดลองของผมเอง ถ้าระบบไวร์เลสใน PSP ของคุณไม่มีปัญหา การใช้ท่า EX-Burst จะไม่ทำให้ไวร์เลสหลุดแต่อย่างใด ทว่าหากระบบไวร์เลสในเครื่อง PSP ของคุณเสื่อมสภาพ อาจเกิดเหตุการณ์ไวร์เลสหลุดได้ในระหว่างการเล่น โดยอาการนี้จะมีโอกาสเกิดมากในตอนใช้ท่า EX-Burst ใครที่รู้ว่าระบบไวร์เลสในเครื่องของคุณมีปัญหาก็ให้หลีกเลี่ยงเข้าไว้ครับ

ในการแข่งขันแต่ละคู่ หากไวร์เลสหลุดเป็นครั้งแรกก็ให้เริ่มแข่งใหม่แต่แรก
    ทว่าหากไวร์เลสหลุดเป็นครั้งที่สอง หากพบว่าเป็นความผิดของฝ่ายใด ฝ่ายนั้นจะถูกปรับแพ้ฟาวล์
    แต่หากไวร์เลสหลุดเป็นครั้งที่สองโดยที่ไม่สามารถสรุปว่าเป็นความผิดของฝ่ายใดได้ ให้แข่งใหม่แบบ 1 vs 1

Q : คนที่มีแต่ตัวเกมเวอร์ชั่น US จะขอไปแจมด้วยได้มั้ยครับ?

A : มาได้เลยครับ เพราะผมเชื่อว่าต้องมีคนพกภาค US มาไม่น้อยเหมือนกัน แล้วก็จับกลุ่มเล่นกันได้เลย

ทิ้งท้าย
    * รายละเอียดอื่นๆ เช่น วิธีการเซตกฎ ผมจะนำเสนอพร้อมภาพประกอบในภายหลัง
    * มีข้อสงสัยใดๆ ทิ้งคำถามไว้ได้เลย
    * ใครจะเข้าร่วมก็ช่วยลงชื่อบอกไว้ให้ผมได้เช็คยอดด้วยก็ดีครับ
  24. trigger

EXP:
    131
    0
    16
    ไปแน่นอน หัวเด็ดตีนขาดเอวแหว่งยังไงก็ไป!!!
    ได้สองตัวละครล่ะ เหลืออีกตัว จะเอาตัวไหนเข้าทีมดี -*-

ปล.เก็งพี่แสง ตัวละครสำคัญของทุกทีม ^^!~
  25. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ไปไม่ได้!!!!!!!!!!!!! รอบสามมมมมมม จัดมารอบสามมมมมมมมมมมมม!!!!!!

Share This Page