เพิ่งเล่น FF X จบไปน้ำตาไหลพราก ฮือๆ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย thaiemotion, 21 พฤศจิกายน 2011.

1. thaiemotion

thaiemotion New Member

EXP:
    2
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ไม่มีอะไรมากครับ ประทับใจภาคนี้ที่สุดแล้ว ตอนสุดท้ายที่กอดกัน T-T ฮือๆๆ
    สนุกมากครับ ชอบๆ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ยินดีต้อนรับเข้าสู่สมาคมคนเล่น FF X ครับ

เล่นรอบแรกจบแล้ว เล่นต่อรอบสองทำเซฟสุดยอดพร้อมลุย Dark Aeon และ Penance ครับ
    แล้วท่านจะดื่มด่ำกับเนื้อเรื่องมากยิ่งขึ้น
    topfinal ถูกใจสิ่งนี้
  3. Luiziii

Luiziii New Member

EXP:
    19
    0
    1
    ตอนนี้ ผม กำลังเก็บ Dark Aeon อยู่ เหลือ Dark Yojimbo กับ Ixion ยังไม่ยอมให้จบง่าย ๆ
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    Dark Ixion นี่ต้อง Agi 255 ครับเพราะมันได้เทิร์นบ่อยมาก ถ้าจะโดน OD ของมัน เรียกสัตว์อสูรมารับแทน

Dark Yojimbo ต้องปั๊ม Accuracy 255 + Luck 255 มาสู้ครับเพราะมันพริ้วมาก แต่ก็มีดีตรงที่เราปั๊มเครื่องป้องกัน Ribbon + Break HP Limit + ช่องว่างอีก2ช่องของตัวละครที่เราต้องการได้เรื่อยๆ แถมเก็บ Dark Matter กับ Master Sphere ได้เรื่อยๆด้วยเช่นกัน

สู้ 4 ครั้ง วิ่งกลับจุดเซฟด้านในสุด ปิดเกมส์โหลดใหม่ วนลูปไปเรื่อยๆ สบายใจครับ
    จะปิดฉากเมื่อไรก็สู้ 5 ตัวรวดจบเกมส์ไปเลย
  5. thaiemotion

thaiemotion New Member

EXP:
    2
    0
    1
    ครับผม เพิ่งจบรอบแรก กำลังเริ่มใหม่อีกรอบรอบแรกเล่นยังไม่ค่อยถนัดไม่รู้เรื่องมาก คราวนี้เอาใหม่
    เก็บเวลยากมาก T-T แต่ใจรักต้องอดทน อิอิ :E

ผมท้อตอนที่เดินๆแปปเดียวก็เจอมอนเตอร์ สองสามก้าวก็เจอ แล้วมอนเตอร์ก็โหดเอามากๆรอบแรกแทบร้อง อิอิ
  6. Luiziii

Luiziii New Member

EXP:
    19
    0
    1
    เอ่อผม อยากรู้ว่า Fortune sphere หาได้จากไหนบ้างอะคับ ไม่ได้อัพ Luck มานานพอสมตวร
  7. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    Earth Eater ไม่ก็ Greatest Sphere ครับ

สองตัวนี้ให้ Fortune Sphere กับ Luck Sphere แต่ผมจำคลับคล้ายคลับคลาแล้วละครับ
    ไม่ได้เล่นนานๆก็ลืมเหมือนกันนะเนี่ย >.<
  8. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    เล่นรอบใหม่ ถ้าคิดจะตี Dark Aeon และ Penance ขอแนะนำสิ่งที่ "ห้ามลืมโดยเด็ดขาด" ดังนี้ครับ..!!

1. เก็บท่า Overdrive ท่าที่ 2 ของ Valefor (Energy Blast) ให้ได้ก่อนที่ Dark Valefor จะมาขวางหน้าหมู่บ้าน ไม่งั้นอาจเกิดอาการหน้าจอค้างได้

2. เมื่อเล่นไปถึงป่ามาคาลาเนียจนเก็บเจคสเฟียร์อันแรกแล้ว ต้องย้อนกลับมาเก็บเจคสเฟียร์ ในหมู่บ้านบีไซด์ก่อน ที่ Dark Valefor จะมา ไม่งั้นอาจเกิดอาการหน้าจอค้างได้อีกเหมือนกัน

3. ห้ามลืมเก็บ Sun Crest หลังจากปราบ ยูนาเลสก้า ได้แล้ว โดยเด็ดขาด มิฉะนั้น Dark Bahamut จะมาขวาง ทำให้เราพลาดอาวุธสุดยอดของทีดัส

4. ห้ามลืมเก็บไอเทมจากหีบสมบัติในห้องทดสอบของวัดทั้งหมด(6 วัด) หากพลาดแม้แต่หีบเดียว จะไม่สามารถเก็บมนต์อสูรอินิกม่าได้

ลองดูนะครับคุณ thaiemotion ขอบอกว่าภาคนี้เล่นแบบตี Dark Aeon และ Penance แล้วมันส์มากๆ ครับ ได้อรรถรสกว่าเล่นแค่จบอย่างเดียวหลายเท่าครับ...ขอให้โชคดีครับ..อิอิ :E
    thaiemotion ถูกใจสิ่งนี้
  9. WuTTeR

WuTTeR New Member

EXP:
    3
    1
    1
    ผมก็กำลังเล่นรอบสองครับ รู้สึกชอบภาคนี้มากๆ รอบนี้จะเก็บรายละเอียดที่พลาดจากรอบแรกให้หมดเลย ><" :E
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เสริมนิดนึง

ถ้าเซฟเก่ามี al bhed sphere ครบ 26 เล่มก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่มีก็อย่าลืมที่ Home ของเผ่าอัลเบดก่อนบุก Bevele จำนวนสามเล่มครับ
    แล้วก็ที่ Bevele Temple อีก 1 เล่ม

รายละเอียดอื่นๆตรวจสอบเพิ่มเติมได้ที่กระทู้ all-faqs ของ FF X ครับ

ปล.มีความสุขกับการเล่น FF X ครับ
  11. Pandaforce

Pandaforce New Member

EXP:
    2
    0
    1
    ผมเล่นจบไปสองปีแล้ว ภาคนี้ผมชอบมากที่สุด
  12. Grandcoss

Grandcoss New Member

EXP:
    18
    5
    3
    ผมเครียร์จนหมดสิ้นทุกรายละเอียด (จบไปไม่ต่ำกว่า 10 รอบ) มีอย่างเดียวที่ทำไม่ได้คือ อาวุทสุดยอดของวัคก้า - - (ก็ไม่ชอบบลิซบอลนี่ ยากเจงๆ มันได้บอลบุกมาซัดเข้าทุกที)
  13. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ต้องซื้อตัวดีๆมาเสริมทัพครับ

http://all-final.com/threads/4564/

ลองดูกระทู้ด้านบนเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ปล. ตอนแรกผมก็ไม่ชอบนะ แต่เล่นไปนานๆก็สนุกนะ
  14. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าชอบทำ perfect save อย่าลืมทำใน Blitzball ด้วยนะครับ รับรองว่าท้าทาย(หรือทรมาณ?)ไม่แพ้กัน
    เช่น
    - ทำให้ตัวละครทุกตัวเลเวล 99
    - ทำให้ตัวละครในทีมเรียนครบทุกท่า
    - เก็น Aurochs' spirit กับ Ject Shot 2

ถ้าได้ลองเล่น Blitzball ดูสักพักจะรู้ว่ามันไม่ยากเท่าไหร่ครับ ง่า่ยกว่าเล่น winning เยอะ ลองดูนะครับ
  15. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    อย่างเดียวที่ผมทำไม่ได้คือ อาวุธของทีดัส เล่นไปกรี๊ดไป และนั่นเป็นสาเหตูที่ผมเกลียดโจโกโบะทุกตัว ...
  16. Yunaki

Yunaki New Member

EXP:
    12
    1
    3
    เล่นจบเกมส์แล้วเกมส์เซฟไม่ได้หรอ ?

Share This Page