เกมออนไลน์เกมใด ที่ทุกคนรู้สึกประทับใจกับ"เพื่อนเล่น"มากที่สุด

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย *-Lem-*, 24 กันยายน 2011.

1. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    ขอชี้แจงว่าไม่ได้ประทับใจที่เกม แต่ประทับใจที่คนที่ได้พบในเกมค่ะ ขอเป็นในแง่ดีแล้วกันนะคะ
    ส่วนตัวเลยเลมชอบใน wonderlandค่ะ(เกมส์ไม่ใช่ใหม่ๆนะ=w=)
    จำได้ว่าตอนนั้นพึ่งลองเล่นเกมออนไลน์ เกมนี้ประมาณเกมที่2ได้ล่ะมั้งคะ แรกๆก็เฉยๆจนได้พบกับคนในกิลล์ๆหนึ่ง
    ถึงจะจำชื่อกิลไม่ได้ แต่จำได้เพียงสัญลักษณ์หรือตรากิลเท่านั้น
    ในกิลล์ๆนั้น หนูได้รู้จักคนอื่นๆ ถึงแม้ว่าจะเป็นเพียงเกม แต่ก็ประทับใจมาก พอหนูเข้ากิลล์นั่น หลังๆกเริ่มมคนรู้จักพ่วงมาด้วย เช่น พี่ของหนู ช่วงนั้นสนุกมากค่ะ แต่ก็จำไม่ค่อยได้ รู้สึกจะเจอกับเจ๊แอร์ ลุงเล็ก(ช่วงนั้น18 ได้ข่าวจากพี่ว่าปัจจุบันตั้งวงดนตรีแล้ว) พี่หนึ่ง พี่ออฟ(มั้ง)และคนอื่นๆ แต่ถัดมากิลล์ก็ล่ม แต่ก็มีสมาชิกคุ้นๆหน้ากันยังอยู่
    เลยตั้งกิลล์กันขึ้นมากันเองคือกิลล์ Revenge(ถึงชื่อจะหมายถึงแก้แค้น แต่ออกจะต๊องๆเล็กน้อย) ไม่แน่ใจว่ากิลล์ที่2ใช้กิลล์นี้ไหม ตั้งแต่เล่นมาจะตั้งกันอยู่ประมาณ3กิลล์มั้งคะ ช่วงนั้นก็เฮฮากันดีและได้สมาชิกใหม่คือพี่โจ้(มั้ง) ก็ช่วยกันทำเควสต์ฮาดีค่ะ ตอนทำเควสรับขุนซาซานี้จำได้แม่นเลย คือช่วยกันทำสุดๆ ต่อสู้รอบนึง(เกมนี้เป็นเกมเทิร์น)จะเข้าร่วมได้4คนก็โดดเข้าโดดออกอยู่นั่นแหละค่ะ จำได้ว่าเสียใบชุบไปด้วยแต่ก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่- -(ช่วงนั้นพี่หนูยังไม่ได้สกิลชุบชีวิต) แต่ก็พยายามกันสุดๆ จนได้ขุนครบทุกคน หลังจากนั้นยังได้สมาชิกใหม่อย่างพี่โอ๊ตเพื่อนพี่โจ้ที่หนูดันไปเจออีกด้วย ตอนทำเควสเฟรดก็สนุกกันน่าดูค่ะ แถมหนูลอยกลับจุดเซฟอีกต่างหาก(โดนมอนตีดับ)ต้องเดินทางผ่านเวิร์ลแมพไปที่นู่นที ที่นี้ที คนที่มียานพาหนะก็เสียค่าน้ำมันพอสมควรเลยดีเดียว แต่ก่อนจะทำเควสเฟรด จำได้ว่ารู้จักกับคนนึง(ซึ่งตอนหลังก็มาย้ายกิลล์อยู่กิลล์เดียวกัน) ชื่อเฮนรี่ ก็สนิทกันพอสมควร พอระบบแต่งงานมาก็เลยแต่งกัน(แต่ช่วงนั้นมีคนมาจีบ2คน. ไม่ใช่ว่าในเกมเวลสูงหรอก เห็นบอกกันว่าชอบนิสัยน่ะ..) แต่หลังจากนั้นซักกิลล่มไปอีกรอบก็หายไปเลย- -* (เคยเข้ามาคุยกันครั้งนึงเราก็ไม่คิดอะไรเพราะมันเป็นเกม) หลังจากนั้น ทุกคนก็เริ่มหายไปเรื่อยๆ วันดีคืนดีบางคนก็กลับมารวมลุ่มกันอีก ยอมรับว่าตอนนี้คิดถึงพวกพี่ๆมาก ถ้าได้คุยกับทุกคนอีกก็คงจะได้ แต่ถ้าทุกคนเปลี่ยนไปมากเกินไปมันก็คงไม่มีความหมายอะไร แต่ถ้าทุกคนยังคุยกันได้อยู่ แค่1ชั่วโมงก็อยากคุยกับพวกเขาค่ะ และเกมนี้ก็ทำให้รู้สึกประทับใจ เฮฮาสนุกสนาน เศร้าได้เหมือนกัน(จำได้ว่าตอนนั้นลุงเล็กเมา เลยโดนเจ๊หนันจับกดน้ำ.. สร่างเลย)(พอดีเขาเล่าให้ฟัง) เวลาเล่นเกมอื่นก็คิดถึงพวกเขา ว่าจะได้คุยกันอีกมั้ย เล่นเกมอื่นแล้วจะพบแบบนี้อีกไหม ถึงปัจจุบันเกมนี้จะลบไปแล้ว และคิดว่าคงจะไม่ได้เจอกันแล้ว แต่ตอนนั่งพิมพ์นี้รู้สักสะเทือนใจอย่างรุนแรง... ถ้าได้เล่นในช่วงเวลานั้นอีกครั้งก็คงดี..
  2. zealsakura

zealsakura New Member

EXP:
    12
    3
    3
    Ragnarock สมัยก่อน ๆ ที่เพิ่งเปิดใหม่ ๆ เจอแต่คนดี ๆ เล่นแล้วสนุกเพราะคนในเกมส์ด้วย แต่ปัจจุบัน เหอะ ๆ เลิกไปนานละ
    I2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  3. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    คิดถึงผองเพื่อนUOมากมาย
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    RO นี่สมัยแรก ๆ (beta 2) ถือว่าโอเคเลยนะครับ มีเพื่อนดี ๆ เยอะเหมือนกัน แต่ก็ไม่ถึงกับเรียกได้ว่าสังคมดี มีคนขี้โกง เอาเปรียบอยู่บ้าง
    ยิ่งหลังจากมีกิลด์วอร์ บอทเยอะซะจนเล่นไปไม่แทบเจอคนเลยทีเดียว

Khan Absolute Power นี่เกมห่วย แต่สังคมตอนแรก ๆ ดีมาก ถึงขนาดโยนของทิ้งไ้ว้ให้เพื่อนแล้วอีกวันมาเก็บก็ยังได้
    คนเดินผ่านไปผ่านมาไม่ขโมยด้วยนะเออ

ถ้าเอาในบอร์ดนี้ คนแก่ ๆ เคยเล่น UO ด้วยกัน สังคมน่าจะดีอยู่แหละ แต่ผมยังไม่แก่ครับ ไม่ัทันได้เล่น :p

Share This Page