Final Fantasy 4 NDS มาคุยกันเถอะ *-*

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย yunasung, 18 ธันวาคม 2007.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ยากขึ้น เพราะพวกเราบางตัวดูอ่อนลงด้วยรึเปล่านะ...= ='' ? ??
  2. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ไม่เชิงนะ
    อบิลิตี้บางอย่าง บางคนก็อัพเกรดแบบน่าใช้สุดๆ อย่างอบิลิตี้ร้องเพลงของกิลเบิร์ต ที่ตอนนี้สามารถเลือกบทเพลงที่จะร้องได้แล้ว (SFC แรนด้อมนะ) แล้วก็ คำสั่งป้องกัน จะลด Dmg ไม่ว่าทั้งเวททั้งโจมตีปกติ (แต่ไม่เท่ากับ อบิลิตี้ Endure ของหยางหรอก นั่นลดดาเมจลงได้ 75% แถมทำให้ตัวละครอยู่ในสถานะป้องกันอีก)

แต่ที่ลดสถานะลงจริงๆก็คือ
    หลังจาก Lv 70+ เป็นต้นไปแล้ว Max Hp จะได้ Lv ละไม่เกิน 20 ทุกคน (Max Mp ก็ ไม่น่าจะเกิน 10) แต่สเตตัสหลักจะเพิ่มเป็น 2 เท่า และ สเตตัสจะเต็มพิกัดที่ Lv ราวๆ 85 - 90 ทำให้ตอนนี้เซซิลที่ Lv 95 Hp ยังมีแค่ราวๆ 5100 (คนอื่นไม่ต้องพูดถึง ไม่ถึง 4000 กันซักคน ที่ Lv 70)

ตอนนี้ไล่เก็บอาวุธในตำนานครบทุกคนแล้ว มังกรแดงโหดมาก โหดเหลือหลายจริงๆ ยิงเลเซอร์เพลิงที่แสนจะธรรมดา ลดกันคนละ 1900-3000
  3. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    มินิเกม เล่นยังไงก็ทำของไคน์ได้สูงสุด 8200 เอง...พี่ยูน่ามีวิธีเล่นง่ายๆ ให้ได้ 9999 มั้ยครับ T___T
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ลงแปลเพิ่ม วิธีเอาเกราะหัวหอม

ใน DS เวอร์ชั่นนอกจากหางสีชมพูแล้วยังมีหางอื่นอีก 5สี ซึ่งสามารถเอาไปแลกชุดonionได้ แต่อัตราการดรอปกับการพบศัตรูเหล่านี้โหดหินทมิฬชาติจึงควรใช้ไอเทม alarm アラーム เรียกศัตรูพวกนี้แล้วชีวิตจะสุขสบายขึ้นบ้าง แต่ก็ต้องใช้ความพยายามอย่างมากอยู่ดี
    アラーム เมื่อเล่นถึงช่วงนึงจะสามารถหาซื้อได้จากฮัมมิ่งเวย์ในหมู่บ้านที่ดวงจันทร์(ภาค4เวอร์ชั่นเดิมๆไม่มีขาย ต้องไปขโมยเอา นี่ถือว่าปรานีมากแล้ว)
    ค่าพลังของชุดonionขึ้นกับเลเวลของผู้ใส่

วิธีเอาไอเทมตระกูลหางเพื่อแลกชุด onion หาได้ดังนี้

หางแดง あかのしっぽ แลกดาบ オニオンソード
    ดรอปจากเรดดราก้อน レッドドラゴンが ที่บริเวณลาสต์ดันเจี้ยนชั้นB8F-B10F

หางดำ くろのしっぽ แลกเกราะ オニオンアーマー
    ดรอปจากทหารปิศาจ majinhei 魔人兵 พบได้ในลาสต์ดันเจี้ยน

หางน้ำเงิน あおのしっぽ แลกโล่オニオンシールド
    ดรอปจากมังการสายฟ้า rairyuu 雷竜 พบได้ในถ้ำอสูรมายา

หางเขียว みどりのしっぽ แลกหมวก オニオンヘルム
    ดรอปจากกรีนดราก้อน グリーンドラゴン จำเป็นต้องใช้ アラーム เพื่อเรียกแถวๆบริเวณหมู่บ้านโทเมร่าトメラの村

หางเหลือง きいろのしっぽ แลกถุงมือオニオンレット
    ดรอปจากเยลโล่ดราก้อนイエロードラゴン จำเป็นต้องใช้ アラーム เพื่อเรียกแถวๆพื้นที่ถ้ำอสูรมายา
  5. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    แหม่ ก็เค้าไม่สบาย=x=~~ ใช้คำว่าเอาเครื่องมาให้ มีคนเข้าใจผิดว่าจะยกเครื่องให้เลยเห็นมะ ให้ยืมค่ะ ให้ยืม= =+

5. คุยกับดับบิ้งเวย์ที่ป่าโจโกโบะแล้วจะกลายเป็นแคมปิ้งเวย์ และจะขายเตนท์ในราคา300กิล
    >>>>คนขายน่ะฝั่งเรา เตนท์7อันที่มีทั้งหมดละลายไปเพื่อเงิน300กิล บ้าที่สุดTT-TT

ลืมกลับไปหากิลเบิร์ตเอาutau(อีกแล้ว)...วิ่งกลับไปใหม่(แต่ตอนนี้อยู่ชั้น5หอคอยซ็อด...อ๊าก วิ่งสู้ฟัดอีกแล้ว)

ปล.เป็นแค่wบุคกิ้งเวย์ บังอาจนัดเดทหญิง2คนในเวลาเดียวกันเรอะ!!!
    ที่ให้เราไปคุยกับมาสเตอร์ร้านเหล้า(หญิง) เพราะจะให้เราถ่วงเวลาเธอไว้น่ะพี่ ทำอีเวนท์เสร็จ จะสามารถไปเลือกฟังเพลงทั้งหมดในเกมได้จากเดฟโบะ...ยังเล่นไม่ถึงไหน ไปนั่งฟังเพลงลาสดันเจียนปลุกใจไปก่อน...
  6. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    โฮะๆ อย่ามาถามผมเลยว่าเล่นไง ปัจจุบันได้แค่ 6000 กว่าคะแนนเองครับ นกบินไวอย่างกับจรวด

ไอ้ขายเต้นทให้แค้มปิ้งเวย์ ยืนยัน นอนยันอีกเสียเลยเอา ว่าเราเป็นขายเต้นท์ให้มัน ไม่ใช่มันขายให้เรา (ตอนนั้นจะไปเปลี่ยนพาราดิน มันเอาไป 6 อัน เงินยิ่งหายากอยู่ด้วย)

ตอนนี้หาเยลโล่ว์พุดดิ้งอยู่ ไม่มีทีท่าว่าจะดรอปเลย เก็บเซซิลจาก 95 ตอนนี้จะ 99 แล้วเนี่ยะ หาไปหลับคา DS ไป (ความจริงจะทำเควสต่อเพื่อจะเอา เทรเชอร์ฮันท์ เวลาล่าเซ็ตหัวหอมจะง่ายขึ้นหน่อยนึง)
  7. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ตกคำว่า ขาย"ได้" ไปสินะ...

ฮามุขมันอย่างตรงการตั้งชื่อจนไปถึงฮัมมิ่งเวย์ คิดมาได้...
  8. shinya

EXP:
    625
    1
    38
    ใครมีเทคนิคดีๆในการสอยดร.ลูเกียบ้างค้า~TTwTT
    โดนท่าฟื้นพลังทีละครึ่ง(ค่อน)หลอดทุกเทิร์น พอตัวHPน้อยๆอย่างโรซ่ากับลิเดียนอน พวกที่เหลือยิ่งโดนหนักขึ้นอีกTT[]TT

ตอนนี้เลเวลเฉลี่ยประมาณ41 เจอแบบนี้ยังกระอักเลย จะยากไปไหนนนนTT^TT

มินิเกมเซซิลได้คะแนนประมาณ8200 ส่วนของไคน์อยู่ที่7100 และไม่มีทีท่าว่าจะเพิ่มขึ้นเลยแม้แต่นิดเดียว= ="
    สงสัยต้องใช้ตัวช่วยเรียกน้องมาช่วยกันจิ้มซะแล้วมั้ง....
    ส่วนของโรซ่าสูงสุด9000ที่เหลือ7000 จะไปหานาฬิกาแบบเดินทีละวิฯจากไหนดี= ="
    เมื่อวานไปวนรอบบ้าน เจอแต่แบบเดินเรื่อยๆ ไม่ได้ยินเสียงเข็มT^T
    (นั่งเพ่งเข็มวิต่อไป เอิ๊ก)
  9. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    ดร. ลูเกีย ง่ายๆ เมื่อเราติดสภาพรีเวิร์ส ให้โรซ่าใช้ Cure ระดับที่สูงที่สุด (ยิ่งมี เคอัลก้า ยิ่งดีไปใหญ่ ยัดไป 2 ครั้งตาย)
    อนึ่งถ้าจำไม่ผิด เคอัลก้า Lv 40 ละมั้งกว่าจะได้ (หรือว่า 50 แล้วก็ไม่รู้สิ)
    ส่วนถ้าใคร Hp ลดอยู่ก็ให้ริเดีย ไม่ก็ ให้ใครก็ได้โจมตีใส่กันเอง จะเป็นการฟื้นพลัง
    ที่ต้องระวังคือ อย่าลงมือในช่วงที่มันกำลังจะใช้รีเวิร์สกลับ ไม่งั้นจะตายแทนกันเอง

หลังจากเหนื่อยกับเรนโบว์พุดดิ้งแล้ว มาเหนื่อยต่อกับหางสีต่างๆ เฮ้อ จะได้ขึ้นรอบ 2 ไหมนี่ ในเมื่อ ริบบ้อน มันไม่นับว่าเป็นแรร์ไอเท็ม -_-
  10. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ลูเกีย
    - ไคน์กับหยางคอยแสตนด์บายเติมพลังให้คนอื่น ไม่ต้องใช้บู๊
    - การออกเทิร์นเพื่อใช้เวทย์มนต์ต่างๆ ให้ทำหลังจากที่ลูเกียพึ่งออกเทิร์นไป เพราะไม่งั้นตอนเราใช้เคอัลด้าหรือบริซาก้า ระหว่างกำลังร่ายมนต์อยู่อาจจะเจอมันใช้รีเวิร์สได้
    - เวลาปกติ ให้ริเดียโจมตีด้วยบริซาก้า ส่วนคนอื่นคอยแสตนด์บายเติมพลังให้กัน
    - เวลาโดนรีเวิร์ส ให้โรซ่าใช้เคอัลด้าใส่มัน ริเดียก็ใช้เวทขั้น 3 เติมพลังใส่ทุกคน
    - อย่าใส่กงเก็บโจมตีแล้วติดสับสนให้หยาง ไม่งั้นเวลาข่วนใส่พวกเดียวกันเอง มันจะติดสับสนไปด้วย

T___T ไม่ได้เล่นมา 2 วันแหล่ว...ต้องอ่านหนังสือสอบ คงเล่นได้อีกทีวันศุกร์
  11. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ลูเกีย ルギア เป็นโปเกมอนสายน้ำ ดังนั้นหากใช้โปเกม่อนตระกูลสายฟ้าจะชนะได้ไม่ยาก ให้ระวังท่ายิงแสงหน่อย ถ้าเลเวลเยอะก็เอาโปเกมอนเราช่วยกันยำจะชนะได้สบายมาก

แต่ถ้าหมายถึงดอกเตอร์ลูเก้ ルゲエイ ก็น่าจะอ่านว่าลูเก้อ่ะนะ ไม่ใช่ลูเกีย

เข้ามาเนียนยามค่ำคืน....
  12. shinya

EXP:
    625
    1
    38
    ^แหม เค้าอุตส่าห์เนียน :p

ชนะแล้วววววTT[]TT
    ชนะด้วยดวงล้วนๆเลยค่ะ

มันใช่รีเวิร์สใส่เรา แล้วถอนกลับทันที
    จากนั้นมันก็ไม่ใช้อีกเลย ใช้แต่ท่าเคาท์เตอร์ยิงแก๊ซหลับ(ซึ่งก็ไม่ค่อยจะติด)

เราเลยจับไคน์โดดจิ้มพุง ริเดียบริซาก้า เซซิลฟันฉัวะๆ โรซ่าคอยยิงเคอัลร่า หยางหลับยาว
    ชนะเมื่อกี้สดๆTwTb วิ่งไปเซฟล่ะค่า

ขอบคุณYunaSungกับบอนๆสำหรับวิธีด้วยเน่อ><

EDIT : ปิดฝาเครื่อง เปิดอีกทีเครื่องดับไปแล้ว=[]="""""""""""""""""""" ยังไม่ได้เซฟฟ อ๊ากกก วิ่งไปตีกับมันใหม่T^T
    (รู้สึกเหมือนเล่นตลกคาเฟ่อยู่คนเดียว.....)

EDIT2 : ชนะจริงๆแล้วT^T เฮ่อ รอดไปอีก1บอส
  13. Rishido

Rishido New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เอ่อ.. ไอ้ ดร.ลูเก้ตัวแสบ ผมจะทำยังไงดีครับ เจอไอ้แสงสีเหลืองโดนทุกตัว3ทัซ้อนดับสนิทยังไม่ทันทำไรมันเลย มา3ตาล่ะ อ๊ากกกก นี่ผมโชคร้ายใช่ม้ายยย TT^TT
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไปๆมาๆ ชินยะซังเล่นแซงแล้วเรอะ =[]=! เราเพิ่งปราบเคนาโซ่เอง
    หลงโง่่ซื้อธนูมา 99 อัน ที่แท้ใช้ครั้งเดียวตลอดหรอกรึ -----*------'' โง่จริงเรา

ใครสังเกตไคน์บ้างว่าหน้ากากตรงตาเหมือนหมอนี่เลย

/me จากไปเงียบๆ
  15. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    ลูเก้ ผมยัดอีริคเซอ ให้มัน 2ขวด ดับ ....... เปลืองจริงเรา =[]=!!

แล้วเรนโบว์ พุดดิ้งหาที่ไหน ง่ายๆบ้างอะครับ TT^TT

เซตหัวหอม ไว้ไปลำบากหาตอน เวอชั่น eng ออกดีกว่าแหะผม เวอชั่นนี้เล่นเอาจบพอ :spin:
  16. funkybaka

funkybaka New Member

EXP:
    4
    0
    0
    ルゲエイ แพ้ไฟฟ้าคับ
  17. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    อยากเห็นตอนไคน์สู้กับเซซิล ใครเล่นถึงแล้วแคปภาพมาให้หนูดูที อยากเห็นหน้าป๋าไคน์ตอนถอดหน้ากากด้วยย
  18. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    แก้นิดนึง จริงๆ แล้วมันเป็นสายเอสเปอร์/บิน แต่ก็เอาไฟฟ้าจัดการได้เหมือนกัน

เราจะเจอมันครั้งแรกตอนมันเลเวล 40 ครั้งที่สองตอนมันเลเวล 70 แนะนำว่าควรจะจับมันตั้งแต่ตอนแรก แล้วเอามันไปเลี้ยงให้ดีจะดีกว่าไปจับมันตอนเลเวล 70 นะ...เวลาสู้กับมันอย่าลืมพกไฮเปอร์บอลไปเยอะๆ ด้วยกันเหนียวไว้
  19. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^ หรือถ้าใครก๊อบปี้มาสเตอร์บอลได้เยอะๆก็ปามาสเตอร์บอลจับมันเลย

ลูเกียนี่รู้สึกใช้ธาตุจิตได้ด้วยนะ เพราะ เอสเปอร์แพ้ เอสเปอร์

ปล.มันจะเริ่มเปลี่ยนเป็นกระทู้เกมโปเกม่อนยังไงแล้วสิเนี่ย
  20. PinkXIII

PinkXIII New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ขอถามพี่ๆหน่อยนะคะ เพิ่งเล่นไปไม่ไกลเท่าไหร่ อยากรู้ว่า

อบิลิตี้ เช่น autopotion พวกนี้ มันสามารถติดตั้งยังไงคะ - -a

ประมาณว่าไม่รู้เรื่องเลยจริงๆหาคำสั่งติดตั้งไม่เจอ
  21. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    อะเหะ อย่าเพิ่งกลายพันธ์สิ - -" (เริ่มไปทางโปเกม่อนเข้าเรื่อยแล้ว)

อบิลิตี้ เช่น autopotion พวกนี้ มันสามารถติดตั้งยังไงคะ - -a <<< เข้าไปที่ไอเท็มครับ (หัวข้อแรก) แล้วที่แท็บหัวข้อ เลื่อนไปยังหัวข้อ 3 ไอเท็มสำคัญ จะมีเดแคนท์อบิลิตี้อันนี้อยู่ กดใช้เหมือนไอเท็มครับ แต่ระวัง เลือกใส่ให้ถูกคนด้วย เพราะพอใส่ไปแล้ว จะเอากลับออกมาไม่ได้อีก

เมื่อเลือกใส่ได้ตามใจที่ต้องการแล้ว ถ้าต้องการให้อบิลิตี้ทำงาน ก็ต้องเข้าหัวข้อ อบิลิตี้ (อันที่ 4 มั้ง) แล้วเข้าไปเซ็ตตรงช่องที่ว่างๆ (ไม่ก็อบิลิตี้อันที่มีอยู่แล้ว ) แล้วก็ใส่ออโต้โพชั่นลงไปแทน
    1 ตัวละครจะติดตั้ง เดแคนท์กี่อันก็ได้ไม่จำกัด (แต่ต้องไม่ซ้ำกัน) แต่ที่สำคัญคือ 1 ตัวละครจะเซ็ตเดแคนท์อบิลิตี้ได้สูงสุดแค่ 4 คำสั่งเท่านั้น (ออโต้อบิลิตี้ก็สามารถเซ็ตได้) โดยมีเงื่อนไขคือ คำสั่งไอเท็มต้องอยู่ในคอมมานด์ตลอดเท่านั้น( คำสั่งโจมตีสามารถเอาออกไปได้ด้วย แล้วไปใส่ในชุดของออโต้แบทเทิลแทน)

น่าจะงงนะเนี่ยะ = ="
  22. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    トレジャーハント
    ได้จากเผ่าฮัมมิ่งเวย์ハミングウェイ แผนที่ดันเจี้ยนครบ100%ทุกที่
    ผลทำให้ศัตรูดรอปแรร์ไอเทมง่ายขึ้น
    <<< มีใครได้เดแคนท์ชิ้นนี้แล้วบ้างอะครับ ช่วยบอกผมทีว่าได้มาจากไหน พอดีผมเล่นจบแล้ว และมั่นใจด้วยว่าเปิดพื้นที่ครบ 100 เปอเซนต์ทุกที่ แต่ไม่ยักกะได้แฮะ หรือว่าหลังจากเปิดพื้นที่สุดท้ายก่อนเจอ เซโรมุส เราต้องวิ่งออกมาหาเผ่าฮัมมิ่ง ข้างนอกหรอครับ :???:

ปล. เซโรมุสเวอชั่นนี้ ไม่ยากอย่างที่คิดแฮะครับ
    ท่าบิ๊กแบง ยิงปาตี้ที่ติดเชลแล้ว ลดกัน 3000-4000 เอ๊ง นี่ใส่ของในทางเดินดวงจันทร์ครบหมดแล้วนะ ><
  23. thecodes

thecodes Board Protector

EXP:
    77
    0
    0
    ครบร้อยปุ๊บ ได้สกิลトレジャーハントที่จุดนั้นเองเลยครับ แสดงว่ามีบางทีที่มันได้99%แบบปริ่มๆ แล้วลืมดูแน่ๆครับนั่น
  24. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    ได้มาตั้งนานแล้วครับ
    คือถ้าสะสมแผนที่ครบจริงทุกแผนที่ (ไม่เว้นกระทั่งหอคอยปาบิลรอบ 2 หรือ เรือบินช๊อต ต้องครบด้วย 100%) รวมทั้งสถานที่จิปาถะต่างๆเช่น ดันเจี้ยนบาฮามุท ดันเจี้ยนชิลฟ์ ดันเจี้ยนอสูรมายา ต้องครบหมดทุกสถานที่
    เมื่อครบปุ้บมันจะมีข้อความโผล่มาด้านล่างทันทีว่า คุณได้สะสมแผนที่จนครบทุกสถานที่แล้ว (เป็นข้อความเลยนะ) แล้วก็จะได้เทรเชอร์ฮันท์มาโดยอัตโนมัติ

อนึ่งทำแผนที่สมบูรณ์แล้วในรอบแรก พอเล่นรอบ 2 ก็ไม่ต้องทำอีก
  25. thecodes

thecodes Board Protector

EXP:
    77
    0
    0

Share This Page