ทีมงาน FXN คาดการณ์ FFV XIII มีหวังได้เรท M จาก ESRB

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 18 ธันวาคม 2007.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    เว็บไซท์ FXN หรือในชื่อเต็มว่า FF-XIII.net ได้กลับมาเปิดให้บริการอีกครั้งหลังจากที่หยุดไป 2-3 เนื่องจากเซอร์เวอร์ล่ม ทั้งนี้สาเหตุที่เซอร์เวอร์ของเว็บผู้กู้โลกต้องมีอันเป็นไปก็มีการเปิดเผยจากทางทีมงานแล้วว่าเป็นเพราะมีผู้คนจากทั่วโลกแห่กันเข้ามาโหลดเทรลเลอร์ตัวใหม่ของ FFXIII และ FF Versus XIII มากเกินไปจนเซอร์เวอร์มันรับไม่ไหวนั่นเอง ในตอนนี้ทางทีมงานได้ทำการแก้ไขให้เว็บกลับคืนชีพมาได้อีกครั้ง แล้วได้แก้ไขปัญหาเก่าโดยการนำไฟล์เทรลเลอร์เจ้าปัญหาไปฝากไว้ที่โฮสต์อื่น (Filefront) แทน

นอกจากนี้ทางทีมงานยังได้ให้ความเห็นเกี่ยวกับเกม Final Fantasy Versus XIII ไว้ว่าเกมนี้มีโอกาสที่จะได้รับเรท M (Mature 17+) จากทาง ESRB เพราะจากที่เห็นในเทรลเลอร์ล่าสุดนั้นก็พบว่าตัวเกมได้ฉายให้เห็นถึงฉากการต่อสู้ที่รุนแรง จริงๆ แล้วเรื่องนี้คงไม่ใช่สิ่งแปลกใหม่สำหรับ Final Fantasy แต่ที่แปลกก็คือ Effect เลือดกระฉูดของเกมที่ทำให้ตัวเกมดูรุนแรงมากขึ้น

แต่เดิมนั้นก็เคยมีฉากเลือดออกนิดหน่อยปรากฏให้เห็นใน Final Fantasy ภาคอื่นๆ บ้าง อย่างเช่นฉากเซฟิรอธเลือดอาบในตอนจบของ FFVII ฉากการต่อสู้ระหว่างคลาวด์กับเซฟิรอธใน FFVIIAC ฉากสคอลล์โดนฟันหน้าบากใน FFVIII (สังเกตว่าทั้งหมด Made by Nomura) โดยฉากทั้งหมดนี้เป็นฉากที่มีเลือดไหลออกมาแต่เพียงเล็กน้อยและดูไม่ได้ป่าเถื่อนโหดร้ายอะไรนัก ทาง ESBR จึงตัดสินให้เรท T (Teen 13+) กับเกมดังกล่าว แต่สำหรับ FF Versus XIII นั้นทางทีมงานมีความเห็นว่ามันเป็นอะไรที่แตกต่างไปจากอดีต ฉากที่ตัวเอกใช้อาวุธคู่กายพุ่งเข้าแทงใส่ทหารฝ่ายศัตรูจนเลือดกระฉูดนั้นดูรุนแรงเกินกว่าที่จะเรียกว่า "เลือดออกแค่จิ๊บๆ" ได้

ดังนั้นแล้วจึงเป็นที่คาดการณ์ว่าหากไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ กับตัวเกมที่จะออกมาในอนาคต เกมๆ นี้อาจจะเป็น Final Fantasy ภาคแรกที่ได้รับเรท M จาก ESRB ซึ่งเป็นเรทสำหรับสิ่งที่มีเนื้อหา "Intense Violence, Blood and Gore" ปะปน
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ลองเปลี่ยนเป็นหมึกดำกระฉูดอย่าง School Days อาจจะได้เรตต่ำกว่านี้นิดนึงก็ได้นะครับ lol
  3. wazarurei

wazarurei Member

EXP:
    31
    0
    6
    ขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี่ย - -
  4. Kazeth

Kazeth New Member

EXP:
    57
    0
    0
    ผมเองก็ไปอ่านมาเหมือนกัน เพิ่งจะเล่าให้เพื่อนผมฟังไปเองเกี่ยวกับเรื่องนี้ พวกเพื่อนผมบอกว่าออกแค่นี้ยังถือว่าจิ๊บๆ ถ้าเทียบกับเกมเลือดสาดอื่นๆ( ที่ผมเองก็จำชื่อไม่ได้) ซึ่งความจริงทางฝั่งบ้านเขาน่ะแรงกว่าบ้านเราเยอะ แต่พออกมาจัดเรทให้อย่างนี้ เจ้าเพื่อนก็เลยประชดมา

กร๊ากกกกกก ผมว่าจัดให้น่ะก็ดีแล้วล่ะ (แต่แอบสงสัยว่าทำไมบ้านเขาถึงไม่บ่นอุบว่าเป็นเรื่องใหญ่ อาจจะเป็นเพราะว่าทางบ้านเราช่วงนี้มีแต่การจับอนาจาร ลกมกเทือกนั้น แถมแหล่งแผ่นก๊อปก็รู้ๆกันว่าปราบยาก แถมตอนซื้อก็ไม่จะเป็นต้องบอกอายุแล้ว ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่)

ผมเคยได้ยินข่าวที่ว่าเด็กญี่ปุ่นฆ่าแม่เอาอย่างในเกม หลังจากลงมือเสร็จแล้วก็ถามกับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจว่า "ทำไมถึงได้ตายจริงล่ะ ทีในเกมยังไม่เห็นตายเลย ฟื้นกลับมาทุกที"

ไยนแล้วก็เศร้าครับ กันไว้ก่อนก็ดีกว่าต้องมาแก้ทีหลัง ดีนะที่อายุเกิน เล่นได้ ^ ^
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ซะงั้นเลยนะครับ พี่กระรอก = ="

ถ้าลองมาพิจารณาแล้ว Final Fantasy ภาคหลังๆ คงเติบโตขึ้นตามอายุคนมั้งครับ ฮ่าๆ เช่น. .
    FF1 - FF8 เล่นตั้งแต่เด็ก อายุประมาณ 7 ปี up
    FF9 - FF12 เล่นประมาณอายุ 13 ปี up
    พอมา FFV XIII ก็เล่นตอนอายุ 17 ปี up. . .

พัฒนาไปตามบุคคล -0- เกมดักแก่ :E

[action]เผ่นล่ะ ฟิ้ว ~[/action]
  6. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    สู้ สนัวร์ ก็ไม่ได้

ฟรีเรต ไม่มีพิษภัย

ดูได้ทุกเพศทุกวัย
  7. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    Freerate (?) , ไม่มีพิษภัย (??) , ดูได้ทุกเพศทุกวัย (???)

อ่า. . .พิมพ์อะไรผิดรึเปล่าครับ -0- (Edit ได้นะ *-* )
  8. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ^
    ^
    ^
    มันก็คงดูได้ทุกเพศทุกวัยจริงๆครับ แต่จะรับได้รึเปล่านั่นก็อีกเรื่องน่ะ
  9. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ขนาดเลือดแค่ฉากเดียวนิดนึงไม่ถึงห้าวิยัง T เลย

Intense Violence, Blood and Gore นี่มห้ความรู้สึกเหมือนหนังสยองขวัญเลยนะครับ = =''
  10. glinda

glinda New Member

EXP:
    37
    0
    0
    เห็นภาษาอังกฤษขึ้นตอนต้น Trailer ว่า อะไรนะ ? "Fantasy base on reality" หรือแปลในแนวๆ ว่า เกมส์นี้อิงแอบความจริงนะจ้ะ

เพราะฉะนั้น ยิงกันเลือดกระฉูด หักกระดูกกันดังกร๊อบแกร๊บเหมือนจริงซะเลย โอ๊ะ ?! นึกว่าเนื้อเรื่องสมจริงประเภทคุณชายถังแตกเจ้าหนี้มายึดทรัพย์ แต่เธอยังดื้อเพ่งไม่ยอมย้ายออก
  11. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ไม่จริงงง เด็กดูอาจจะทำให้จิตหวาดผวาได้นะครับ
    (เดี๋ยวจะออกทะเลมั๊ยเนี่ย)

จะว่าไปถึงเลือดกระฉูด มันก็ไม่ได้กระฉูดมากมั๊งครับ - -''

เด็กๆในประเทศที่เข้มงวดต้องรอไปอีก4ปีเลยเรอะเนี่ย-*-
  12. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    ถึงจะจำกัดที่อายุ 17 ปี แต่ผมว่าเอาเข้าจริง ร้านขายเกมก็ขายหมดทุกวัยแหละครับ - -"
    ขนาดจำกัดห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้อายุต่ำกว่า 18 ปียังทำไม่ค่อยได้
    นับประสาอะไรกับเกมส์ - -"
  13. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    เอ่อถ้า FF XIII Versus เรต 17+ เเล้ว Manhunt 2 นี่อยู่ในเรตไหนครับ อิอิ
  14. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    เลือดพุ่งนิดๆหน่อยเองไม่ใช่เกมส์หนังสยองขวัญซะหน่อย เหอๆๆๆๆ อย่างงั้นสิน่าผวา เค้าเรียกว่าทำให้สมจริงขึ้นเท่านั้นเอง
  15. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    เลือดพุ่งผมชอบซาดิสดี 55+

แต่ถ้าภาคหลักยังไม่โดนก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกมั้งคับ

ปล. แล้วทำไมพี่ปองๆต้องเอาสนัวร์มาเอี่ยวอีกแล้วเนี่ย -*-
  16. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ผมคิดว่ามันไม่น่าโหดถึงขนาดได้เรทMมั้งครับ ^^;
  17. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ท่าทางพี่ท่านอยากโปรโมท + โชว์มากครับ -_-; (ตั้งแต่กระทู้ สนัวร์ แล้วล่ะ - -")
    คงต้องการให้ทุกๆ ท่านได้รับประสบการณ์ดีดีกันถ้วนหน้า :E
  18. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ พูดผิดพูดใหม่ได้นะครับ ไม่ว่าอะไร

สำหรับไอ้ที่เลือดสาดนี่ ผมว่ามันยังไม่เลือดสาดเท่า GTA เลยนะ 1ส่วนได้เองมั๊ง แล้วอีกอย่าง เกมนี้อาจทำให้คอเกมที่ซาดิสม์ชอบมากขึ้นก็ได้
  19. morrakot2

morrakot2 New Member

EXP:
    20
    0
    0
    มันก็ไม่น่าโหดขนาดนั้นนะค่ะ =__=^
    ขนาดFF 8 ยังไม่โหดเล้ย (คนละภาคกันเลย) แต่มันก็ขึ้นอยู่ที่วาใครจะรับได้ หรือไม่ได้อีกนั้นแหละ
  20. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    เรท M . . .

หมายความว่าตัวเอกจะใส่ ชุดเมดหรอ . . .

[action]วิ่งหนีตาย . . .[/action]

เข้าเรื่องๆ คงไม่ขนาดนั้นหรอกมั้ง เกมโหดร้ายกว่านี้มีเยอะมาก = =~

แต่ไอ้สนัวร์นี่ ยังไม่จบหรอ . . .
  21. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    งั้นถ้าเป็นฉากที่ดูโหดๆแต่ไม่มีเลือดอย่างฉาก แอริทโดนจิ้ม
    มันก็จะไม่ติดเรทหรอ :D
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    นั่นมันไทย ที่เป็นประเด็นนี่ที่ญี่ปุ่นกับ อเมริกานะครับ พวกนั้นเขาเอาจริงนะ (หรือลืมเรื่องคดี Hot coffe ของเกม GTA ไปแล้วที่ค่ายเคนชิโร่ ร้องไห้แทบตายเพื่อให้เกม อยู่เรท teen ได้ อีกอย่าง บ้านเรา บริษทพวกนั้นไม่สนหรอก เพราะเราซื้อของก๊อบ นอกกฏหมายอยู่แล้ว)
  23. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ใช่อย่างที่ cdaz พูดแล้วครับ ประเทศที่พึ่งจะเริ่มมีการจัดเรทละครการ์ตูน แถมคนในชาติยังพยายามโกยประโยชน์ใส่ตัว โดยไม่เคารพในสิทธิของผู้อื่น ก็ย่อมไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องการจัดเรทอยู่แล้ว อยากขายก็ขายเลย ไม่มีใครมาตามจับ... (แต่ก็มักจะโดนจับเพราะถูกล่อซื้ออยู่บ่อยๆ...) แต่ถ้าเป็นประเทศที่ผู้คนเค้าเคารพในเสรีภาพของตัวเองและคำนึงถึงสิทธิของผู้อื่น (ซึ่งก็มีอยู่ไม่น้อยนะครับ) คนขายเขาก็ถามอายุก่อนเราจะซื้อจริงๆ นะครับ

เรทที่บางประเทศแบนไม่ให้ขาย ขณะที่ร้านชื่อดังของอเมริกา (จำชื่อไม่ได้) ก็ไม่นำเข้าเกมนี้
  24. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เรท 17+จริงในบอร์ดนี้ก็น่าจะเกินๆกันแล้วนี่

ให้เรท20+ ก็น่าจะเกินกันเป็นส่วนใหญ่ เพราะอายุเฉลี่ยสมาชิกบอร์ดนี้ปาไป....เท่าไหร่แล้ว
  25. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ว่าแล้วเชียวว่าต้องติด17ไม่ก็18+ เพราะเลือดออกเยอะเกิน+เสียงeffectเลือดนี้สุดๆ

ซึ่งดีสมจริงดี ชอบ(แอบSMนี่เอง หึๆๆ :bad: )

แต่แล้วจะว่าไปก็เหมือนดักอายุด้วย หึๆๆ :E

Share This Page