[ขำขำ] เมื่อ FF XIII อยู่ในข่าวสารห้องสมุดโรงเรียน!

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย kolonel, 7 สิงหาคม 2011.

1. kolonel

kolonel Demon Daughter of the Light

EXP:
    380
    ถูกใจที่ได้รับ:
    36
    คะแนน Trophy:
    48
    เรื่องเกิดเมื่อตอนเย็นๆ ที่แม่ค้นกระเป๋านักเรียนน้องชาย แล้วเจอข่าวสารห้องสมุดประจำเดือน...

(น้องชายกับเราเรียนอยู่โรงเรียนเดียวกัน แต่คนละฝั่ง เราอยู่ม.ปลายแล้ว แต่น้องยังอยู่ประถม ซึ่งเด็กประถมจะได้รับข่าวสารจากห้องสมุดทุกเดือน แต่เด็กมัธยมไม่ได้ -_-;)

ด้วยความที่เราก็อยากจะรู้เรื่องบ้าง เลยขอน้องกับแม่มาดู และสิ่งที่พบ ก็คือ...

(ขอเซ็นเซอร์รายชื่อต่างๆนะคะ)

หน้าตาคุ้นๆเนอะ...

เฮ้ยๆ มีเรียกสัตว์อสูรด้วย

...

มันคือรูปแฟนอาร์ต FF XIII ค่ะ! ไม่ใช่แค่รูปเดียว แต่มีถึงหกรูปด้วยกัน! แถมคนที่ทำข่าวสารห้องสมุด ไม่ใช่เด็กนักเรียนด้วย เป็นผู้ใหญ่แล้วนะ! (จำได้ลางๆว่าชื่อพี่คนทำ อยู่มาตั้งแต่เราอยู่ประถม)...เห็นแล้วจะเป็นลม :confused:

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เอามาให้ดูกันเล่นๆ ว่าอารยธรรม Final Fantasy มันแพร่ไปถึงโรงเรียนของเด็กวัยละอ่อนแล้วนะเธอว์ ถึงจะไปโดยวิธีการที่มองแล้วอาจขัดหูขัดตาบ้างก็เถอะ

ป.ล. โฮปกลัวผีจริงไหม? : P
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จะว่ายังไงดีละ

จะว่ามันแพร่หลายก็พูดได้ แสดงถึงความเป็นที่รู้จักของเกมส์ซีรีย์นี้ในหมู่คนทำงานด้วยเช่นกัน
    ภาพที่เห็นก็มิได้เสียหายหรือกระทบกับภาพต้นฉบับเท่าไร เป็นภาพน่ารักๆสดใส
    เหมาะแก่การทำหนังสือเด็กอยู่แล้วละนะ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์นั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับ ไม่ได้เอาไปใช้เพื่อการค้า หรือละเมิดในด้านอื่นๆ
    ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
    swanton ถูกใจสิ่งนี้
  3. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมก็คิดเห็นว่า เป็น art น่ารักๆ เพื่อประกอบข่าวสาร ดึงดูดความสนใจเด็กๆ ก็น่าสนใจดีครับ เป็นการหาตัวกระตุ้นให้เด็กสนใจข่าวสาร ไม่รู้สึกว่ามันเคร่งเครียดหรือคร่ำครึ และก็อย่างอาเซว่า มันไม่ใช่เชิงการค้าด้วย ใช้ในการเผยแพร่ก็น่าจะภายในโรงเรียน ไม่ใช่ขอบเขตที่กว้างขวางหรือสาธารณะขนาดเว็บไซต์ใหญ่ๆ

คิดว่าถ้าข้างล่างหน้ากระดาษเขียนเครดิตไว้สักนิด อาจจะเป็น Link / URL หรือชื่อเจ้าของผลงาน คงจะดีกว่านี้มาก แต่กรณีนี้ก็ไม่เสียหายร้ายแรง พอหยวนๆกันไป
  4. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    ส่วนตัวเราว่ามันน่ารักดีนะ ฮา ดึงดูดความสนใจได้ดีจริงๆ
    เอามาประกอบเฉยๆก็ไม่น่าห่วงกับลิขสิทธิ์อะไร

ปล.ชอบที่ให้นย้องหวังพูดว่า"ผมกลัวผี"จัง ฮา
  5. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    ยกทัพมาหมดเลย 5555
  6. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    เหมือนจะวาดเองนะครับ...น่ารักดีนะ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์
    เรามาแก้ปัญหา...ด้วยการสนับสนุนแผ่นแท้จาก SQEX กันดีกว่านะ ^-^

ปล.โฮปกลัวผีหรือเปล่าไม่รู้ รู้แต่เกาะหลังพี่ไลท์ซะแน่นเลยตอนอยู่ที่มืดๆคนเดียว
  7. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    มีใช้แฮมทาโร่ละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยครับ ไม่ยอม!!!
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้ารูปที่ใช้ วาดขึ้นมาเองหรือเอาของคนอื่นมาใช้แล้วให้เครดิตโดยเจ้าของภาพยินยอม ก็คิดว่าไม่มีปัญหานะ
    ถึงเคสที่หนักกว่านี้ แต่ถ้าไม่กระทบกับการหาประโยชน์ของเจ้าของลิขสิทธิ์โดยตรง ส่วนใหญ่เจ้าของลิขสิทธิ์ก็ไม่ได้ร้องเรียนอะไรหรอกครับ เข้าข่ายว่าเป็นโดจิน

Share This Page