เกมอะไรเอ่ย? ที่เพื่อนๆเล่นแล้วรู้สึกประทับใจที่สุด

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย rubiks47, 2 กันยายน 2011.

1. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    ผมเชื่อว่าทุกคนคงจะเล่นเกมกันมามากมายแต่มันต้องมีซักเกมสิน่าที่ชอบมากๆแบบ

เฮ้ย เกมนี้มันสร้างมาสำหรับเรานี่หว่า !!

สำหรับผม Final Fantasy IX ครับเป็นเกมภาษาเกมแรกที่ผมเล่น ด้วยระบบเกมที่เหมือนกับหลุดเข้าไปอยู่ในโลกอีกโลกนึงเลย เป็นเกมที่มีอิสระในการเล่น World Map ที่กว้างใหญ่รู้สึกว่ามันมีอิสระดี
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    Wild Arms 4 ครับ แม้เนื้อเรื่องจะไม่ได้มีอะไรแหวกแนวไปจาก RPG สมัยก่อนๆเท่าไหร่ แต่โดยส่วนตัวแล้วประทับใจกับรายละเอียดของเนื้อหามากเลยล่ะ
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Final Fantasy XI
    Genso Suikoden 2
    Dragon Age 1
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    Red Dead Redemption ครับ
  5. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    Marl okoku no Ningyo Hime หรือชื่อภาษาอังกฤษ Rhapsody a Musical Adventure

แนะนำให้เล่นแบบอ่านเนื้อเรื่อง ไม่ใช่แค่เล่นผ่านๆจบๆ

ช่วงแรกๆค่อนไปทางเกือบท้ายเรื่องจะออกแนวต๊องๆปัญญาอ่อน แต่พอย้อนอดีตนางเอกช่วงตอนใกล้จะจบนี่น้ำตาไหลจริงๆ แถมตอนจบนี่บีบน้ำตาสุดๆ
    เป็นเกมแรกและเกมเดียวที่ทำผมน้ำตาไหลได้ จากคนที่ปกติไม่เคยมีอารมณ์อินกับหนังและละครอะไรเลยครับ

ปล.เพลงเพราะมากครับ
  6. Nlghtmal2e

Nlghtmal2e Miqo'te

EXP:
    196
    1
    18
    ------------Online--------------
    Ragnarok Online - ประสบการณ์เกมออนไลน์เกมแรก มีกลุ่มเพื่อนจากเกมเล็กๆเกมแรก ได้ไปมีทติ้งกับคนที่ไม่เคยเจอหน้ามาก่อนครั้งแรก เรียกว่า ความประทับใจครั้งแรกก็ได้

Final Fantasy XI - เรียกได้ว่า เป็น FF แบบที่คิดว่าอยากเล่นที่สุดมาตั้งแต่ตอนเริ่มเล่นภาค 9 ว่า ถ้าเกิดคนในเมือง npc หลายๆตัว ไม่ใช่แค่ npc
    แต่เป็น player ทุกคนที่เดินสวนเราไปมา แบบ open world แล้วมี content หรือ companies ให้ผู้เล่นสร้าง party ขึ้นมาเพื่อไปด้วยกัน
    คนใน party เราจะไม่ใช่เราบังคับ หรือเป็น AI อีกต่อไป แต่เป็นคน ที่สามารถมีปฏิสัมพันกันได้ มันจะสนุกกว่านั่งเล่น FF อยู่บ้านคนเดียวเป็นไหนๆเลยล่ะ

-------------Console-------------
    Harvest Moon - เล่นแล้วให้ความรู้สึกแบบว่า ถ้าเราย้อนกลับไปใช้ชีวิตในช่วงนั้น ในสมัยนั้น มันอาจจะสนุก และสงบกว่าที่เป็นอยู่นี่ก็ได้

Shin Megami Tensei Persona Series - ชอบทุกภาคยกเว้น ภาค 4 ที่รู้สึกเฉยๆ ช่วงที่เล่นมั้นตรงกับช่วงที่เราอยู่ใน School life พอดี ทำให้รู้สึกอิน
    แล้วก็เอ็นจอยไปกับมันมากเลย เหมือนได้ใช้ชีวิต ในอีกโรงเรียนนึงที่ต่างออกไปจาก ร.ร. ที่เราอยู่ อีกอย่างคือผมชอบ composer คนนี้มากด้วย Shoji Meguro หรือ จะเรียก Meguro Masashi ก็ได้

.HACK//G.U. - เนื้อเรื่องต่อจาก ภาคของ Kite ที่เนื้อเรื่องเข้มข้นกว่า ตัวละครมีอารมณ์ มีสีสันเหมือนคนจริงมากกว่า และเพลงก็เพราะมากๆด้วย

Catherine - คงไม่ต้องอธิบาย ไม่ต้องสปอย ไปสัมผัสเองเลย แล้วจะเข้าใจ

------------Portable--------------
    Metalgear Solid -Peacewalker- - เนื้อเรื่องต่อจากภาค 3 ที่ชอบที่สุดตั้งแต่เล่นมา คลี่คลายความลับหลายๆอย่าง จุดเริ่มต้นของทุกอย่างหลังจากการเข้ามาเป็น Big Boss
  7. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    Ultima Online
  8. Nlghtmal2e

Nlghtmal2e Miqo'te

EXP:
    196
    1
    18
    แก่มาก!! แก่สุดๆ!! เส้นทางแห่งการตีดาบเรอะ!!
  9. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    นั่นมันLegendary BlackSmith

อย่างผมก็แค่Grand Master Capentry

ปล. พ่วงLegendary Decoratorอีกตำแหน่งนึง
  10. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    crisis core เพิ่งเล่นจบ ฉากจบทั้งๆ ที่รู้อยู่แล้วว่าต้องเป็นยังไง
    แต่น้ำหูน้ำตามันไหลไม่หยุดเลยให้ตายสิ
    เกมซีรี่ส์นี้มีพลังด้านดนตรีเยอะเหลือล้ำจริงๆ ครับ
  11. simmon

simmon New Member

EXP:
    24
    0
    1
    FF9 ครับ ==> เป็นเกมแรกที่เล่นแล้วรู้สึกประทับใจอย่างไม่เคยมาก่อน ทั้งเนื้อเรื่องและบรรยากาศเรียกได้ว่าทำเอาผมหลงรัก RPG ไปเลยในทีเดียว

Share This Page