Review : Rise of the Planet of the Apes

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 4 สิงหาคม 2011.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    อ่านก่อนนิดนึง

บทความนี้ คือบทความReview หนังในมุมมองของผมแค่คนเดียว ไม่ใช่มุมมองของคนส่วนมาก ฉะนั้นไม่แปลกถ้าท่านจะรู้สึก เอ๊ะทำไมนายไม่ชอบตรงนี้ เอ๊ะทำไมนายมาด่าเรื่องนี้ เอ๊ะนายบอกเรื่องนี้ดี นายเพี้ยนรึเปล่า อยากจะบอกว่า ผมเป็นแค่คนดูหนังคนนึง มิอาจสามารถเอาใจของคนทั่วโลกมารวมในคนเดียว แล้วประมวลคะแนนให้พอใจทุกคนได้ เพราะคนเราย่อมมีรสนิยมการดูหนังไม่เหมือนกันทุกคนครับ ฉะนั้น ถ้าอ่านReview ของผมแล้ว จงอย่าตัดสินทันที ขอให้พิสูจน์หนังเรื่องนั้นด้วยตัวท่านเอง ไม่แน่ หนังที่ผมบอกห่วย อาจเป็นหนังในใจท่านก็ได้ครับผม ด้วยความเคารพครับ

และขอความกรุณาอย่าSpoil หนังนะครับผม จะSpoil ก็ขอให้ใช้การซ่อนข้อความ

การติชมต่อผลงานของSoma สามารถเขียนได้ในกระทู้อย่างเปิดเผยและตรงๆอย่างไม่ต้องกังวล เข้ามาอ่านReview เล็กๆก่อนตัวเต็ม หรือถ้าใครที่เข้ามาอ่านธรรมดาแต่อยากติชม สามารถเข้าไปติได้ที่Facebook ของกระผมนะครับ

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000512771067

ขออภัย เดือนนี้ต้องของด Previewหนังประจำเดือนสิงหาคม เหตุเพราะว่าผมไม่มีเวลาว่างพอที่จะมาเขียนให้ทุกท่านได้ เพราะต้องเขียน “โปรเจคยักษ์” เพื่อให้ทันงานหนังสือปีนี้ ฉะนั้นสำหรับใครที่ต้องการดูว่าในเดือนนี้มีหนังอะไรฉาย โปรดเข้าไปชมที่ลิงค์ด้านล่างนะครับ

ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/release/release-2011.html#thisweek

Rise of the Planet of the Apes

แนวหนัง : แอ็คชั่น ไซไฟ

ตัวอย่าง

เรื่องย่อ

หลังจากการทดลองไวรัสรักษาสมองประสบความล้มเหลว วิล ได้นำลิงที่รอดชีวิตจากการทดลองมาดูแลและตั้งชื่อว่าซีซ่า แต่เค้าก็พบว่าเจ้าลิงตัวนี้ได้รับเชื้อไวรัสที่เค้าทดลองจนทำให้มันมีการพัฒนาที่ก้าวกระโดดเหนือลิงทั่วไป แต่แล้วเรื่องราวที่จะพลิกชะตาโลกก็เกิดขึ้น

มุมมองของ Soma

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ดูเหมือนหนังเรื่องนี้จะไม่อ้างอิงกับต้นฉบับเวอร์ชั่นไหนๆทั้งสิ้นนะครับ ถ้าพูดตรงไปตรงมาก็คือการรีบู๊ทนั้นแหละ ฉะนั้นใครที่ไม่เคยดูหนังตระกูลพิภพวานรนี้ก็สามารถเข้าไปชมได้สบายใจเลยนะครับเพราะรู้เรื่องแน่นอน

สำหรับหนังกำเนิดลิงเจี๊ยกๆภาคนี้นั้นต้องขอชมเลยในเรื่องของ CG ที่หนังได้นำเทคโนโลยีโมชั่นแคปเจอร์แบบเดียวกับ AVATAR มาใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพมากๆ เพราะในหนังลิงที่คุณเห็นทั้งเรื่องจะเป็นโมชั่นแคปเจอร์หมดนะครับ ซึ่งต้องขอบอกว่านอกจากจะสามารถทำตัวลิงได้อย่างสมจริงแล้ว ท่าทาง การกระทำ การเคลื่อนไหว ยังเหมือนลิงอีกต่างหาก โดยเฉพาะสีหน้าที่ต้องขอบอกว่าสื่ออารมณ์ใจของลิงได้อย่างดีสุดๆ สำหรับผมผมว่านี้คือหนังที่ทำโมชั่นแคปเจอร์ได้ดีที่สุดนับตั้งแต่ AVATAR เลยทีเดียว (ซึ่งทีมที่ทำคือ Weta Workshop ที่เคยทำ CG ใน Lords of the Ring ไง) แต่น่าเสียดายคือ CG บางส่วนของหนังนั้นกลับทำได้ไม่เนียนเท่าไรนัก

ความสนุกของหนังเรื่องนี้อยู่ที่เราดูการพัฒนาของลิง ซึ่งในหนังจะให้เราเห็นการพัฒนาทีละขั้นของซีซ่าซึ่งทำให้เราสนใจและน่าติดตามอย่างมาก (แล้วจะรู้คำว่า NO มันสุดยอดจริงๆ) รวมไปถึงฉากที่พวกลิงเริ่มอาละวาดหนังก็ทำได้สนุกพอสมควร ฉากลิงกระทืบคน ฉากลิงโชว์ความฉลาดเพื่อจัดการกับมนุษย์ ทำให้ดูได้เพลินอย่างไม่น่าเบื่อ

แต่หนังกลับมีปัญหาในเรื่องของบท ไม่ใช่ว่าบทหนังไม่ดีอะไร แต่บทค่อนข้างจืดไปหน่อยสำหรับหนังที่มีโครงเรื่องที่ยิ่งใหญ่ขนาดนี้ บทหนังไม่ได้สะท้อนให้เห็นถึงความแค้นของลิงกับมนุษย์ได้ดีพอที่จะทำให้ช่วงท้ายนั้นเรารู้สึกลุ้น หรือ เชียร์ฝ่ายใดฝ่ายนึง หรือความสัมพันธ์ระหว่างซีซ่าร์กับพระเอกก็ไม่ได้ดีพอที่จะทำให้ช่วงท้ายรู้สึกประทับใจกับความสัมพันธ์ของทั้งคู่ที่มีมาตลอดทั้งเรื่อง

แม้หนังจะให้ตัวของซีซ่านั้นมีมิติในเรื่องความรู้สึกของมัน จากที่เป็นลิงน่ารัก กลายเป็นลิงที่ต้องเป็นผู้นำได้ดี แต่สำหรับตัวละครมนุษย์ในเรื่องนั้นกลับค่อนข้างเรียบ และไร้มิติ ซึ่งมันส่งผลกับบทหนังเรื่องของความบาดหมางระหว่างลิงกับคนอย่างสิ้นเชิง อีกทั้งตอนจบของหนังนั้นยังไม่ได้ไขข้อข้องใจที่มีในหนังอีกเยอะ นับว่าน่าเสียดายมากสำหรับหนังตระกูล Planet of the Apes

อนึ่ง หลังเครดิตหนังเรื่องนี้แป๊บนึงจะมีฉากต่อด้วยนะครับ ซึ่งดูเหมือนจะมีภาคต่อของหนังเรื่องนี้ซะด้วยสิ

สรุป : กำเนิดลิงภาคนี้ แม้อาจจะไม่ได้สุดยอด เพราะหนังยังมีจุดอ่อนด้านบทอยู่พอสมควร แต่ถ้าดูในเรื่องของเทคโนโลยีด้าน CG ดูการพัฒนาของตัวลิง และฉากแอ็คชั่นที่มีความสนุกแบบเพลินๆแล้ว กำเนิดลิงเจี๊ยกๆเรื่องนี้ก็สามารถดูได้โดยไม่เสียดายตังค์ครับผม

คะแนน : 7.5 เต็ม 10 ครับผม

ปล. สำหรับผู้ที่อ่านแล้วแปลกใจว่าทำไมหนังเรื่องนี้ถึงให้เป็นคะแนน ต้องขอบอกว่าผมจะลองเปลี่ยนจากการให้เกรดเป็นการให้คะแนนครับ เพราะมันน่าจะบอกถึงเกรดที่หนังควรได้มากกว่า ฉะนั้นใครชอบช่วยติชมด้วยนะครับว่าจะให้เปลี่ยนเป็นระบบคะแนนอย่างนี้ต่อไป หรือจะให้เป็นระบบเกรดเช่นเดิม

แล้วเจอกันใหม่ครับ ลาล่ะ 555

ปล.ของแถม ความเหมือนที่แตกต่าง

Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เป็นตัวเลขแล้วไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่น่ะครับ ^-^; เลยกะลำบากว่ามันเป็นประมาณไหนในเกณฑ์ของคุณ soma กันแน่
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เรื่องนี้ชอบครับ ตั้งใจจะหาเวลาไปดูอยู่เพราะว่าเรียนมาทางด้านนี้ แล้วก็ชอบเรื่องพวกวิวัฒนาการด้วย
    แต่คงไม่ได้ความรู้หรืออะไรแหงๆ ดูเอาเพลินละกันครับ
  4. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    Soma มาได้รวดเร็วทันใจจริงๆ!

ชอบเหมือน Azemag ชอบวิวัฒนาการ ประเด็นฝืนธรรมชาติ แต่แอบผิดหวังที่ review ออกมาแล้วเนื้อหาไม่แน่น (ใจกะจะไปดูเนื้อหาล้วนๆ)
    ขอผ่านละกัน เก็บเงินไว้ รอดู dvd
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ในตัวอย่างปูเรื่องความสัมพันธ์มาแบบนี้ ถ้าดราม่าไม่ถึงขั้นก็เลยพาลทำให้บทดูจืดไปเลยสินะ....แต่ชอบ CG ลิงมากๆอะ เนียนสุดๆ

Share This Page