ผมสงสัยครับ ว่าทำไมเกมฝั่งอเมริกา ถึงให้ปุ่ม X เป็นตกลง ปุ่ม O เป็นยกเลิก

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย ffpokemon, 29 ตุลาคม 2011.

1. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    ถูกใจที่ได้รับ:
    79
    คะแนน Trophy:
    113
    วันก่อนอ่านกระทู้นี้แล้วเพิ่งนึกขึ้นได้ครับ
    http://www.all-final.com/threads/7383/#post-126186

ว่าไม่ใช่แค่ไฟนอลอย่างเดียว แต่พอลองสังเกตดู เกมฝั่งอเมริกา ปุ่ม X จะเป็นตกลง ปุ่ม O จะเป็นยกเลิกหมดเลย
    ส่วนฝั่งญี่ปุ่น ปุ่ม O จะเป็นตกลง ปุ่ม X เป็นยกเลิก

ซึ่งสาเหตุก็น่าจะมาจากความนิยม ความเคยชินของคนเล่นเกม

ผมเลยสงสัยนิดหน่อย ว่าคนอเมริกามันเพี้ยนรึเปล่า
    โดยปกติ ด้วยสามัญสำนึกธรรมดา สัญลักษณ์ O มันหมายถึงถูก สัญญลักษณ์ X มันหมายถึงผิดนี่นา
    ไป ๆ มา ๆ ทำไมเกมฝั่งอเมริกาถึงทำให้สลับกันไปได้ซะอย่างนั้น หรือว่ามันมีที่มา?

ท่านใดพอทราบช่วยชี้แจงแถลงไขทีครับ
    sensaisensai ถูกใจสิ่งนี้
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เรื่องนั้นก็ไม่แน่ใจเหมือนกันแฮะ แต่ไม่เกี่ยวว่าต้องเป็นของอเมริกาทำเท่านั้นหรอกนะครับ

อย่างเกม Hoshigami (เกมแนว sim-rpg ของ ps1) ทำออกมาทีแรกก็เป็นเวอชั่น eng เลย แล้วก็เซ็ตปุ่ม X O แบบเกม eng เหมือนกัน เหมือนเป็นรูปแบบที่ใช้กันมาเรื่อยๆไปแล้ว
    ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  3. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ญี่ปุ่น ถ้าเคยดูโดราเอมอนหรือการ์ตูนญี่ปุ่นหลายๆ เรื่องอาจจะสังเกตกระดาษข้อสอบ ข้อไหนตอบถูกจะใช้วงกลม ข้อไหนตอบผิดจะใช้กากบาทหรือกาขีดเดียว พอมาอยู่ในเครื่องเกมเลยกลายเป็นวงกลมคือตกลง กากบาทคือยกเลิก
    แต่อเมริกาไม่ใช่อย่างนั้นครับ เขามองว่าวงกลมคือ "เลขศูนย์" ความหมายมันคือไม่มีค่า บวกกับเวลาเลือกคำตอบหรือเลือกตั้งจะใช้วิธีกากบาทลงในช่องที่ต้องการ(ในไทยก็เป็นแบบนี้) เขาจึงเลือกให้กากบาทคือตกลง วงกลมคือยกเลิกครับ
    sensaisensai, ffpokemon และ mogca ถูกใจสิ่งนี้
  4. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    ช่วงแรกที่เล่นเกมจะพยายามปรับเป็น O ตกลง X ยกเลิกหมดเหมือนกันครับ

หลังมาเจอบางเกมที่ปรับไม่ได้ก็อาจจะขัดๆบ้าง แต่ถ้าเล่นทีละเกมไม่เป้นปัญหานะมามึนตอนเล่นหลายๆ เกมพร้อมกัน
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เอ ไม่ใช่ว่าเลือกปุ่มเซ๊ตงี้มาตั้งแต่สมัยเครื่อง FC (NES) กับ SFC (SNES) เหรอครับ ???
    ถ้าใช่ สมัยนั้นเกม RPG ฝรั่งก็คงกดตกลงด้วยปุ่ม B แคนเซิลปุ่ม A เรื่องที่ว่าวงกลมกากบาท น่าจะไม่ใช่

แต่ผมไม่ชัวร์แฮะว่าสมัย SFC ยังกดเหมือนฝั่งญี่ปุ่นรึเปล่า
  6. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    เมื่อก่อนเล่นเกมver.engก็เห็นเป็นอย่างนี้ทุกเกมเหมือนกันค่ะ(อย่างharvest moon ที่ภาคผู้หญิงเมื่อก่อนจะเป้นญี่ปุ่น ปุ่มo คือตกลง ปุอ่มxคือยกเลิกเหมือนกันค่ะ)
  7. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    จำได้ว่า ps1 ปุ่มโอ ตกลง ปุ่มx แคนเซิลหมดเลย

ps2ยุคแรกๆ ก็ทำเหมือนps1 แต่หลังๆ กลายเป็น xตกลง o แคนเซิลซะหมด???? (ผมเล่นแต่ jrpg)

พอมาps3 เล่น Atelier Rorona/totori ทำสับสนอีก

เมนูเป็น o ตกลง x แคนเซิล
    ในเกมส์ o แคนเซิล x ตกลง เวลาเซฟกะโหลดจะเบลอมาก

Share This Page