[Madoka Magica] Connect เวอร์ชั่นภาษาไทย

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย thetaforce, 7 มิถุนายน 2011.

1. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    จากกระทู้นี้
    บทเพลงจากท่วงทำนอง ไม่ใช่แค่การแปล แต่เราให้คุณร้องตามได้เลย

หลังจากที่แปล แต่ง ปรับปรุงเนื้อร้อง และคัดเลือกนักร้องที่จะมาร้องเพลงนี้มาเป็นเวลาเดือนเศษ ก็ได้เวลาไปบันทึกเสียงกันครับ

เพื่อความอลังการ ผมจึงเลือกไปบันทึกเสียงที่ Vintage Studio Recording ซึ่งเป็นห้องบันทึกเสียงชั้นนำ และมี Sound Engineer ฝีมือเยี่ยมครับ

ก็เป็นครั้งแรกที่ผมมีประสบการณ์ในการบันทึกเสียงและมิกส์เสียง ซึ่งขอบอกว่ากินเวลานานมาก

รวมเวลาบันทึกเสียง 4 ชั่วโมง และมิกส์อีก 3 ชั่วโมงครับ เริ่ม 5 โมงเย็น เสร็จตี 1 T-T

นักร้องที่มาร้องเพลงให้ในครั้งนี้คือ น้องโซเฟีย พัชรพร สโมสร สังกัดวงประสานเสียงสวนพลู และวง The Accidental ที่เคยเข้ารอบ Semi Final ของ Thailand Got Talent 2011

ขอบอกว่าเสียงดีมากไม่แพ้นักร้องดังๆเลย และร้องเพลงได้เกือบทุกรูปแบบ (ร็อคก็ได้) เป็นโชดดีของผมที่ได้รู้จักครับ
    เดี๋ยวแปล Magia เสร็จ จะให้มาร้องอีกที ^^

ขอขอบคุณ

- คุณ Xenolith จากเว็บบอร์ด Tirkx ที่ให้คำแนะนำและแก้ไขเนื้อเพลง
    - คุณโอ๊ค (Sound Engineer) คุณป้อม (Sound Engineer) พี่ๆที่ Vintage Studio Recording ที่ช่วยมิกส์เสียง รวมทั้งคุณหมอบิว (เจ้าของสตูดิโอ) ด้วยครับ
    - คุณราตรี และคุณธนกฤต ที่แนะนำน้องโซเฟีย

LIVE STREAMING
    SoundCloud

DOWNLOAD AIFF Version
    MediaFire
    1,411kpbs | 45.52MB

DOWNLOAD MP3 Version
    MediaFire
    320kbps VBR | 10.66MB

DOWNLOAD MP3 Version
    MediaFire (Mirrored by Zetarn)
    320kbps VBR | 10.66MB

DOWNLOAD Vocal Sheets
    Strike Witches Fan Club Server
    PDF

เนื้อเพลง

Connect (Thai Version)
    Album: Puella Magi Madoka Magica OP Single
    Original Artist: ClariS
    Cover Artist: พัชรพร สโมสร
    Thai Lyrics: ชยุตม์ ไพโรจน์ศักดิ์

จะไม่ลืมคำสัญ..ญาวันนั้น ในใจของฉันและเธอ เพียงหลับตา ก็แน่ใจเสมอ
    มืดมนเพียงไหน คงได้เจอ อนาคตที่มีเธอ อยู่กับฉัน

เมื่อไหร่กันนะ ที่ฉันจะมองเห็นมันได้
    อนาคตที่เคยทำหายไปในครั้งหนึ่งของความเศร้าเสียใจ
    ก้าวเดินต่อไป อยู่ในโลกนี้ ถึงแม้ไม่ง่าย
    ฉันจะลบเงามืดจางหาย แล้วเริ่มต้นใหม่แม้เพียงลำพัง

ดั่งกระแสเวลา อันผันเปลี่ยนเวียนไป
    เป็นเครื่องหมายเตือนใจ ให้เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง
    จดจำไว้ทุกสิ่ง ไม่ลืมทิ้งไว้ข้างหลัง
    เปิดประตูที่ขังเราไว้จากวันพรุ่งนี้

† ด้วยจิตใจเข้มแข็ง ก้าวออกไป สู่อนาคตยาวไกล เหนื่อยแค่ไหน มุ่งหน้าไปก็พอ
    ยากเย็นเพียงใด ก็ไม่ท้อ หยุดเดินสักนิดเพียงรอ สู้อีกที
    เพราะยังคงมีฟ้า ที่สดใส ตราบใดความหวังยังคง อยู่ตรงนี้ จะสู้ด้วยพลังที่มี
    ชีวิตฉันมีอยู่แค่นี้ ทั้งหมดเพื่อเธอ

หันมองข้างหลัง ก็คงได้เห็น ผองเพื่อนยืนเคียง
    ท่ามกลางรักที่เคยส่งเสียงเรียกฉันอยู่ ข้ามขอบฟ้าไกลห่าง
    ทุกส่ิงเปลี่ยนผัน คืนวันพลาดเพี้ยน ไปแล้วทุกอย่าง
    อาศัยศรัทธาอันไม่เลือนราง นำทางฉันอยู่เหมือนแสงตะวัน

หยุดกระแสเวลา ที่ฉันเปลี่ยนเวียนไป
    เพียงเราสองรวมใจ แล้วเดินก้าวไปด้วยกัน
    หากฟังเสียงฉันอยู่ หากเธอรู้รักจากฉัน
    ปาฏิหาริย์ก็คงจะ ไม่ใช่แค่เพียงคำเพ้อ

‡ จะไม่ลืมคำสัญ..ญาวันนั้น ในใจของฉันและเธอ เพียงหลับตา ก็แน่ใจเสมอ
    มืดมนเพียงไหน คงได้เจอ อนาคตที่มีเธอ อยู่กับฉัน
    อุปสรรคขวากหนาม ใหญ่เพียงใด ได้ยินเสียง "ไม่เป็นไร" เพียงเท่านั้น ก็รู้ว่าไม่ใช่แค่ฝัน
    ต่อจากนี้คงมีสักวัน ได้อยู่คู่เธอ

ความสิ้นหวังโศกเศร้าเสียใจ มากแค่ไหนตัวฉันนั้นทนอยู่
    เพียงได้รู้ว่าฉันนั้นเคียงเธอ ก็เหมือนได้เจอหนทาง

† ด้วยจิตใจเข้มแข็ง ก้าวออกไป สู่อนาคตยาวไกล เหนื่อยแค่ไหน มุ่งหน้าไปก็พอ
    ยากเย็นเพียงใด ก็ไม่ท้อ หยุดเดินสักนิดเพียงรอ สู้อีกที
    เพราะยังคงมีฟ้า ที่สดใส ตราบใดความหวังยังคง อยู่ตรงนี้ จะสู้ด้วยพลังที่มี
    ชีวิตฉันมีอยู่แค่นี้ ทั้งหมดเพื่อเธอ

พรุ่งนี้ ยังมีความหวัง

ภาพเบื้องหลังการบันทึกเสียง

บรรยากาศระหว่างการอัดเสียงรอบแรก

น้องโซเฟีย พัชรพร สโมสร ศิลปินรับเชิญ

ระหว่างเตรียมการอัดเสียง

ภายในสตูดิโอ

อันนี้ผมเอง ^^' ร้องเป็นไกด์ให้เฉยๆ

ห้องมิกส์เสียง (ปุ่มหรือนั่น - -')

คุณโอ๊ค Sound Engineer ยอดฝีมือ

ควบคุมการมิกส์เสียงอย่างใกล้ชิด

มิกส์เสียงเสร็จตอนตี 1 T-T

จากซ้าย ผม, คุณโอ๊ค (Sound Engineer), น้องโซเฟีย (นักร้อง), คุณป้อม (Sound Engineer)

แล้วพบกันใหม่ใน PROJECT MAGIA ครับ

EDIT: ตอบคุณ ratatosk: กลับตีสองครับ
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    คุ้มค่าการลงทุนลงแรงจริง ๆ ครับ
    กลับถึงบ้านกันกี่โมงกี่ยามนั่น

เป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจทีเดียว (แม้แต่คาราโอเกะผมยังไม่เคยไปเลย lol)
  3. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    ไพเราะมากค่ะ เนื้อร้องลงตัวดี

มีบางคำร้องที่ออกเสียงกวมๆไปหน่อย แต่โดยรวมแล้วชอบมากค่ะ

กดโหลด *จิ้ม*

(edit เพิ่มคอมเม้นท์ที่ลืม)
  4. kolonel

kolonel Demon Daughter of the Light

EXP:
    380
    36
    48
    สุดยอดมากเลยค่ะ! ฟังแล้วสะท้าน ขนลุกเป็นช่วงเลย ทุกคนมีความตั้งใจดีจริงๆ
    ถ้ามีโปรเจคต่อไปก็ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ :hangel:
  5. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ทุ่มทุนสร้างมากค่าาา ขอซูฮก m(_ _)m

เสียงร้องช่วงแรกๆฟังดูใสๆแล้วฟังไปซักพักจะรู้สึกกร้าวขึ้น สู้ชีวิตขึ้น เหมาะกับเพลงนี้มากเลยค่ะ ชอบมากๆ

ขอบคุณสำหรับโปรเจคท์ดีๆ-เพลงดีๆค่ะ
    เป็นกำลังใจให้โปรเจคท์ Magia อยู่นะคะ :D

Share This Page