[FF7]ถามเล่นๆเกี่ยวกับ Final Fantasy VII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Save-The-Queen, 5 กันยายน 2011.

?

จะซื้อไหมถ้า SQEX รีเมค FF7

1. ซื้อแน่ๆ ยังไงก้อซื้อ

91.7%
  2. ดูก่อนละกัน

8.3%
  3. ไม่ซื้อหรอก ไม่มีทาง FF7 แบบ Original ดีที่สุด !!

0 vote(s)
    0.0%
  1. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    FFX กลายเป็นหนูลองยา ให้ทีมงานได้ทดลองวิชา remaster/remake แล้วครับ....

หวังว่าจะเอาความรู้ ประสบการณ์ และข้อผิดพลาดที่ได้จากการทำเกมคราวนี้ ไปใช้ต่อในการรีเมค FF7 ในอนาคต

อนึ่ง รีเมค FF10 มันง่ายกว่าภาค 7 ครับ.... ฉากอีเวนต์ต่างๆ มันกำกับไว้แล้วว่าจะให้ตัวละครทำสีหน้ายังไง เคลื่อนไหวยังไงบ้าง...พวกของต่างๆ มันก็ออกแบบเป็น 3D ไว้แล้ว.... ไม่เหมือนภาค 7-9 ที่หลายๆ อย่างยังออกแบบไว้เป็น 2D ขืนต้องมาออกแบบใหม่ก็เป็นงานใหญ่ แล้วยังต้องมากำกับอีกว่าฉากไหนจะให้ตัวละครเคลื่อนไหวยังไง พูดด้วยสีหน้าท่าทางแบบไหน....
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เป็นหนูลองยาก็ยอมครับ ;w;
  4. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    ขอกรี๊ดเบาๆอีกรอบ สโนว์กลับมาแล้ว เยส !!!!
    เหนมีฉากทะเลาะกะโนเอลด้วย ศึกชิงนางก้อคราวนี้แหละ

5. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    หมวก หมวกไปไหน !!??
  6. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    โอ้ สโนวกลลับมาแล้ว...(ศึกชิงนางเริ่มต้นขึ้นแล้ว!!)
  7. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    นี่มันกระทู้ FF7 ไม่ใช่เหรอเฮ้ยยย! ไหงหลุดไปถึงภาค 13 แล้ว...

ป.ล. จำวิธีผสมโจโคโบะทองไม่ได้ ตอนนี้ผมมีตัวสีดำ แรงค์ S 1 ตัว และตัวสีเหลืองที่จับมาจากโกลด์ซอเซอร์และขุนเป็นแรงค์ S แล้วอีกหนึ่งตัว ผสมกันยังไงมันก็ไม่ออกมาเป็นสีทอง เลยอยากถามว่า ผมจำเป็นต้องไปจับโบะจากไอซิเคิล แล้วขุนเป็นแรงค์ S ก่อน แล้วค่อยมาเอาผสมกับสีดำรึเปล่าึครับ????

ป.ล.ล. เวลาแข่งโบะ แล้วเจอเจ้าโจ+เทย์โอลงแข่งด้วยเนี่ย แทบอยากขว้างเครื่องทิ้ง Orz ต้องพึ่งดวงด้วย ไม่งั้นชนะไม่ไหวจริงๆ
  8. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ถ้าจำไม่ผิดต้องจับที่ไอซิเคิลเท่านั้นน่ะ บอนๆ

จำได้ลางๆว่าต้องคัดด้วยมั้ง จับมา สองสามตัว แล้วคัดตัวที่ท่าทาง แอคทีฟสุดๆวิ่งตลอดเวลา ไปขุนน่ะ
  9. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ตามนี้ แล้วไม่แน่ใจ แต่รู้สึกว่าต้องใช้ผลเซโอ้ด้วยมั้ง
  10. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    แปลว่า ใช้ตัวที่จับจากที่อื่นแต่แรงค์ S ก็ไม่ได้? และใช้พวกลูกๆ หลานๆ ที่เราผสมขึ้นมาเอง ก็ไม่ได้ใช่มั้ยครับ???
  11. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    ใช้ไม่ได้อ่ะบอนคุง ต้องจับใหม่

แว้บเข้ามาในหัวอีกและ ว่าต้องป้อนด้วยอะไรซักอย่าง อาจจะเป็นผลเซโออย่างที่ ake บอก

ขอเช็คก่อน

---

ok..

โจโคโบะที่จับแถวๆไอซิเคิล ต้องเอาไปให้บิลลี่ที่ฟาร์มเช็ค

ถ้ามันกระโดด กระดี๊กระด๊า แล้วบิลลี่บอกว่า "This... is a wonderful Chocobo!" คือใช่ ตัวนี้แหละ

เสร็จแล้วเอาไปขุนจนได้แรงค์ S

จากนั้นจับคู่ผสมพันธุ์ด้วย Zeio Nut... ขโมยเอาจากก็อบลิน แถวๆเกาะที่อยู่บนขวาเกือบสุดแผนที่
  12. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ตอนนี้ได้โบะทองมาแล้วครับ

เอาไปเล่นในโกลด์ซอเซอร์ กวาดของสะสมได้มาเกือบหมดแล้ว

ตอนชนะในแรงค์ S รัวๆ เอสเตอร์จะบอกว่าว่า นอกจากโจแล้วก็ไม่เคยมีใครชนะในแรงค์ S ได้รัวขนาดนี้มาก่อน

แต่ถึงกระนั้น ก็ยังไม่ได้ Hero Drink สักที Orz .....เกลียดระบบแรนด้อมจริงๆ
  13. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    โอกาศได้ ไฟนอล แอทแทคเท่าไรครับ จำได้ว่าตอนเล่นสิงอยู่ำบ้านทั้งวันยังไม่ได้เลย
    เคยคิดว่ามันเป็นแค่ ความเชื่อ ไม่ใช่ ข้อเท็จริงซะอีก
  14. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ จำได้ว่ามันได้จากแบทเทิลลับนะครับ ถ้าเล่นแบทเทิลลับชนะ ก็จะได้ทันที 100%
  15. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    สมัยนั้นผมดูบทสรุป ตารางมาเทเรีย ช่อง ได้จาก

"ชนะแบทเทิ่ลในโกลซอลเซอร์"

จนป่านนี้ ผมยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันมีแบทเทิ่ลลับ ความลับเป็นเสน่ของไฟนอลภาคเก่าสินะ

ว่าแต่แบทเทิ่ลที่ว่ามีเงื่อนไขอะไรบ้างอ่ะ
  16. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เรื่องแข่งโจโคโบะแล้วมันได้ของรางวัลตามคนที่ได้ที่สองนี่ผมก็รำคาญเหมือนกันครับ
    จำได้ว่ามีมาเทเรียอะไรซักอย่างที่กว่าจะได้นี่เล่นกันทั้งวัน (น่าจะเป็น Magic Counter มั้ง?)

1.คลาวด์ต้องมี Omnislash
    2.คลาวด์ต้องมี Ultima Weapon
    3.คลาวด์ต้องอยู่ใน party

ไม่แน่ใจว่าต้องมี W-summon ด้วยหรือเปล่า ลืมแล้ว - -"

ผมเริ่มสงสัยละว่าพวกเราเริ่มแก่กันแล้วหรือเปล่า... จำได้ว่าสมัย 7-8 ปีก่อนนี่อย่างฟิต คำถามพวกนี้ตอบได้หมด
    ไอเท็มอะไรดร็อปจากมอนสเตอร์ตัวไหน ต้องไปหาที่ไหน ยังตอบได้เลยด้วยซ้ำ
  17. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    แบทเทิลลับต้องมี W-Summon ด้วยครับ..

เรื่องแก่้แล้วหลงลืมเนี่ย เป็นกันหมดจริงๆ

เมื่อวานผมเล่นถึงแผ่น 3 แล้ว เดินเก็บของในถ้ำทางเหนือหมดแล้ว จนออกมาแล้ว กะว่าจะไปล่าพวก status source ในเกลนิก้า...

แต่แล้วก็ฉุกคิดได้ว่า... ทำไมตรูยังไม่ได้ W-Magic ฟะ... มันหายไปไหน? มันต้องเอาจากไหน?

พยายามนึกยังไงก็นึกไม่ออก

สุดท้ายลอง search กูเกิลดู แล้วพบว่ามันก็อยู่ในถ้ำทางเหนือนั่นแหละ...

นี่ผมลืมถึงขนาดจำที่วางตำแหน่งของต่างๆ ในฉากไม่ได้แล้วสิเนี่ย Orz
  18. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไม่ต้องสงสัยหรอกครับ มันเป็นเรื่องจริง = =;
  19. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    คลาวด์เลเวล 77 วิ่งลงไปเก็บเลเวล ปั๊มมาเทเรียในถ้ำทางเหนือ ตรงจุดเกิดของเมจิคพ๊อตกับมูฟเวอร์

เก็บอยู่ 2 ชั่วโมง จนขึ้นมาเป็นเลเวล 88... มาเทเรียมาสเตอร์เพิ่มอีักเป็นสิบๆ ลูก

แล้วเครื่องก็ค้าง....................

ม่ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย~
  20. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    พอบอนๆเล่นจนเลเวล 99 ทุกตัว ได้มาสเตอร์มาทีเรียทุกสีเป็น 10 ลูก

SQUEN ก็ประกาศรีมาสเตอร์ FF7 HD ลง PS3+VITA พร้อมเพิ่ม Trophies มีถ้วยแพลตด้วย...
  21. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    อย่าลืมปั๊ม stat 255 ทุกตัวด้วย
  22. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ตอนนี้กะแค่เล่นจนมาสเตอร์ทุกมาเทเรียก็พอครับ..... =_= แค่นั้นก็สาหัสแล้ว
  23. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    ถ้ามันทำออกจริง...
    สามวันต่อมาหลังจากปล่อยโหลด..
    คงเห็นหัว msn พี่ไคล์ตั้งว่า.. "แพลต ไฟนอล 7 แล้วเฟ้ยยยยย"
  24. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เศร้า.... ลืมเก็บเวทย์ Trine ให้ E.Skill ลูกนึง แล้วตอนนี้หาเก็บไม่ได้แล้ว

เวทนี้มีวิธีได้ 3 ทาง
    - เอาจากบอสมาเทเรียคีปเปอร์
    - เอาจากโกโด้
    - เอาจากสตีลท์ ในผุบเขาน้ำแข็ง... ที่ออกมาแล้ว กลับเข้าไปอีกไม่ได้

Orz

Share This Page