ถามเกี่ยวกับ Cocoon จาก Final Fantasy XIII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Save-The-Queen, 11 สิงหาคม 2011.

1. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    คือว่าชาวเมืองในโคคูนเค้าอาศัยกันตรงไหนหรอคับ
    เปลือกนอก หรือ เปลือกในดาว

หาอ่านที่ไหนก้อไม่มี ยิ่งคิดยิ่งงง

ขอผู้รู้ช่วยทีค้าบ บ บ ขอบคุณมากคับๆ
  2. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    อยู่ในดาวที่อยู่ข้างใน
    แล้วเหมือนมีเปลือกหุ้มไว้อีกทีน่ะครับ ^-^

ถ้าสังเกตท้องฟ้าในภาพอาร์ตเวิร์คนี้ดีๆ ก็จะเห็นเปลือกดาวโคคูนด้วยนะ​

Cocoon แปลว่า รังไหม​

สรุปก็คือ...
    โคคูนก็คือรังไหมปิดตาย ปิดการรับรู้ของคนดีๆนี่เอง​
  3. Save-The-Queen

EXP:
    64
    4
    8
    แล้ว Eden เนี่ย ลอยอบู่ระหว่างดาวกะเปลือกดาวด้านนอกอีกที่ใช่ไหมคับ
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    Eden ก็อยู่ในโคคูนเหมือนกันนี่ครับ......
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ฟินิกซ์อยู่ตรงกลาง เอเดนลอยอยู่บนฟ้า.... จานบิน (ประตูวิญญาณ) ลอยอยู่เหนือเอเดน

แฮงก์เอดจ์อยู่ตรงปากทางออก ตกจากแฮงก์เอจด์ไปจะไปโผล่ที่เบรชาที่อยู่ด้านใต้....

............................. นี่ผมจดอะไรลงไปในสมุดบันทึกเนี่ย.... อ่านไม่รู้เรื่องเลย
  6. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    แล้วไอ้ที่ๆพวกเราตกจากรถไฟตอนแรก มันส่วนใหนของโคคูนน่ะ
  7. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28

แฮงก์เอดจ์นั่นแหละครับ คือที่ๆเราตกรถไฟไป
    ตรงที่จุดแดงขวาสุดส่วนที่ขาวๆ เพราะกลายเป็นทะเลสาบคริสตัลไปแล้วนั่นเอง​
  8. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    อ่านไไปแล้วก็นึกขึ้นมาได้ หลักแรงดึงดูดของภาคนี้จะขัดหลักฟิสิกส์ทั่วไปด้วยสินะ เพราะปกติ แรงดึงดูดจะดูดเข้าหาใจกลางดาว แต่ในโคคูน กลายเป็นฟินิกซ์ที่ทำหน้าที่เป็นพระอาทิตย์ลอยอยู่ใจกลาง ส่วนผิวด้านในทำหน้าที่เป็นพื้นดิน ดูดให้คนยืนอยู่ที่ผิวด้านในของโคคูน หรือจริงๆก็แล้วเป็นฟินิกซ์ ที่ออกแรงผลักให้คนอยู่ติดผิวด้านในหว่า...
  9. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    สังเกตนานแล้วว่าเหล่าฟาลซิบนโคคูนก็มีหน้าที่ประจำของตัวเอง.. รูปร่างน่าเกรงขามน่าเคารพเหมือนเทวรูปจักรลกันทั้งนั้น..

แล้วพวกฟาลซิที่อยู่บนแกรนพัลส์ วันๆมันทำอะไรบ้างเนี่ย.. กลิ้งไปกลิ้งมา... จับเต่ากิน.. พ่นน้ำ.. บินไปบินมา... แถมหน้า.. รูปร่าง.. การสื่อสาร.. EQ.. ดูด้อยพัฒนายังไงไม่รู้..
    โดยเฉพาะดาฮากา... ตอนเห็นครั้งแรกนี่.. ฟาลซีเชิดสิงโตรึไงฟะ -0-
  10. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไตตัน - ดูแลระบบนิเวศ กินสปีชีส์ที่อ่อนแอและให้กำเนิดสปีชีส์ใหม่ เพื่อกระตุ้นให้เกิดการพัฒนาตลอดเวลา
    อโตมอส - ไม่ได้กลิ้งเฉยๆ แต่เป็นการขุดเจาะ สร้างเส้นทางคมนาคมไปทั่วโลก
    บิสมาร์ค - ปรับปรุงหน้าดินด้วยวิธีธรรมชาติ ซึ่งก็คือใช้การกัดเซาะของน้ำ

ตัวอื่นๆ จำไม่ได้ แต่มันก็มีหน้าที่ดูแลทรัพยากรบางอย่างของมันแหละครับ มีไตตันที่ทำหน้าที่ดูแลระบบที่แตกต่างจากฟัลซิอื่นๆ
  11. Save-The-Queen

EXP:
    64
    4
    8
    อ่านไปๆมาๆ เริ่มงงใจกลางดาวนี่แหละตกลงคนอยู่บนพื้นดินที่ใจกลางดาวใช่ป่ะ อยากด้านนอกใช่ป่ะ
    อยากให้ SQEX ทำแผนภาพดาวออกมาอ่ะ งงมากเลยตอนนี้ งงหนักกว่าเดิมอีก 5555

แล้วทะเลสาบบราสก้าเนี่ย ทำไมถึงเป็นคริสตัลล่ะคับ
    ฟัลซีตายแล้วจะทำให้เป็นคริสตัลหรอ

อันนี้จริง ผมเข้าใจหน้าที่ของฟัลซีทุกตัวนะ
    แต่ไม่เข้าใจอยู่ 2 ตัวอ่ะ
    คือ เอนิม่า กับ ดาฮากานี่แหละ

เอนิม่าเนี่ยคือมีหน้าที่เฝ้ารอการฟื้นคืนชีวิตของแฟงกะวานิลล์เพื่อไปทำลายโคคูนหรอ ??
    ส่วนดาฮากาเนี่ยมีหน้าที่เฝ้าหอคอยแทจิน ไม่ให้ใครเข้าใครออกหรอ ?? เพราะว่ามีซีทในนั้นต้องการให้เรากำจัดดาฮากาด้วยนี่ -*-
  12. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    หน้าที่ของอนิม่าคือคุ้มกันหมู่บ้านของฟางกับวานิลาครับ
    หน้าที่เดิมๆแต่แรกเลยคือรักษาความสัมพันธ์ระหว่างแกรนพัลส์กับโคคูน

ส่วนดาฮากาอ้างอิงจาก บอนๆ บวกกับเท่าที่อ่านดู มันมีหน้าที่ค้นหาอะไรซักอย่างจากพระเจ้าที่อาจหลงเหลืออยู่บนแกรนพัลส์ครับ

Share This Page