ไม่ผ่านFF12ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย yoyoice, 19 ธันวาคม 2007.

1. yoyoice

yoyoice New Member

EXP:
    9
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    หลังจากที่ได้มนต์อสูรน้ำแข็ง(ในวิหารรูปปั้นยักษ์)

แล้วกลับมาที่เมืองจะได้สู้กับจัดจ์ตัวหนึ่ง(ที่ถือดาบงอๆสองอัน) หลังจากนั้นไปไหนต่อครับ ดูจากบทสรุปในเวปGcon แล้วก็ไม่เห็นจะไปได้เลย

ในบทสรุปนั้นให้ไปทะเลทรายดามัสก้าตะวันออก แล้วเดินไปทางตะวันออกจะพบนัลบีน่า แต่ผมเทเลพอร์ทไปแล้วก็ไม่เห็นมีทางไปต่อเลยครับ มีแต่เด็กนั่งเฝ้าท่าเรื่อ และพอเดินออกจากหมู่บ้านนั้นก็ไม่มีทางไปต่อเลยครับ นอกจากวนอยู่แถวๆนั้น

ใครทราบบอกด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  2. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    เดินไปคนละหมู่บ้านแล้วค่ะ นัลบิน่าอยู่ทางตะวันออกค่ะ ไม่ใช่เหนือสุดเน้ .. จากเมืองหลวง เดินขึ้นไปจะเจอหมู่บ้านเล็ก ๆ แห่งหนึ่งใช่ไหม ออกไปข้างบนจะเจอแผนที่ต่อ แผนที่นั้นล่ะค่ะ ให้ไปทางตะวันออกสุด จะมีทางไปนัลบิน่าค่ะ
  3. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    เคยแวะไปก่อนรึเปล่าฮะ ? ถ้าเคยก็วาปไปเลย

Nalbina Fortress สังเกตจาก ซีนที่เข้ามาแล้วจะมีฉากเรือเหาะ กำลังสร้างตึก + น้ำพุ,ตก มายมากบลาๆ ถ้ามาตอนเนื้อเรื่องตอนต้น จะมี ยามขวางเอาไว้คับ แต่หลังจากฆ่า มาธีอุสแล้ว กลับมายามจะหายไปแล้วไปต่อที่ Mosphoran Highway งับ ถ้าตันก็... รอผู้เชี่ยวชาญการอธิบายมาตอบแทนละกัน = ="
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^ หลังจากฆ่าจัดจ์เบอร์แกนแล้วไม่ใช่หรอ ถึงจะผ่านได้น่ะ

พอฆ่าจัดจ์เบอร์แกนได้แล้วก็ให้ใช้คริสตัลวาร์ปไปนัลบิน่า ( ถ้ายังไม่ได้สำรวจคริสตัลที่นัลบิน่าคงจะยากหน่อยนะ แต่ก็สามารถวาร์ปไปราบานัสเตอร์แล้วค่อยเดินไปได้ ) แล้วก็ขึ้นเหนือไปมอสฟอรัน แล้วก็ทะลุป่าซาลิก้า ผ่านหาดฟอนกับที่ราบสูงชิตต้า และเข้าพระราชวังใต้ดินโซเชน สู้ขบวนการห้าหัวกับ บอส Ahriman โดยระหว่างทางน่าจะเก็บเลเวลได้ซัก 8-12 เลเวลล่ะนะ
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    มอสฟอร่าไปได้สองทางครับ

ทางแรกจากแม่น้ำเนบร่า ดัลมัสก้าตะวันออก อันี้ต้องทำเควสเปิดเรือข้ามฟากก่อนถึงจะผ่านได้

ส่วนนัลบีน่า จะอยู่ทางตะวันออกของดัลมัสก้า เดินไป 2แมพก็เจอ แล้วจะทะลุเข้ามอสฟอร่าได้เลย
  6. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^ แต่พี่อัลครับ รู้สึกต้องผ่านเหตุการณ์ที่ ข้ามฟากแม่น้ำเนบราอีกครั้ง ก่อนไม่ใช่หรอครับ หรือว่าข้ามได้เลย
  7. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ต้องผ่านเหตุการ ข้ามฟากก่อนไม่ใช่หรอคับ ??
  8. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ คือหมายความว่าผมต้องพิมพ์ว่า "จบเควส" ไม่ใช่"ทำเควส" เหรอ?

อันที่จริงตั้งแต่ได้ dawn shard แล้วเริ่มทำเควสนี้ก็จบได้เลยนะ ไม่จำเป็นต้องไปจบเควสช่วยคนป่วยด้วย ก็ข้ามไปดัลมัสก้าตะวันออกฝั่งเหนือได้เลย คือถ้าเร่งจะทำหลังได้ dawn shard เราจะสามารถไปมอสฟอร่าได้ทันทีโดยทางเควสเปิดเรือข้ามฟากกับขี่โบะไล่ทหารที่นัลบีน่า
  9. yoyoice

EXP:
    9
    0
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ผ่านมาแล้ว
    ถามอีกนิดนึงครับ ผมฆ่าคิงบอม แล้วเดินไปทางเมืองโบราณที่มีหอกโซดิแอดอยู่น่ะครับ

เดินเข้าไปยังไม่ทันจะถึงไหนเลย โดนรุมแทบตาย ตีมันไม่โดน (เลเวลเฉลี่ย47)

ไม่ทราบว่าถ้าเราวิ่งหนีอย่างเดียวไม่สู้กับพวกมัน เพื่อมุ่งเข้าไปเอาหอกอย่างเดียวจะเป็นไปได้ไหมครับ?

(ผมไม่เก็บหีบตามเงื่อนไขแล้ว เข้าไปจะเจอเลยใช่ไหมครับ) แล้วหอกมันอยู่ในตำแหน่งไหนของเมืองครับ

แล้วอีกทางล่ะครับที่แยกไปทางขวา เดทแลนด์อะไรเนี่ยแหละ มันมีอะไรน่าสนใจไหมครับ นอกจากเก็บเลเวล

ขอบคุณครับ
  10. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
  11. yoyoice

EXP:
    9
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    รูปไม่ขึ้นอ่ะครับ
  12. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เห็นไม่ระบุว่าภาคZJS รึเปล่า แต่ขอเตือนนะครับว่าถ้าใช่ ไม่ต้องเข้าไปให้เสียเวลาเพราะหอกเปลี่ยนที่ไปแล้ว
    แต่เท่าที่ดูคงไม่ใช่เนอะ เห็นบอกว่าไม่เปิดหีบต้องห้ามด้วย ถ้าจะเปิดหีบหอก เข้าไปในห้องจะร้เลยครับ ทั้งห้องจะมีแต่หีบ16ใบอัดกันอยู่ หอกก็อยู่1ในนั้น

บึงนาเบรอุส ส่วนสำคัญขอที่นี่นอกจากไซด์เควสบางอย่างแล้ว ก็เป็นที่ที่ต้องมาทำไซด์เควสเหรียญหากจะเอาอสูรเคออสครับ
  13. yoyoice

EXP:
    9
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ
    ตอนนี้ผมได้หอกมาแล้ว หน้าตามันก็งั้นๆ ท่าทางก็พอกัน แถมมีรูตรงกลางอีกด้วย
    วิ่งเข้าไปเอาหางจุกก้นเลยครับ ตามกันเป็นทิวแถว
    เอ่อ ขอถามอีกเรื่องนะครับ ผมรับงานล่ามอนมางานนึงระดับV (ในบาร์เมืองหลวง)ที่ต้องเข้าไปในถ้ำเซลทีเนียน ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นงูใหญ่
    หาไม่เจอครับ เดินทั่วถ้ำแล้ว ไม่ทราบว่าต้องมีเงื่อนไขในการเจอมันหรือไม่ครับ
    แล้วงานล่ามอนลำดับต่อๆไป เงื่อนไขยากมากไหมครับ ผมพยายามจะไม่ใช้บทสรุป อยากหาเอง แต่บางทีก็จนปัญญาเหมือนกัน
    ขอคำแนะนำด้วยครับในเรื่องนี้
  14. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ต้องไปเข้าถ้ำทาง Dalmasca Westersand แมพแรกเลย แล้วไปตรงที่ๆมีแสง มันจะมี 2 ที่ในแมพนั้น ลองสุ่มๆดูนะ

แล้วรออีก 3-5 นาที แล้วจะปรากฏออกมาเอง
  15. yoyoice

EXP:
    9
    0
    0
    ผมก็วนอยู่นานเหมือนกันนะแมพนั้น เห็นมีแต่ผีโผล่ออกมา ไม่ยักจะมีงู
    ไว้ไปลองอีกทีละกัน ขอบคุณครับ
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    อ่านดูน่าจะมาริริธสินะครับ ตรงแมปที่repบนว่าไว้ ช่วงกลางแมปจะเห็นกลุ่มต้นกระบองเพชรเยอะๆอยู่ ให้เราไปยืนรอที่ซอกเล็กๆแถวนั้น (หากดูจากแผนที่ จะเป็นติ่งเล็กๆทางขวาล่าง ของช่วงตรงกลางโซนนี้) ยืนรอจนกว่าจะโผล่ครับ นานพอควรเหมือนกัน แต่ไม่น่าเกิน10นาที (ถึงจะกดเข้าหน้าเมนูหลักก็ถือเป็นเวลารอเหมือนกัน ดังนั้นหากขี้เกียจรอก็กดเข้าหน้าเมนูหลักแล้วไปทำอย่างอื่นซักพักค่อยกลับมาก็ได้)
  17. yoyoice

EXP:
    9
    0
    0
    ขอบคุณครับ ได้ตัวมันแล้วครับ
    ถ้าเจอเควสลักษณะนี้บ่อยๆ ก็เซ็งเหมือนกันนะครับ ให้ยืนรอ ใครจะไปรู้ว่าต้องยืนรอ ไม่รู้ว่าหลังๆ มีเควสประเภทนี้อยู่อีกมากหรือเปล่า ไม่ค่อยชอบเลย ให้เดินหาหรือเงื่อนไขแบบอื่นๆยังจะดีเสียกว่า
    ขอบคุณครับ

Share This Page